• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.81K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 1,468 Bài viết

• 300 Được cảm ơn

cả nhà chỉ e cách chọn ốc với , hôm qua mua ốc bị vớ phải ốc biêu vàng, mà con bé bán nó cứ bảo là ốc mít, tức quá đi mất:Sad:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 3,043 Bài viết

• 1,968 Được cảm ơn

Hì hì, chỉ cho mẹ nó sự khác biệt giữa một số loại ốc thông thường nhé:
    1. Ốc mít: thường nhỏ, vỏ vân ngang đều, màu ngả sang đen, chôn ốc bằng bằng chứ không lồi ra ngoài.
    2. Ốc bươu vàng: Con to, vỏ vân vân nhưng không đều, màu ngả vàng, chôn ốc giống giống ốc mít nhưng hơi lõm. Vỏ rất mỏng cho nên thường thấy trên miệng vỏ ốc hay bị dập.
    3. Ốc bươu hay còn gọi ốc nhồi: Con nhỏ có to có, vỏ ngả đen, bóng, không có vân, chôn ốc lồi, xoáy đều. Vỏ cứng.
    4. Ốc bụt, kiểu ốc Hồ tây ý thì đít nhọn hoắt, vỏ xù xì. Hì, em chả thích ăn ốc này. Còn một loại ốc bụt khác ngon hơn nhiều, đó là ốc Hải Dương, con nhỏ, vỏ bóng, ngả màu xám, đít tròn tròn. Ốc này ăn béo hơn, giòn chứ không cứng như ốc Hồ tây.

Chọn ốc nói chung thì chọn con miệng đầy thì mới và béo, con miệng thụt bên trong thì gầy. Ăn ốc bụt thì đừng ăn cuối tháng nó có con.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • elc
    • 6 năm
    • 672 Bài viết

• 206 Được cảm ơn

Chị thả chậu nuớc, con nào đít chổng ngựoc cầm nhẹ vớt bỏ đi thôi--> Ốc chết:Angel:
    • 1,905 Bài viết

• 575 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me bé Na Xem bài viết
    Hì hì, chỉ cho mẹ nó sự khác biệt giữa một số loại ốc thông thường nhé:
    1. Ốc mít: thường nhỏ, vỏ vân ngang đều, màu ngả sang đen, chôn ốc bằng bằng chứ không lồi ra ngoài.
    2. Ốc bươu vàng: Con to, vỏ vân vân nhưng không đều, màu ngả vàng, chôn ốc giống giống ốc mít nhưng hơi lõm. Vỏ rất mỏng cho nên thường thấy trên miệng vỏ ốc hay bị dập.
    3. Ốc bươu hay còn gọi ốc nhồi: Con nhỏ có to có, vỏ ngả đen, bóng, không có vân, chôn ốc lồi, xoáy đều. Vỏ cứng.
    4. Ốc bụt, kiểu ốc Hồ tây ý thì đít nhọn hoắt, vỏ xù xì. Hì, em chả thích ăn ốc này. Còn một loại ốc bụt khác ngon hơn nhiều, đó là ốc Hải Dương, con nhỏ, vỏ bóng, ngả màu xám, đít tròn tròn. Ốc này ăn béo hơn, giòn chứ không cứng như ốc Hồ tây.

Chọn ốc nói chung thì chọn con miệng đầy thì mới và béo, con miệng thụt bên trong thì gầy. Ăn ốc bụt thì đừng ăn cuối tháng nó có con.
    :Applause:Úi, chị có bán ốc không mà sao rành thế? Chị còn bí quyết lựa chọn mấy loại ốc khác ko, share cho mọi người với!
    • 129 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Hiz, em thích ăn ốc, ốc đá ốc mít, bún ốc nhưng chỉ biết ăn mà ko hay nấu. Vì ở nhà ko bao h phải nội trợ. Từ khi lấy chồng, mẹ chồng biết con dâu thích ăn ốc, nên hay mua ốc về xào hoặc làm bún ốc cho con dâu ăn. Của đáng tội, ốc mẹ em mua (loại to như ốc nhồi) toàn con bé tí thôi, nhưng con nào con nấy lúc xào lên đĩa em thấy có cái râu chìa ra rõ mồn một. Ăn thì cứng và dai, em đoán là mẹ chồng mua phải ốc bươu vàng nhưng ko dám nói. Khổ nỗi cụ lại quý con dâu, thường xuyên mua ốc về làm, 10 lần thì 10 lần đều là loại ốc đấy. Em lại đang có bầu, ăn phải ốc bươu vàng sợ ảnh hưởng đến con. Mẹ nào có kinh nghiệm j chỉ em với nhé!
    • 3,043 Bài viết

• 1,968 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hoatrắng Xem bài viết
    Hiz, em thích ăn ốc, ốc đá ốc mít, bún ốc nhưng chỉ biết ăn mà ko hay nấu. Vì ở nhà ko bao h phải nội trợ. Từ khi lấy chồng, mẹ chồng biết con dâu thích ăn ốc, nên hay mua ốc về xào hoặc làm bún ốc cho con dâu ăn. Của đáng tội, ốc mẹ em mua (loại to như ốc nhồi) toàn con bé tí thôi, nhưng con nào con nấy lúc xào lên đĩa em thấy có cái râu chìa ra rõ mồn một. Ăn thì cứng và dai, em đoán là mẹ chồng mua phải ốc bươu vàng nhưng ko dám nói. Khổ nỗi cụ lại quý con dâu, thường xuyên mua ốc về làm, 10 lần thì 10 lần đều là loại ốc đấy. Em lại đang có bầu, ăn phải ốc bươu vàng sợ ảnh hưởng đến con. Mẹ nào có kinh nghiệm j chỉ em với nhé!
    Tốt hơn hết là in hai cái ảnh 2 loại ốc về cho cụ nhìn lần sau cụ còn phân biệt được. Nhưng mà phải cái tội bây giờ toàn mua ốc làm sẵn nên chả phân biệt được mấy. Tớ nghĩ là ăn ốc bươu vàng nó không ngon thôi chứ cũng chả hại gì đến con đâu. Hi hi, chỉ có điều thấy mọi người bảo ăn nhiều ốc lúc có bầu thì con sau này nhiều dãi ah??? (Ko biết có phải không nhở?)
    • 3,043 Bài viết

• 1,968 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meokhongduoi Xem bài viết
    :Applause:Úi, chị có bán ốc không mà sao rành thế? Chị còn bí quyết lựa chọn mấy loại ốc khác ko, share cho mọi người với!
    Hờ hờ, hôm nay mới đọc được cái này. Chắc mai phải làm chậu ốc ra ngoài chợ ngồi mới được :Laughing::Laughing: