NẤU ĂN & LÀM BÁNH

Cách chọn sầu riêng ngon, nhiều múi, hạt nhỏ!?

Đến trả lời mới nhất
  • 6 Lượt chia sẻ
  • 46.4K Lượt đọc
  • 67 Trả lời

6 Người đang theo dõi

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4
    • 304 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Cả nhà ơi mình nghiện ăn sầu riêng nhưng không biết chọn thế nào? Ai biết mách mình với? Mỗi lần ax đi Sài Gòn nhờ người mua sầu riêng mang về cho mà mình ăn nhớ đời! :Smiling: hạt lép, cơm vàng, chín vừa ăn, múi to ... híc, thèm quá !!! rooling: Còn mình mua bao nhiêu lần lúc thì chưa chín or ko chín được, ăn nhạt và bị sượng! Lúc thì hạt to, cùi ít. Có người bảo chọn sầu riêng phải đều múi, gai to mới ngon, có người lại bảo chọn quả vẹo mới ngon, nhưng mình chọn cả 2 loại mà chưa lần nào đạt! :Sad: Lần gần đây nhất mình chọn quả vẹo, gai to tưởng ngon nhưng bổ ra chỉ được ít cùi chỗ ko vẹo, hạt to, ăn sượng ... trong khi bà bán hàng lúc trước cứ kêu ăn quả này ngon lắm! Chả lẽ mình lại bắt đền!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi bametom; 16/04/2007 vào lúc 04:40 PM.
    Tôm và Bill yêu quá ! :Kiss:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Sầu riêng trong SG bán người ta phân loại rõ ràng luôn. Khỏi mất công lựa. Với lại ng bán có bao ăn mà. Họ khui cho mình xem thử. Thấy cơm vàng, hạt lép,... nói chung là vừa ý thì lấy không thì khui trái khác.
    • 304 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi stao Xem bài viết
    Sầu riêng trong SG bán người ta phân loại rõ ràng luôn. Khỏi mất công lựa. Với lại ng bán có bao ăn mà. Họ khui cho mình xem thử. Thấy cơm vàng, hạt lép,... nói chung là vừa ý thì lấy không thì khui trái khác.
    Ôi vậy à ? Thảo nào ax mình mua ngon thế !

Mình ở Hn, chợ Hàng Da, Thành Công, chợ Hôm đều bán nhiều sầu riêng, mỗi lần đi qua không thể kìm lòng được! rooling: Nhưng mình chọn quả nào đã khui ra thì không ngon cũng phải lấy, ko trả lại được! :Sad: Nghe bạn nói mình chỉ muốn chuyển vào ở hẳn miền Nam để được ăn sầu riêng thỏa thích ! :Smiling:
    • 2,355 Bài viết

• 270 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bametom Xem bài viết
    Ôi vậy à ? Thảo nào ax mình mua ngon thế !

Mình ở Hn, chợ Hàng Da, Thành Công, chợ Hôm đều bán nhiều sầu riêng, mỗi lần đi qua không thể kìm lòng được! rooling: Nhưng mình chọn quả nào đã khui ra thì không ngon cũng phải lấy, ko trả lại được! :Sad: Nghe bạn nói mình chỉ muốn chuyển vào ở hẳn miền Nam để được ăn sầu riêng thỏa thích ! :Smiling:
    ở HN cũng bán riêng mà chị, chị hỏi người bán mua loại sầu riêng lép người ta sẽ đưa chị loại sầu riêng đó vì có hai loại khác nhau nên ko ai dám lừa chị đâu, giá nó đắt hơn mà, gai sầu riêng phải to, vỏ màu vàng, chọn quả to bao giờ sầu riêng cũng ngon hơn, quả nào chín vàng nứt vỏ thì càng tuyệt. Em ko biết ăn sầu riêng nhưng vì hay mua cho mẹ đẻ nên em chọn hơi bị siêu đấy, múi to no vàng, dậy mùi thường là ko cả có hạt cơ hic nhìn muốn chảy nước miếng rooling: nhưng cứ ăn vào là thấy ko hợp nên chỉ ngắm thui:Laughing: :Laughing:
    Yêu chồng, thương con, thích làm nông dưn @, thích mấy bà cún 888 :LoveStruc:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,700 Bài viết

• 5,185 Được cảm ơn

Nhà tớ là fan ruột của sầu riêng nè:Smug: Anh xã lại là dân miệt vườn miền Tây chính hiệu nên biết lắm!!!Ổng bày cho mình 1 số tips này nè: Sầu riêng ngon thì phải gai to nở đều, các múi đều nhau, có thể hơi móp nhưng màu vàng, nếu để ăn ngay thì cần phải có cả mùi thơm nữa!!Và quan trọng để biết là đã chín hay chưa thì bóp vào mấy cái gai nếu nó mềm thì đã chín, còn cứng ngắc thì còn xanh!!!
    Các bác ở ngoài kia cơ hội mua đc trái chín cây là rất thấp vì để vận chuyển nhiều khi ng ta thu trái còn xanh và cho chín ép khi tới nơi, đấy là nguyên nhân sầu riêng bị sượng!!! Nói đến thèm quá, em đi mua sầu riêng đây!!!:Battin ey:
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 304 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ! :LoveStruc:

Tớ ghi tips của nhà Tybibo vào bộ nhớ rùi, tớ sẽ thực hành ngay! :Laughing:

Giahuy ko ăn sầu riêng mà chọn siêu nhỉ ? E hay mua ở chợ nào đấy? Chị thì mua khắp từ chợ Hàng Da đến chợ Hôm, chợ Thành công ... nhưng chưa lần nào đạt! :RaisedEye

Giá như ở HN nguời bán hàng cũng nice như ở SG, chọn quả nào bổ ra ko ngon chọn quả khác ! :Battin ey: Nhưng mà trong đó bảo đảm ngon nên mới thế chứ HN mà thế thì các bà bán hàng sạt nghiệp nhỉ ??? :Smiling:

Thôi ta phải trau dồi kinh nghiệm để chọn quả nào chắc ngon quả ý mới được !
    • 485 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Hehe, vui một chút, hình như mình chỉ thấy cơm vàng, hỏng thấy được hhạt lép, :Battin ey:
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ nhắc làm e thèm quá. Ở sì gòn sầu riêng đầy ra đấy. Ngày nào cũng chạy ngang hàng sầu riêng thèm chết được. Có 23k/kg là được loại lép, cơm vàng rùi.
    • 1,066 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Anh xã minh là mối ruột của bà bán sầu riêng gần nhà. Thật ra chọn lựa cũng không bằng hên xui đâu , có nhiều bữa tưởng ngon về nhà ăn dở ẹt, nhưng nhiều bữa chọn mấy quả xâu xấu, méo mó nữa nghĩ là dở về nhà ăn lại ngon. Đó là bà bán hàng đã cho mình ăn thử trước rồi đó. Mẹ nào đó cứ thường xuyên ăn sầu riêng đi, ăn riết rồi cũng sẽ có bí kíp của riêng mình thôi.
    • 2,355 Bài viết

• 270 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bametom Xem bài viết
    Cảm ơn các mẹ! :LoveStruc:

Tớ ghi tips của nhà Tybibo vào bộ nhớ rùi, tớ sẽ thực hành ngay! :Laughing:

Giahuy ko ăn sầu riêng mà chọn siêu nhỉ ? E hay mua ở chợ nào đấy? Chị thì mua khắp từ chợ Hàng Da đến chợ Hôm, chợ Thành công ... nhưng chưa lần nào đạt! :RaisedEye

