NẤU ĂN & LÀM BÁNH

các món ăn đơn giản dễ nấu

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 24K Lượt đọc
  • 67 Trả lời

6 Người đang theo dõi

• Trang 3/7

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 7
    • 13 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

hôm nay mới vào đây học hỏi các mẹ .Mong các mẹ hướng dẫn tớ với nhé
    • 653 Bài viết

• 171 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi LyAnNhien Xem bài viết
    hix hôm qua em mua 3 lạng thịt heo xay, về nhà loay hoay làm được 3 món: canh cà chua trứng bỏ thêm 1 ít heo xay; trứng chiên với hành lá, sợi miến cắt nhỏ và thịt băm; cuối cùng cũng là cái món heo xay đó đem rang (ram) lên ăn với dưa leo và xà lách.

hôm nay em lại chưa biết ăn gì nữa rồi. Trong tủ lạnh còn 1 tí thịt bò. Rau củ quả cơ bản thì gần như còn đủ. Không biết lát nữa nên mua thêm gì đây các mẹ?

À, ở SG thì mua chai sốt me, sốt chua ngọt ở đâu các mẹ nhỉ? Lâu lâu chán quá thì thêm sốt vào ăn đỡ ngán, thật là hữu dụng quá nhưng chưa biết mua ở đâu???
    Thịt bò xào rau muống cũng rất ngon hoặc trộn salad.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 541 Bài viết

• 174 Được cảm ơn

Hôm nay đến cuối tuần rồi , bạn có đổi khẩu vị cho gia đình ko ^^ .
    À share cho bạn ảnh 1 món ngọt nhé , rãnh rổi cuối tuần thì nấu :

Cho đậu vào nước để đậu hư nổi lên trên vớt bỏ đi .

Nấu đậu với nước dão dừa . Nhớ vớt bọt cặn thường xuyên .

Bột khoai bình thường ko dc giòn như bột khoai loại này . Nhiều nơi làm bột khoai bị đắng quá bỏ hương liệu hóa học nhiều nên khi mua các bạn nên lưu ý .

Khi đậu mềm nhừ , cho đường thẻ vào ( đường phèn hoặc đường cát trắng vẫn dc ) , cho bột khoai + nước cốt dừa vào , để sôi nhẹ lại rồi tắt bếp .
    Có thể nấu đậu với nước như bình thường , đun sôi nước dừa riêng , khi ăn thì múc vào ly / chén như ở tiệm .

Múc ra chén :

P/s : Mình k biết bạn là người Nam hay người Bắc vì mình là người SG nên các món ăn sợ k phù hợp với bạn nếu bạn là người Bắc ^^!
    Ăn bằng mắt ^^ : http://my.opera.com/muathang9/
    • 7,085 Bài viết

• 1,736 Được cảm ơn

Bắc nồi lên bấp, phi tí tỏi cho thơm, cho cà chua xắt múi cam vào xào cho mềm nhũn rùi hầm cho nó nhừ luôn.
    Sau đó cho 1 chén nước sạch vào nấu lại cho sôi, nêm nếm vừa ăn.
    Hẹ cắt khúc cỡ lóng tay, đậu hũ cắt quân cờ vuông vừa miệng, nước sôi lại thì cho vào (riêng tui tui cho hẹ sau cùng vì thích mùi hẹ)
    Trứng gà đánh tan, canh sôi thì tưới 1 vòng. Tớ sợ ăn sống trứng nên cứ để lửa cho chín hẳn trứng cho chắc.
    • 7,085 Bài viết

• 1,736 Được cảm ơn

Mực ống rửa sạch, lột da, để ráo
    Thịt nạc dăm ướp gia vị (tiêu, muối, bột ngọt) trộn cho đều. Phần râu mực có thể cho vào thịt xay chung rồi ướp cũng ngon. Không thì để chiên luôn vậy.
    Dồn thịt vào bên trong mực, dùng tăm ghim đầu mực lại. Không dồn quá căng nha, bung hết.
    Chảo dầu nóng, bỏ mực đã dồn vào chiên chín. Một số nơi còn lăn qua bột chiên.
    Chiên mực dầu văng dữ dội lém nên bà con coi chừng phỏng nha.
    **Có thể thay mực bằng cà chua, cắt phần cuống, dùng muỗng moi sạch ruột cà, dồn thịt rùi chiên.
    • 7,085 Bài viết

• 1,736 Được cảm ơn

Cũng với thịt bằm như trên, bạn mua khổ qua về, móc ruột dồn thịt vào, nấu canh, nêm nếm vừa ăn. Thế là xong.
    • 7,085 Bài viết

• 1,736 Được cảm ơn

Canh cua đồng
    Cua đồng mua rùi nhờ người ta làm sạch, xay nhuyễn, lấy gạch. Tui không dám đem về làm, sợ hôi nhà.
    Cho cua đã xay vào nồi nước, hòa tan rùi lọc lại, bỏ xác cua đi.
    Cho nồi nước cua lên bếp nấu riu riu cho cua nổi lên.
    Rau mùng tơi rửa sạch, lặt lấy lá, cắt nhỏ rồi cho vào nồi nước cua đang sôi, nêm nếm và dùng nóng.
    Tui không quan trọng cua nát hay còn nguyên, he he, cứ vừa miệng là được. Tớ không thích rau đay nên xài mùng tơi
    • 726 Bài viết

• 185 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi LyAnNhien Xem bài viết
    hix hôm qua em mua 3 lạng thịt heo xay, về nhà loay hoay làm được 3 món: canh cà chua trứng bỏ thêm 1 ít heo xay; trứng chiên với hành lá, sợi miến cắt nhỏ và thịt băm; cuối cùng cũng là cái món heo xay đó đem rang (ram) lên ăn với dưa leo và xà lách.

À, ở SG thì mua chai sốt me, sốt chua ngọt ở đâu các mẹ nhỉ? Lâu lâu chán quá thì thêm sốt vào ăn đỡ ngán, thật là hữu dụng quá nhưng chưa biết mua ở đâu???
    Món canh cà chua trứng bỏ thêm đậu hũ non cũng ngon lắm bạn ạ.

Bạn có thể mua thêm chai sốt ướp thịt cá của Cholimex mình thấy Citimark bán, ướp rất tiện mà rẻ nữa 10400đ/chai thôi. Cái này biết được nhờ Mẹ Kún kín.
    • 541 Bài viết

• 174 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mamsua Xem bài viết
    Món canh cà chua trứng bỏ thêm đậu hũ non cũng ngon lắm bạn ạ.

Bạn có thể mua thêm chai sốt ướp thịt cá của Cholimex mình thấy Citimark bán, ướp rất tiện mà rẻ nữa 10400đ/chai thôi. Cái này biết được nhờ Mẹ Kún kín.
    Nước ướp thịt cá có vị thế nào hả chị ? Hay chỉ nhằm mục đích tăng hương vị ngon ?? E thường đi siêu thị nhưng k thường chú ý đến cái thứ nước ướp đóng chai lắm .
    Ăn bằng mắt ^^ : http://my.opera.com/muathang9/
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 366 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tat_ca_cho_con Xem bài viết
    Canh cua đồng
    Cua đồng mua rùi nhờ người ta làm sạch, xay nhuyễn, lấy gạch. Tui không dám đem về làm, sợ hôi nhà.
    Cho cua đã xay vào nồi nước, hòa tan rùi lọc lại, bỏ xác cua đi.
    Cho nồi nước cua lên bếp nấu riu riu cho cua nổi lên.
    Rau mùng tơi rửa sạch, lặt lấy lá, cắt nhỏ rồi cho vào nồi nước cua đang sôi, nêm nếm và dùng nóng.
    Tui không quan trọng cua nát hay còn nguyên, he he, cứ vừa miệng là được. Tớ không thích rau đay nên xài mùng tơi
    Em thích ăn mùng tơi nấu cua là giống chị rồi nè, hehe, em thử cho thêm mướp hương vào nấu lộn với mùng tơi bảo đảm không ngon không lấy tiền nhé!
    Anh em nhà Bon_Ben.
  • Trang 3/7

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 7