NẤU ĂN & LÀM BÁNH

Cách chiên khoai tây ngon giòn? ketchup là gì?

Đến trả lời mới nhất
  • 95 Lượt chia sẻ
  • 53.1K Lượt đọc
  • 65 Trả lời

5 Người đang theo dõi

• Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em mới gia nhập diễn đàn, lại là boy, chưa có gia đình (em mới 18t à:Smiling, nhưng ngại 1 cái là em rất hay ăn vặt và lại rất kết món khoai tây chiên ở KFC. Nay em muốn về nhà thực hành để tiết kiệm t/gian ra KFC nhưng ko có nhiều kinh nghiệm nên xin hỏi các mẹ các chị xem ntn
    Em có 2 câu hỏi:
    1. Chiên khoai tây ntn cho ngon và giòn? Em đã từng tham khảo 1 vài ý kiến trên 4r em làm theo là chiên 2 lần. Em thấy làm như vậy lâu quá. Chiên mãi mới xong 1 dĩa. Em thử cách của 1 người bạn chỉ cho là luộc khoai tây trước 10' rồi thả vào chiên. Cách này có vẻ nhanh nhưng khi ăn ko được giòn. Ai có cách hay hơn chỉ em nhá:LoveStruc::LoveStruc:
    2. Em nghe nói ketchup chấm khoai tây rấtn gon nhưng em chả bik ketchup là gì cả. Trước đấy em ăn ở KFC em fa cả tương ớt và tương cà vào chấm thôi. Ketchup có phải là chai sốt cà chua của cholimex ko. Hay là cái khác? Mua ở đâu? Ai có hình hay nhãn hiệu của nó cho em biết lun nha.
    Cám ơn các mẹ các chị nhiều:Smiling::Smiling:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Cách rán khoai tây ròn

Mình muốn hỏi kinh nghiệm các mẹ cách rán khoai tây thế nào cho ròn :Thinking:. Thấy có người bảo là thái miếng xong xóc muối khoảng 5p mới rán, có người lại bảo là rán qua rồi để nguội rán lại. Mình làm mà vẫn thấy chả ròn gì cả :Sad:. Các mẹ giúp cái nhé :)

• Có nên pha bột ăn dặm chung với sữa?

Xin chào BS, bé nhà em được 6 tháng rồi. Bé dài 72cm và nặng 9,5kg. Hiện tại em mới cho bé tập ăn...

• Các mẹo nấu ăn siêu dễ giúp tiết kiệm thời gian

Một số mẹo nấu ăn dưới đây sẽ giúp các mẹ tiết kiệm thời gian khi chuẩn bị cho món ăn nè :x. ...

• Làm kem chiên bằng bánh sandwich ngon, không bị chảy

Nếu mẹ nào muốn đổi vị và thử thách mình hơn trong món có phần mâu thuẫn - kem chiên này thì hãy...

• Cách làm khoai tây chiên ngon

Hôm tr đã gửi cho các chị cách làm món dạ dày om dưa. Hôm nay lại chia sẻ bí quyết làm một món rất đơn giản mà em đảm bảo trẻ em thích mê luôn :) Đó chính là khoai tay chiên ạ :x:x:x:x:x *Công thức em được học ở nhà văn hóa phụ nữ: Khoai tây xắt thỏi, xả nước lạnh 2 lần, để ráo. Làm nóng dầu,...

• 34 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Ketchup là tương cà chua... đúng là chấm khoai rất ngon. Nhưng tốt nhất là bạn mua luôn khoai mỹ Lambweston về mà rán, ko phải tẩm ướp, gì, gọt vỏ gì cả.. rán chín nhanh, vàng đều, lại rất thơm ngon... rồi dùng với tomato ketchup của Heinz...
    • 53 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

muốn chiên khoai tây ngon và giòn thì bạn phải cho nhiều dầu lắm. Tốt nhất là lấy 1 cái nồi to, cho thật nhiều dầu vào nồi, đợi dầu thật nóng mới cho khoai tây cắt từng miếng dài dài như đốt ngón tay vào chiên. Chiên xong thì lấy vợt vớt ra và rắc tí nuối vào.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 48 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Nghe các mẹ các chị cho kinh nghiệm là đã thấy ngon lắm rồi ý, em thấy muốn ăn cái gì ngon hay muốn thành công 1 việc gì đấy phải từ từ ko vội đc đâu.
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mua khoai mỹ Lambweston và tomato ketchup của Heinz ở đâu vậy, em ko bik. Nhân tiện cho em bik giá lun nha
    Chỉnh sửa lần cuối bởi onion911; 15/09/2009 vào lúc 05:05 PM.
    • 1,307 Bài viết

• 275 Được cảm ơn

Cho em bí kíp đây.
    Nên mua dao cắt khoai chiên có khía, loại dao cắt chuyên để cắt khoai tây chiên hoặc dưa làm dưa góp ấy.
    Cắt khoai tây dạng con chì (dài) Luộc sơ qua trước khi chiên, đợi nước sôi hẵng cho khoai vào. Sôi khoảng hai phút.
    Nhớ cho khoảng 1/2 bát dấm vào nồi nước luộc, tức là khoảng 4 phần nước một phần dấm gạo. Bí kíp khoai giòn nằm ở đây.
    Muốn ngon nữa thì sau khi chiên xong, cho thêm ít bơ và ít tỏi dập xong cho khoai chiên xong vào đảo vài lần (cái này tùy khẩu vị từng người, có người thích có bơ, có người thích không)
    • 34 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi onion911 Xem bài viết
    Mua khoai mỹ Lambweston và tomato ketchup của Heinz ở đâu vậy, em ko bik. Nhân tiện cho em bik giá lun nha
    Bạn đến Kiwifood 227 Trần Đăng Ninh ấy, Khoai tây Mỹ LambWeston giá 86k hay 89k/2.04 kg, ở đấy không bán lẻ đâu, phải mua cả gói khối lượng 2.04kg. Còn Tomato Ketchup của hãng HEINZ ở đấy cũng có, hình như là 16k/ chai. Mà lưu ý khoai đó phải bảo quản tủ đông nếu dùng chưa hết, khi nào rán lại mang ra rán, không hết lại cất vào ngăn đá.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Em là công nông; 15/09/2009 vào lúc 05:45 PM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,036 Bài viết

• 612 Được cảm ơn

Ketchup của HEINZ rất ngon. Ở hầu hết siêu thị đều có: Maxi, Coop mart,...
    Khoai tây chiên muốn giòn: rửa sạch, cắt miếng vừa ăn, ngâm nc muối, bỏ vào chiên ngập dầu, dùng lưới vớt ra! Dùng đũa gắp k kịp khoai miếng chín miếng khét!
    • 2,341 Bài viết

• 1,305 Được cảm ơn

• 468 Bài viết

• 119 Được cảm ơn

thiệt nhìu mẹ onl muộn ^^
    e thì hay làm là: thái lát khoai tây. luộc qua (cho ít muối, nc hơi sủi thì vớt ra). súc qua khoai với nc lạnh. để tiếp tủ lạnh. rùi sau đó mới cho ngập dầu để rán. vớt ra rắc thêm ít muối.
    tại vì nó lịch kịch thế nên e ngại làm dù thích măm lắm.he he
    Em yếu đuối nên cần che chở
    Em hay vấp nên cần nâng đỡ
    Em dại khờ nên chẳng biết lo toan
  • Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7