Giá như ở HN nguời bán hàng cũng nice như ở SG, chọn quả nào bổ ra ko ngon chọn quả khác ! :Battin ey: Nhưng mà trong đó bảo đảm ngon nên mới thế chứ HN mà thế thì các bà bán hàng sạt nghiệp nhỉ ??? :Smiling:

Thôi ta phải trau dồi kinh nghiệm để chọn quả nào chắc ngon quả ý mới được !
    Em thì hay mua của 1 chị trên đường Láng,gần chỗ rẽ vào Bệnh viên Nội Tiết ý chị ạ (chéo hàng chị ý bên kia đường là cái cầu Cống Mọc ) em thấy chị chủ hàng này chọn siêu lắm nên quả nào chị ấy bán cũng ngon. Em nghĩ là cũng do tay người bán chọn nữa. chứ có hôm em mua ở Chợ TCông về nhà hạt to đùng lại ko dậy mùi như mọi lần, đứa ko bít ăn như em cũng thấy ko ngon nữa là:Smiling:
    • 798 Bài viết

• 676 Được cảm ơn

Mẹ Giahuy cho mình hỏi với, nếu mình không nhầm thì chỗ đó có tận hai hàng hoa quả cơ, thế mẹ nó mua của hàng nào vậy?
    • 2,355 Bài viết

• 270 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Kit Ty Xem bài viết
    Mẹ Giahuy cho mình hỏi với, nếu mình không nhầm thì chỗ đó có tận hai hàng hoa quả cơ, thế mẹ nó mua của hàng nào vậy?
    trước cửa hàng của chị ấy có 1 cây bàng to, chị ấy bán hàng cùng con gái thì fải hì hì, cạnh bên fải là 1 hàng xén ( hàng hay bán đồ bao lỳ xì, mây đồ linh tinh gọi là hàng xén ý ạ) trí nhớ của em chỉ được đến thế thui ạ :Smiling:
    • 2,676 Bài viết

• 496 Được cảm ơn

Sầu riêng thì có nhiều loại nhưng theo mình thì loại hạt lép là ngon nhất: hạt nhỏ, nhiều cơm, màu vàng đẹp như lòng đỏ trứng gà, mùi thơm, ngậy. Còn loại khác thì có thể cũng ngon nhưng thua 1 cách toàn diện so với hạt lép. Mình mua sầu riêng nhiều rồi nhưng chỉ khoảng 1-2 lần là không được ngon thôi.
    • 2,321 Bài viết

• 3,423 Được cảm ơn

Kinh nghiệm mua sầu riêng của tớ từ khi biết ăn và nghiện món này là muốn mua được quả chín vừa, ngọt thì chọn quả nào khi cầm lên đưa gần đến mũi thấy thơm nức và gai mềm! Chọn quả múi to và đều mới ngon, còn quả vẹo thì tưởng hạt lép nhưng ko phải, bên ko lép múi to thật nhưng hạt cũng to ! :Battin ey:
    Miraculous :LoveStruc:

Vườn rau cảnh + hoa lá cành đây ạ!:LoveStruc:
    • 4,934 Bài viết

• 306 Được cảm ơn

Mình thấy ở những sạp hoa quả ngừoi ta cũng bán loại cơm vang hột lép mà, chứ mua hang gánh rong thì 5 ăn 5 thua thôi.
    • 1,507 Bài viết

• 93 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cunbibong Xem bài viết
    Mình thấy ở những sạp hoa quả ngừoi ta cũng bán loại cơm vang hột lép mà, chứ mua hang gánh rong thì 5 ăn 5 thua thôi.
    bố chồng em nghiện Sầu Riêng
    em toàn mua đựoc hạt lép cơm vàng
    hai hàng ngay đầu lạc long quân
    Sầu riêng phải phân múi đều (các đường khứa dài, to gần như nhau)
    lúc mua sầu riêng đã nứt nhè nhè hoặc hơi toác ra, có mùi thơm điếc mũi.
    Nghe nói loại hạt lép cơm vàng thường là của Thái hay sao ý nhỉ
    em chả biết, cứ ngon là chén thôi. Chẹp chẹp
    Ba Mẹ yêu cún con nhất trên đời
    :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose:

