NẤU ĂN & LÀM BÁNH

Các món đặc sản Thái Bình

Đến trả lời mới nhất
  • 171 Lượt chia sẻ
  • 56.4K Lượt đọc
  • 367 Trả lời

26 Người đang theo dõi

• 26 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Gửi các mẹ Thái Bình và các mẹ khéo tay!

Mình làm dâu Thái Bình được gần 2 năm rồi nhưng nói thực mình chưa biết nhiều về các món ẩm thực của Thái Bình (à có món trạch nấu hoa chuối, nhưng mình nấu vẫn chưa thạo lắm).
    Mình đọc trên nhiều topic, thấy các mẹ Thái Bình có vẻ khéo tay và có nhiều món ngon. Mình muốn mở thêm topic này để giới thiệu các món ngon của Thái bình với mọi người.
    Các mẹ giúp mình trổ tài với nhà chồng nhé!
    Hối lộ các mẹ trước này :Rose::Rose::Rose::Rose:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2,666 Bài viết

• 945 Được cảm ơn

Thực ra nói là TB nhưng mỗi nơi lại có một món đặc sản khác nhau ví dụ tớ về Thị xã thì thấy có món canh bánh đa, bún riêu ăn với chả lá lốt. Nhưng về Thái Thuỵ lại thấy có gỏi Nhệch, nói chung là nhiều đặc sản lắm
    • 2,091 Bài viết

• 435 Được cảm ơn

Thái Bình có thịt mèo cũng là đặc sản đấy. Có món canh cá khoai nữa. Thịt trâu xào rau muống+ngổ, thịt trâu xào rau cần. Quê mẹ em ở TB, quê lão chồng cũng ở TB thấy mọi người hay đãi mấy món này.
    • 3,797 Bài viết

• 6,920 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thanhthoi Xem bài viết
    Gửi các mẹ Thái Bình và các mẹ khéo tay!

Mình làm dâu Thái Bình được gần 2 năm rồi nhưng nói thực mình chưa biết nhiều về các món ẩm thực của Thái Bình (à có món trạch nấu hoa chuối, nhưng mình nấu vẫn chưa thạo lắm).
    Mình đọc trên nhiều topic, thấy các mẹ Thái Bình có vẻ khéo tay và có nhiều món ngon. Mình muốn mở thêm topic này để giới thiệu các món ngon của Thái bình với mọi người.
    Các mẹ giúp mình trổ tài với nhà chồng nhé!
    Hối lộ các mẹ trước này :Rose::Rose::Rose::Rose:
    Liệt kê vài món nhé, vì mình quê gốc Thái Bình, chỉ kể những món tuổi thơ đã từng được ăn và ... nhìn thấy. Hừ, thèm quá!

1. Ở thị xã (TP Thái Bình) có món Canh bánh đa cá Quỳnh côi (tức là sợi nhỏ như tăm, giòn, dai chứ không mềm như bánh đa mua HN), ở HN cũng có bún cá và bánh đa cá nhưng không giống, ăn không vào.

Thứ hai là món bún bung nấu với "người lái" là món thịt nạc băm nhuyễn gói lá lốt, xương xông buộc cái dây nấu với hoa chuối. Khi ăn thì bỏ dây, chan nước dùng. Ngon lắm ạ nhưng phải cái nước thì hơi đục nên bác nào ăn lần đầu có khi hơi ngại

2. Ở Diêm Điền quê em: có mấy con hay nhậu được là gỏi nhệch (làm từ con nhệch cát), nhệch nấu chuối xanh, nhệch kho (làm từ con nhệch vàng to như cổ tay), ăn phê lắm nhưng từ hồi tha phương cầu thực, cả nhà tớ thèm lắm mà cũng chỉ làm văn tả cảnh thôi chứ tuyệt vô không mua được. Con cháu nghe tả cứ gọi là mắt tròn mắt dẹt rồi nhắm mắt tưởng tượng mà thôi

Con día (giá bể): cái chân làm gỏi, cái mình nấu bánh đa, làm nem như nem chạo. Úi chà, ăn một lần nhớ đến già...chẹp chẹp.

Con cua ra (cà ra): cái con này sống ở nước lợ, giống con cua nhưng càng đầy lông đen và nhỏ hơn con cua biển. Thịt chắc và ngọt lắm, phê luôn!

Rươi: Con rươi làm chả với lá gấc, thìa là, vỏ quýt,... không hiểu sao có tí lá gấc nó ngon hơn hẳn. Ở mọi nơi không thấy cho lá gấc, công nhận ngon.

Mắm cáy: cái này chấm rau muống hoặc rau lang luộc thì ấn tượng đây, người ta làm xong đem phơi nắng nó trong và vàng như mật ong và thơm đặc biệt. Lại nhớ quê rồi...

Diêm Điền mỗi lần tàu về xuống Quang Lang hay ra chợ Gú, mua khoảng 50 - 100K đủ sơn hào hải vị 6 người ăn nhòe nhoẹt (trừ ngày con nước).

Nói chung em thấy đặc điểm của dân Thái Lọ là chất phác, thức ăn chất, ít màu mè gia vị, rẻ. Các bác đi TB có đặc sản thịt mèo là phổ biến nhất nhưng em không dám ăn ạ. Thỉnh thoảng ông trẻ ở quê lại gửi cho con mèo còn nguyên cả bộ nhá nhe ra với đủ các gói rau má (loại lá bé li ti), lá mơ, riềng, sả, ớt, mắm tép... với cả cỗ lòng... :Sick: Nhà em già trẻ gái trai gọi nhau í ới để oánh chén món quê hương còn em thì... đi vắng luôn.

Em chỉ ăn là chính còn các món ăn thì chỉ tả cho vui thôi, biết làm mỗi món bánh đa cá và bún bung hoa chuối. Mẹ chồng em quê Thái Lọ cũng thỉnh thoảng nổi cơn thèm mấy món này nên em cũng làm. Còn lại em chỉ ăn và tả thôi :Laughing:
    • 500 Bài viết

• 186 Được cảm ơn

Em bổ sung nhá , có món bún cá mặn ở thị xã( bi h là city ) cũng rất ngon nữa . Cá được làm từ cá quả và ướp vơi nước cốt nghệ ...........rooling: . sangs mai em rỗi sẽ post công thức phục vụ các mẹ
    :4: :3: :1: :4:
    • 26 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Đúng là ở Thái Bình có món thịt mèo, mọi người khen ngon nhưng mình không dám đụng đến vì nghĩ đến "anh cu mèo" nhà mình :Smiling:.
    Mẹ chíp bông tu ti post món bún cá mặn đi. Nghe thèm quá.
    Nghe chừng trên diễn đàn WTT có vẻ nhiều dẫn Thái Buồn ra phết nhỉ :Applause:. Mình lập hội đồng hương dân thái buồn đê.ê.ê...:Thinking:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 48 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chẹp chẹp,từ bé đến nhớn em ăn cơm Thái bình mà sao mấy đặc sản các bác kể em chả được nếm ti j nhỉ rooling: ( về bắt đền mami thôi). Em chỉ biết có bánh cáy là đặc sản thôi ạ. Chắc là phải làm 1 chuyến vòng quanh quê hương để nếm hết vị mới đựơc.:Silly:
    • 7 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

hehe, ở TB có món ruốc nữa chứ. Không phải là ruốc thịt đâu mà là con ruốc cơ. Các mẹ đã ai được ăn chưa nhỉ. Bây giờ đang là mùa ruốc đấy, nhà mình khi nào về thì các cô mình và cả nhà mình đều rất thích còn mua nhiều rang khô rồi mang lên HN ăn dần. Mình rất tự hào về món này vì khi đến cơ quan kể mọi người đều không biết chỉ có mấy chị em ở TB mới biết thôi.
    TB con nhiều món nữa chứ nhỉ, khi nào rảnh em sẽ kể cho các mẹ thêm nhiêu món mà em nghĩ chỉ có ở TB mới có.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 7 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

thế thì coi vẻ biết về quê hương hơi ít đấy. TB mình có rất nhiều điều hay đấy, cố gắng sưu tầm đi nhé.
    • 146 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Vừa lướt web nhìn thấy Thái bình mà em giựt cả mình "tên quê mình này". Em la dân Thái bình đây nhưng từ bé đã đi học xa, giờ lại ít về quê (vì lấy chồng ở Hà nội). em chỉ nhớ hồi bé mẹ em hay xào rau muống. Xào mà có cả nước ấy! em thích món đấy lắm. Mấy lần xào cho chồng ăn mà OX lại trêu "món xào Thái bình của vợ". Nhắc lại mà nhó bố mẹ quá!
    • 2,666 Bài viết

• 945 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ditimanhsangmattroi Xem bài viết
    hehe, ở TB có món ruốc nữa chứ. Không phải là ruốc thịt đâu mà là con ruốc cơ. Các mẹ đã ai được ăn chưa nhỉ. Bây giờ đang là mùa ruốc đấy, nhà mình khi nào về thì các cô mình và cả nhà mình đều rất thích còn mua nhiều rang khô rồi mang lên HN ăn dần. Mình rất tự hào về món này vì khi đến cơ quan kể mọi người đều không biết chỉ có mấy chị em ở TB mới biết thôi.
    TB con nhiều món nữa chứ nhỉ, khi nào rảnh em sẽ kể cho các mẹ thêm nhiêu món mà em nghĩ chỉ có ở TB mới có.
    ÔI nói đến món này thèm quá, cái này xào với giềng nhỉ, lâu lắm rồi ko đc ăn, trời lạnh mà ăn thì tuyệt cú mèo
    quê ngoại tớ ở Tiền hải còn có món bánh khúc nhưng ko phải là bánh khúc như ở HN đâu mà là đến mùa này khi các ruộng rau thu hoạch hết cây rau khúc mọc nhiều, đi thu hoạch và mang về làm bánh, khong biết làm thế nào nhưng đại khái bánh chủ yếu là rau, tròn dẹt hấp lên ăn tuyệt vời luôn
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mẹ kk; 27/02/2009 vào lúc 10:38 AM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 500 Bài viết

• 186 Được cảm ơn

E mượn tạm bài của Giahuy để phục vụ các mẹ nhé
    BÚN CÁ THÁI BÌNH

NGUYÊN LIỆU:
    - Bún: sợi to
    - Cá quả: 1 con (tùy vào bạn thích ănnhiuf cá hay ít)
    - Cà chua: 8 quả
    - Hành khô, nghệ, thì là, hành hoa, rau muống hoặc rau cần, rau cải
    - Tiêu, nước mắm, mì chính
    CHẾ BIẾN
    - Cá quả đem luộc chín tới, bóc thịt thành từng miếng vừa ăn ( nhớ là ko còn tý xương nào nhé), ướp thịt cá với nước nghệ tươi, chút mắm ngon, hành
    - làm sốt cà chua nêm gia vị vừa đủ ( nên nêm hơi mặn chút vì bún cá ăn khô ko fai bún cá chan canh như những nơi khác) cho thịt cá vào đun nhỏ cho ngấm gia vị và sốt cà chua.
    - Các loại rau luộc sơ qua, thì là thái nhỏ, hành hoa thái nhỏ
    - Trần bún qua nước nóng và cho vào tô. Cho thịt cá lên mặt bún và các loại rau, thì là, rắc chút tiêu bột rùi chan 1 muỗng nhỏ nước sốt cà chua đạm đặc.
    - Khi ăn cho 1 chút quất vào trộn đều lên chu choa ngon tuyệt cú mèo, bún thấm vị ngọt của cà chua và cá quả mà ko hề có mùi tanh ăn cùng các loại rau cần là hợp nhất lun

Nhà em thì chuẩn bị sốt cá từ tối hôm trước sáng ra chỉ trần bún và đun lại sốt là aloo xô có 1 bữa sáng ngon lành
    Món này đặc biệt hấp dẫn các bé vì có nhìu màu sắc mà lại tốt cho sức khỏe, ăn cá ko có mùi tanh và ko có xương nữa các mẹ khỏi sợ bé hóc nhé
    @thanhthoi : bạn ơi , có hội đồng hương Thái Bình lâu lâu rồi , hihi đã lên lầu 3 rồi đó , Mơi bạn và các mẹ vào nhà " Hội đồng hương Thái Bình" đi nhá .welcome , welcome :
    http://www.webtretho.com/forum/showthread.php?t=60308
    Chỉnh sửa lần cuối bởi chíp bông tu ti; 27/02/2009 vào lúc 08:26 PM.
    :4: :3: :1: :4:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 525 Bài viết

• 171 Được cảm ơn

Thái Bình có món cá nấu rau muống hoặc cá nấu cải bắp. Mình thích hai món này lắm.
    • 496 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Nhà em thì hay ăn món canh cá nấu rau cần với bắp cải và món chuối nấu ốc đậu, nói chung TB có nhiều món ăn hay lắm mình cũng là gái và dâu TB luôn, nhớ và yêu TB nhắm nhắm :LoveStruc:
    YH: taynguyenxanh78 :Rose:
    • 480 Bài viết

• 140 Được cảm ơn

Em chỉ biết TB có món bánh cáy thôi à, chả biết món ăn gì nhưng nhớ mỗi lần về quê ngọai là dì nấu món tin heocon hầm với ngải cứu ....rooling:Ui cha ăn xong nhớ hòai mà chưa có dịp quay về thưởng thức lần nữa...Ôi Thái Bình...
    • 2,353 Bài viết

• 370 Được cảm ơn

hi hi nghe thấy cái tên Thái Bình, vội vô chào các chị 1 tiếng, công nhận TB nhiều món ngon dân dã thật em thích nhất là
    1. Ốc nấu chuối xanh với mẻ
    2. Gà tần lá ngải mà có cả hạt sen và cơm nếp hầm chung
    3. Bún bung Thái bình (có chân giò hầm hoa chuối, và gói xương xông lá lốt)
    4. Bún cá
    5. Rau muống xào thịt bò
    6. Bún riêu (trời ơi, mẹ e nấu món này hết xẩy , nấu với tóp mỡ ý ặc...)
    7.Canh chua cá chép
    Nhiều lắm ạ, không kể hết cơ

Các chị ơi tiện thể cho em hỏi e sắp về Tb, các chị có biết hàng nào bán Bún Cá mà chỉ chan 1 ít nước ý, hồi trước e hay ăn ở hàng kia ở phường Quang trung nhưng giờ họ đóng cửa rồi. Các chị giúp em nhé.
    • 179 Bài viết

• 730 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Titimom Xem bài viết
    hi hi nghe thấy cái tên Thái Bình, vội vô chào các chị 1 tiếng, công nhận TB nhiều món ngon dân dã thật em thích nhất là
    1. Ốc nấu chuối xanh với mẻ
    2. Gà tần lá ngải mà có cả hạt sen và cơm nếp hầm chung
    3. Bún bung Thái bình (có chân giò hầm hoa chuối, và gói xương xông lá lốt)
    4. Bún cá
    5. Rau muống xào thịt bò
    6. Bún riêu (trời ơi, mẹ e nấu món này hết xẩy , nấu với tóp mỡ ý ặc...)
    7.Canh chua cá chép
    Nhiều lắm ạ, không kể hết cơ

Các chị ơi tiện thể cho em hỏi e sắp về Tb, các chị có biết hàng nào bán Bún Cá mà chỉ chan 1 ít nước ý, hồi trước e hay ăn ở hàng kia ở phường Quang trung nhưng giờ họ đóng cửa rồi. Các chị giúp em nhé.
    Bún cá; Đi ra phố Ngô Quang Bích nhé. Từ Minh Khai rẽ vào đến cuối đường là có hàng bún cá ít nước đấy. Ngon cực. Bún nấu bằng cá rô đồng nhé.

Mình là người Thái Bình đây nên Blog nhà tớ rát nhiều đạc sản Thái Bình. Mời các bác thưởng thức.
    Bún cá rô đồng ít nước, mằn mặn. CT ở đây http://kieuchi99.multiply.com/journal/item/52/52

1. Ốc nấu chuối xanh với mẻ. ở đây nhé http://kieuchi99.multiply.com/journal/item/32/32

2. Gà tần lá ngải mà có cả hạt sen. He he cái món này hồi bé mình ăn lá ngải cứ tưởng là lông gà:Laughing::Laughing::Laughing:. Ra lớp cứ kể mẹ tớ hầm gà cả lông mà ngon lắm cơ. Xí hổ quá.

3. Bún bung Thái bình (có chân giò hầm hoa chuối, và gói xương xông lá lốt). Ở đây nhé http://kieuchi99.multiply.com/journal/item/59/59

Thái Bình còn có món chả nhái nữa nhé, ngon tuyệt cú mèo luôn. ở đây http://kieuchi99.multiply.com/journal/item/53/53

Thôi tạm thế đã nhé.
    Mời ghé thăm Bếp gia đình Kiều Vũ: http://kieuchi99.multiply.com/
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 617 Bài viết

• 705 Được cảm ơn

ui, e là e kết nhất món bún cá ấy. Ở Hn ko kiếm đâu ra bún cá kiểu TB cả, có chị nào biết bún cá kiểu TB bán ở đâu k ạ?
    • 618 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

Có bạn nào ở Tiền Hải k nhỉ? Có món rau muống xào ếch, ăn 1 lần là nhớ mãi. Thịt ếch mềm, ngấm gia vị: bột nêm, mắm, ớt (càng cay càng ngon). Cho nhiều rau ngổ nữa. Thơm ngon cực.
    • 1,138 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Hihi, cũng là dâu Thái Bình đây ạ, nhưng mà tuyền về quê ăn cơm với giò, chưa được thưởng thức mấy món này bao giờ, cũng chưa nghe ai ở quê nhắc đến mấy món đặc sản kiểu này. Mà chồng tớ nghe đến mấy món này là cũng... ngơ ngác luôn . Phải xem lại nguồn gốc Thái Bình thôi :Laughing:.