• 1 Lượt chia sẻ
  • 23.7K Lượt đọc
  • 14 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 213 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Hôm nay đi chợ em mua dc nửa cân tôm tích trứng, còn sống nhưng mua về ko biết cách bóc vỏ và chế biến như thế nào cho ngon, nhờ các chị bày hộ e với. Ku nhà em rất thích ăn tôm, hôm nào có món tôm là chén sạch 1 bát cơm. Em chỉ quanh đi quẩn lại tôm sú, tôm thẻ.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Các món ngon với cá ngần, mẹ nào biết không a!

Các mẹ ơi, hôm trước em xem tivi thấy có loại cá nhỏ bằng ngón tay màu trắng đục như nước gạo (trắng lắm ạ) họ gọi là cá ngần. HÔm nay đi chợ em cũng thấy chợ nhà em có, nhìn cũng hấp dẫn, họ bảo là không có xương có thể làm chả. Trên tivi họ chỉ hướng dẫn nấu cá sốt cà chua. Làm rất đơn giản như...

• Bánh bột lọc Huế đơn giản nhưng cực ngon

Đâu cần phải ra đến Huế, đâu cần vào tiệm cao sang, ngay tại chính ngôi nhà của mình, chỉ với một...

• Các món ngon với cà rốt

1. Cháo lươn cà rốt chuẩn bị: -Lươn : 1 con ( khoảng 10g) - cà rốt: 01 củ - 1 nắm tay gạo tẻ (khoảng 25g) - dầu ăn, nước mắm, rau mùi tàu.. Cách làm: Lươn làm sạch, đem luộc hoặc hấp chín, gỡ lấy thịt xào qua. cà rốt cắt miếng đem hai thứ hầm nhừ cùng gạo đã vo sơ. khi cháo chín dằm...

• Sôi động hè 2014 cùng Kids World VINCOM CENTER Đồng Khởi

Mừng Quốc tế thiếu nhi 1.6, Kids World VINCOM CENTER Đồng Khởi có rất nhiều chương trình khuyến mãi...

• Tổng hợp 5 loại salad ngon và dễ làm

Em rất thích ăn salad vì nó không béo, ăn không ngán và lại dễ làm nữa. Có rất nhiều loại salad...

• 3,846 Bài viết

• 8,257 Được cảm ơn

Tôm tích có thể chế biến bằng cách luộc hoặc nướng nhưng hấp dẫn nhất là món tôm tích hấp bia.

Trước khi hấp, ngâm tôm tích vào bia rồi cho vào nồi, đậy nắp kín, hấp trong vòng 15 phút. Tôm hấp bia màu đỏ hồng, mùi thơm phức. Ăn tôm tích phải dùng tay bóc vỏ, cặp thêm miếng rau thơm, chấm với muối tiêu chanh mới đúng điệu. Thịt tôm dai, mềm, ngọt lịm, ngon khó tả.

Cầu kỳ hơn có thể ăn kèm tôm tích hấp bia với rau sống, cà chua, chuối chát, dưa leo và chút mù tạt; hoặc đem thịt tôm tích cuốn với bánh tráng, rau sống, chấm nước mắm chua-cay
    Trái tim người con gái phải là quân cảng lớn, nhưng chỉ dành riêng cho một chiến hạm duy nhất neo đậu mà thôi
    • 3,389 Bài viết

• 2,128 Được cảm ơn

Em có mẹo ăn tôm tích là dùng kéo cắt 1 bên theo chiều dọc rồi nhấc vỏ, lớp thịt sẽ tự lộ ra
    Ngoài ra có mẹ nào biết món ăn nào khác với tôm tích (ngoài bắc gọi là bề bề ko ạ?) Hồi trước em hay ăn ở quán có món bề bề rang me. Mẹ nào biết làm ko?
    • 38 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

bè bè ( cua ghẹ) rang me hả
    mẹ cần chuẩn bị 1 ít me nhiều ít tùy vào sở thých ăn chua mỗi gia đình , xả , ớt dĩ nhiên cả bè bè nữa
    trước tiên mẹ luộc qua mấy chú bè bè
    sau đó lột thân và nắp thành 2 phần riêng rồi đem rán qua cho vàng
    Me thì có thể dùng 1 ít nước tuốt thân me lấy hạt ra nhớ bỏ vào đó ít đường cẩn thận ngọt quá( nếu mẹ thýck ăn chua thì để cả hạt nhé sẽ có vị chua hơn )
    xả đập dập rồi thái lát mỏng trộn với ớt thái mỏng
    Dùng 1 cái chảo lớn cho ít dầu ăn vào sau đó bỏ xả + ớt vào đảo khoảng 1 phút thì bỏ rổ ghẹ vừa rán vào
    rồi đổ nước me vào đảo đều tay cho đến khi món ăn nhịn có vẻ sệt lại ( nước cạn hơn đặc hơn)
    Thế là đã hoàn thành món bè bè rang me

Tôm tích cũng có thể nấu kiểu rang me như thế mình thử rồi ngon lắm
    àk lúc làm tôm tích bạn nhớ cắt bỏ 1 hoặc cả 2 bên chân tôm để khi nấu xong cầm phần bên mà kéo ra ngon đấy như bạn trên nói tớ cũng thường làm vậy
    Chỉnh sửa lần cuối bởi bupbeyeubaby; 24/02/2011 vào lúc 04:51 AM. Lý do: thiếu sót
    • 5,968 Bài viết

• 21,612 Được cảm ơn

Chị chủ top mua tôm tích ở đâu vậy ạ? Em ở SG có chị nào biết chỗ nào bán làm ơn chỉ giúp. Em thèm ăn con này ghê gớm. huhuhu. Tôm tích theo em thấy làm món rang tỏi muối ớt là ngon nhất. chẹp chẹp. thèm quá đi. huhuhuh
    • 1,600 Bài viết

• 1,788 Được cảm ơn

bạn hoatamxuando chịu khó chạy ra chỗ phà bình khánh ở nhà bè í. ở 2 bên đườnng sát phà là 1 số vựa hải sản, trong đó có tôm tích còn tuơi sống luôn. còn trong nội thành SG m chưa thấy có chỗ nào tuơi sống cả.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,968 Bài viết

• 21,612 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi radar Xem bài viết
    bạn hoatamxuando chịu khó chạy ra chỗ phà bình khánh ở nhà bè í. ở 2 bên đườnng sát phà là 1 số vựa hải sản, trong đó có tôm tích còn tuơi sống luôn. còn trong nội thành SG m chưa thấy có chỗ nào tuơi sống cả.
    Em cám ơn chị nha! Hôm nào em kêu xe ôm chở qua bên đó mua ăn. Chứ mấy nhà hàng ở đây ăn 1 lần là hết 5 phân vàng ý :Silly:. Em mua về chế biến món rang tỏi muối ớt. Nếu ngon quá thì em mở nhà hàng luôn. các chị ủng hộ em nhá!:Laughing:
    • 241 Bài viết

• 102 Được cảm ơn

hihi e đang nghĩ mãi ko biết tôm tích là ocn j hóa ra là con bề bề, còn này luộc or hấp bia đều ngon
    sống là ko chờ đợi...
    • 1,778 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

'2
    sông có khúc - người có lúc, tôi ơi đừng tuyệt vọng
    • 216 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Em thì thấy những món hải sản như thế này hấp hoặc nướng là ngon nhất vì vẫn giữ được độ ngọt của món ăn. Nhưng nhà em cũng có vài món để cho đám em lít nhít ăn.
    Tôm tích đảo bơ tỏi: lấy cái chảo cho tôm tích vào lăn qua lại cho tôm chín( không cho dầu vào nhé). Tỏi băm thật nhuyễn, vắt hết nước. Lấy 1 ít bơ( tuỳ các chị thích ăn nhiều hay ít) bỏ vào chảo nóng cho chảy ra rồi cho tỏi khi nãy vào chao đến khi vàng giòn thì rải lên mặt tôm. Chấm kèm muối ớt chanh. Món này trẻ con thích, nhưng không thích hợp cho ai không thích vị béo và ăn kiêng.
    Tôm tích sốt ớt: món này cay nhưng chẳng hiểu sao mấy đứa em của em chấm bánh mỳ ăn rất khí thế. Tôm tích hấp sơ để thịt vừa dai. Làm nước sốt: cho ớt khô và tỏi ngâm giấm( cái này em lấy từ hũ bắp bò ngâm) vào đảo đều cho dậy mùi thì cho hỗn hợp ớt sa tế và chút nước vào, nêm nến gia vị vừa miệng( hơi đậm 1 tí) rùi cho tôm tích vào trở đều, đến khi chín thì chi chút bột năng vào nước sốt. Lấy ra, chấm bánh mỳ ăn.

Em xin góp ít kinh nghiệm còm cõi cho các chị thích ăn tôm, riêng em chỉ có nấu chứ không ăn vì dị ứng tôm.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,791 Bài viết

• 6,008 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoatamxuando Xem bài viết
    Em cám ơn chị nha! Hôm nào em kêu xe ôm chở qua bên đó mua ăn. Chứ mấy nhà hàng ở đây ăn 1 lần là hết 5 phân vàng ý :Silly:. Em mua về chế biến món rang tỏi muối ớt. Nếu ngon quá thì em mở nhà hàng luôn. các chị ủng hộ em nhá!:Laughing:
    món này nấu thế nào mẹ nó ơi?
    • 435 Bài viết

• 417 Được cảm ơn

Em thấy dưới chợ Phạm Văn Hai ở quận tân bình có bán, còn bơi ngo ngoe trong bể kính luôn. Nhưng k biết giá cả thế nào ? Có mẹ nào mua thử chưa ạ ?

Hồi tháng 10 năm ngoái em ăn ở vựa Thành Phát ở Vũng Tàu, hình như 200 mí hay 300 mí ngàn 1 kí, hàng tươi ngon lắm. Em k nhớ rõ nữa, vì mua 1 kí ghẹ to và 1 kí tôm tích , tổng cộng gần 400k thì phải, hạt dẻ
    • 45 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Jeny_jeny Xem bài viết
    Em thấy dưới chợ Phạm Văn Hai ở quận tân bình có bán, còn bơi ngo ngoe trong bể kính luôn. Nhưng k biết giá cả thế nào ? Có mẹ nào mua thử chưa ạ ?

Hồi tháng 10 năm ngoái em ăn ở vựa Thành Phát ở Vũng Tàu, hình như 200 mí hay 300 mí ngàn 1 kí, hàng tươi ngon lắm. Em k nhớ rõ nữa, vì mua 1 kí ghẹ to và 1 kí tôm tích , tổng cộng gần 400k thì phải, hạt dẻ
    nhắc tới thèm quá!e cũng hay ăn ở vựa Thành Phát này nè,tôm con to mà vẫn giữ được vị mặn mặn của biển,hấp bia thì eeoooooo uuiiiii!!!bây giờ lên 500k tôm thịt,600k tôm trứng ,lễ tết thì +200k rùi chị ui,tuần trước xã mới nhờ người ship lên 3kg xog,giờ nghe tới vẫn thèm..

Ở SG có chị nào biết chỗ nào tôm to muh ngon giống zay hoh?chỉ e với.thanks mấy chị nhìu:Rose:
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bên mình chuyên cung cấp hải sản tươi từ Nha Trang vào Tp. Hồ Chí Minh nè.
    Các bạn có thể tham khảo và đặt hàng tại
    https://www.facebook.com/catuoimoingay?ref=hl
    Mình mua hàng từ ghe và chuyển thẳng vào cho các bạn, các bạn yên tâm về chất lượng và giá cả nhé!
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em đang bán nà các mẹ.
    Các mẹ vào xem nha

http://zaodich.com/forum/f2933/tom-t.../#post31168621
    Hoặc FB em https://www.facebook.com/dacsanngon2014?ref=hl