THAM SÂN SI LÀ KẺ THÙ CỦA TA, HÃY NHẬN DIỆN VÀ DẦN DẦN TỪ BỎ NÓ. ĐỪNG THẤY VIỆC THIỆN NHỎ MÀ KHÔNG LÀM
    • 1,198 Bài viết

• 129 Được cảm ơn

Các mẹ nhắc làm e thèm quá. Ở sì gòn sầu riêng đầy ra đấy. Ngày nào cũng chạy ngang hàng sầu riêng thèm chết được. Có 23k/kg là được loại lép, cơm vàng rùi.
    Nghe các mẹ bàn chuyện sầu riêng mà thấy phát thèm. Nhưng ở HN đắt quá. Mua quả to ngon thì cũng mất toi trăm ngàn rùi nhưng hai vọ chồng ăn thì vẫn thòm thèm. Ngày kia đi Nha Trang rồi, lại được chén thỏa thích đây.. Hic.. nghĩ mà thèm..

• 4,934 Bài viết

• 306 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mecunmimi Xem bài viết
    bố chồng em nghiện Sầu Riêng
    em toàn mua đựoc hạt lép cơm vàng
    hai hàng ngay đầu lạc long quân
    Sầu riêng phải phân múi đều (các đường khứa dài, to gần như nhau)
    lúc mua sầu riêng đã nứt nhè nhè hoặc hơi toác ra, có mùi thơm điếc mũi.
    Nghe nói loại hạt lép cơm vàng thường là của Thái hay sao ý nhỉ
    em chả biết, cứ ngon là chén thôi. Chẹp chẹp
    Ko, VN cũng có loại cơm vàng hột lép đấy. Tớ thix ăn loại này hơn loại của Thái, mặc dù nó cũng ko khác nhau lắm nhưng chả hỉu sao vẫn thấy ngon hơn hehe
    • 2,020 Bài viết

• 121 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi motherbear Xem bài viết
    Nghe các mẹ bàn chuyện sầu riêng mà thấy phát thèm. Nhưng ở HN đắt quá. Mua quả to ngon thì cũng mất toi trăm ngàn rùi nhưng hai vọ chồng ăn thì vẫn thòm thèm. Ngày kia đi Nha Trang rồi, lại được chén thỏa thích đây.. Hic.. nghĩ mà thèm..
    Nhà bác thích nhỉ, chả bù nhà em:Sad:
    Vợ ăn sầu riêng bị chồng đuổi bạt vía.
    Mẹ yêu em bé tý ty của mẹ :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc:
    • 180 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

em ở trong Nam nên đến mùa sầu riêng là khỏi chê rùi, từ loại mắc đến loại rẻ, hên xui chọn được quả ngon. Mí năm nay nhà em mua trúng toàn sầu riêng ngon, chắc giống sầu riêng đã được cải thiện, ko như ngày xưa vừa sượng vừa nhạt và ko thơm. Cách đây vài tháng mùa sầu riêng em thấy có xe sầu riêng bán ngay đầu hẻm chợ, họ bán tháo cho hết hàng bán đồng giá 10k/ trái bất kể trái nào, mặc dù nhìn sầu riêng hơi héo và nâu nâu nhưng quá rẻ lại nghe mùi thơm ngào ngạt thậm chí còn bóc 1 trái sẵn cho khách mua ăn thử, em quất liền 2 trái, trời ạ, có 10k/ trái mà bóc ra được cả dĩa to nhìu múi ,ăn ngọt thơm và béo ngậy, ko thua j loại mắc tiền nhé , đã quá. Giờ hết mùa, bán 35k/kg thèm mún chết mà mắc wá:Laughing:
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4