• 1 Lượt chia sẻ
  • 18.8K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• 178 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Chao các mẹ.
    Bé nhà mình vừa mới khỏi bệnh nên rất gầy, mình muốn làm vài món ăn để tẩm bổ cho bé mau lại sức. Mình nghe nói hầm gà ác cho người mới ốm ăn rất tốt, nhưng k0 biết nguyện liệu và cách làm như thế naò??? Có mẹ nào biết cách chế biền làm ơn chỉ dùm mình với, Cám ơn rất nhiều.. :Rose:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Hỏi cách chế biến cá Basa

Hồi lâu rồi mình nhớ là có đọc được 1 thông tin trên web không nhớ chỗ nào có nói rằng trong thịt hay mỡ của cá Basa có DHA ? Nếu thật như vậy thì chế biến cá basa thế nào cho bé ăn đây? vì cá này có mùi không dễ chịu lắm. Hình như mẹ Kiki có lần cũng nói cho Kiki ăn cá basa. Vậy nấu làm sao cho...

• Cách chế biến nước dùng để nấu phở gà, bún thang....và các loại phở bún khác

Các mẹ cho mình hỏi: Mình muốn mở quán bán đồ ăn sáng để bán phở gà, bún thang, bún tôm và bún móng. Tình hình là mình chỉ có thể nấu 1 nồi nước dùng cho 4 loại bún phở trên thôi. Do đó, mình chưa biết nên chế biến thế nào để nước dùng vẫn ngon mà vẫn tiện dụng với các loại bún phở khác. Có mẹ...

• Ho do dị ứng thời tiết

Con nhà mình cứ mỗi khi giao mùa hoặc thời tiết thay đổi là ho khùng khục, nhiều khi cháu ho rát cả...

• Các loại bánh dễ làm - 10 loại bánh dễ làm không cần lò nướng

Không phải ai cũng có điều kiện sở hữu một lò nướng chuyên nghiệp cũng như đầy đủ dụng cụ làm bánh...

• Cách nấu phở bò

Chào cả nhà webtretho cũng giống như tựa đề mình đã viết. Dưới đây là một số kinh nghiệm trải...

• 355 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

nấu bầm cháo đậu xanh,hầm thuốc bắc hay tiềm với rau cũ cũng được đấy chị
    • 284 Bài viết

• 95 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gaconHugo Xem bài viết
    Chao các mẹ.
    Bé nhà mình vừa mới khỏi bệnh nên rất gầy, mình muốn làm vài món ăn để tẩm bổ cho bé mau lại sức. Mình nghe nói hầm gà ác cho người mới ốm ăn rất tốt, nhưng k0 biết nguyện liệu và cách làm như thế naò??? Có mẹ nào biết cách chế biền làm ơn chỉ dùm mình với, Cám ơn rất nhiều.. :Rose:
    Gà ác hầm thuốc Bắc nhà em làm thế này, đơn giản vô cùng, ko biết có đúng bài bản ko...
    Ra tiệm thuốc Bắc hỏi mua thuốc Bắc để hầm với gà, họ sẽ tự bốc thuốc cho mình. Cho thuốc + nước vào nồi, đun riu riu sôi một lúc, tiếp theo là gà đã làm sạch cho vào hầm chung, dằn 1 tí xíu muối cho vừa miệng, hầm tới khi gà mềm, nước hơi sánh. Ngoài ra nhà em chẳng nêm thêm gì cả, vì thuốc Bắc ra vị ngọt vừa, nước đặc và chất lượng hơn ở tiệm nhiều. Từ dạo cúm gà, ko kiếm đâu ra gà ác to, chắc thịt...ngoài mấy con gà ác da bọc xương trong siêu thị...
    Chúc chị chế biến được món ngon cho bé ăn mau khỏe.

Số may mắn: 205
    • 1,603 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Meo mi Xem bài viết
    Gà ác hầm thuốc Bắc nhà em làm thế này, đơn giản vô cùng, ko biết có đúng bài bản ko...
    Ra tiệm thuốc Bắc hỏi mua thuốc Bắc để hầm với gà, họ sẽ tự bốc thuốc cho mình. Cho thuốc + nước vào nồi, đun riu riu sôi một lúc, tiếp theo là gà đã làm sạch cho vào hầm chung, dằn 1 tí xíu muối cho vừa miệng, hầm tới khi gà mềm, nước hơi sánh. Ngoài ra nhà em chẳng nêm thêm gì cả, vì thuốc Bắc ra vị ngọt vừa, nước đặc và chất lượng hơn ở tiệm nhiều. Từ dạo cúm gà, ko kiếm đâu ra gà ác to, chắc thịt...ngoài mấy con gà ác da bọc xương trong siêu thị...
    Chúc chị chế biến được món ngon cho bé ăn mau khỏe.
    Nhà tớ lại hay hầm gà ác kiểu này.

gà rửa bằng rượu gừng cho hết tanh, sau đó cho ngải cứu nhồi vào lòng con gà, vị thuốc bắc hầm thì mua 6k/gói, nhưng 1 gói đó phải hầm dược 4 con, phun chút rượu trắng vào gà, gia vị 1 chút, cho vào nồi hầm khoảng 10 phút là OK, nếu người lớn ăn thì bắc ra cho thêm 1 ít tam thất.

Nhà tớ tuần vẫn ăn 1 lần cùng bánh mỳ BigC, tớ mua gà ác hầm 18k/con.
    Hạnh phúc là gì?............
    Mẹ xin lỗi các con. Mẹ yêu các con rất nhiều..
    • 1,330 Bài viết

• 180 Được cảm ơn

còn cách nào khác ngòai tần thuốc bắc ko các chị.chia sẻ em cách nấu cháo hay đại loại ko liên quan đến thuốc bắc đc ko ah?
    • 136 Bài viết

• 106 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Asimo Xem bài viết
    Nhà tớ lại hay hầm gà ác kiểu này.

gà rửa bằng rượu gừng cho hết tanh, sau đó cho ngải cứu nhồi vào lòng con gà, vị thuốc bắc hầm thì mua 6k/gói, nhưng 1 gói đó phải hầm dược 4 con, phun chút rượu trắng vào gà, gia vị 1 chút, cho vào nồi hầm khoảng 10 phút là OK, nếu người lớn ăn thì bắc ra cho thêm 1 ít tam thất.

Nhà tớ tuần vẫn ăn 1 lần cùng bánh mỳ BigC, tớ mua gà ác hầm 18k/con.
    Bạn cho mình hỏi thuốc bắc đó mua ở đâu thế.
    Mình có hỏi hành thuốc bắc gần nhà nhưng không có mà mua lẻ thì mình k biết loại nào cả.
    • 12 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bạn tham khảo cách làm gà hầm thuốc bắc đây: Gà hầm thuốc bắc, họ cung cấp gà ác và gói thuốc bắc nấu đi cùng đến tận nhà ấy mà
    Chỉnh sửa lần cuối bởi blacklabelremi; 07/04/2011 vào lúc 08:54 PM.