NẤU ĂN & LÀM BÁNH

Các bác ơi trứng cá chế biến được những món gì???

Đến trả lời mới nhất
  • 4 Lượt chia sẻ
  • 39.4K Lượt đọc
  • 18 Trả lời

• 1,370 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Các bác cho em hỏi với,em có con cá mổ ra đầy một bụng trứng.Nhà em chưa bao giờ mua trứng cá nên giờ có không biết chế biến món gì cả.Có bác nào hay mua trứng cá về ăn mách giúp em vài món làm từ trứng cá với.Em cảm ơn nhiều nhé :Kiss:

1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2,321 Bài viết

• 3,423 Được cảm ơn

Mình biết mỗi món trứng cá tráng trứng, cho thêm thì là và hành, ngon lắm! rooling:
    Miraculous :LoveStruc:

Vườn rau cảnh + hoa lá cành đây ạ!:LoveStruc:
    • 5,081 Bài viết

• 3,858 Được cảm ơn

Tùy theo loại cá có trứng ăn ngon hay không ngon, trứng cá thu là ngon nhất, tiếp đến là trứng cá lóc (cá quả).

Nhà tớ hay mua trứng cá thu về kho lên mặn mặn ngọt ngọt, ăn còn ngon hơn cá thu nữa ấy chứ rooling:. Hoặc nếu loại trứng cá nào không tanh có thể chiên giòn lên rồi chấm với nước mắm chua ngọt.

• 1,370 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Em cảm ơn các bác nhé.Em sẽ thử xem.
    Có bác nào còn món nào nữa post lên cho chị em thưởng thức nhé.

• 5,164 Bài viết

• 158 Được cảm ơn

trứng cá thì nhà em hay làm mấy món: tráng với trứng, rán, sốt cà chua, nấu canh chua, kho. chẹp chẹp, lại thèm roài

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 75 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Em có món mỳ Ý , làm tất cả xong xuôi, tắt bếp, lấy trứng cá trộn điều vô với mỳ.....măm măm hết ý luôn
    • 4,934 Bài viết

• 306 Được cảm ơn

Nhà tớ thì hay nấu riêu (tráng với trứng cũn ngon nhưng tớ thích nấu riêu hơn hihi)
    • 1,516 Bài viết

• 221 Được cảm ơn

Nếu có nhiều và trứng to thì đem trộn gia vị cho thơm và hấp cùng lá lốt.

Nhớ món trứng cá "Ba Gai" quá, lần vừa rồi về bận quá không kịp ăn món cá này.
    No bird soars too high, if he soars with his own wings.
    - William Blake -
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Thanhk các bác nhiều nhé! Nhà mình hôm nay cũng mua 1 con chép vàng nặng tới 2Kg, bà xã mình mới sinh ém bé> rất cảm ơn!
    • 14,832 Bài viết

• 40,679 Được cảm ơn

trứng cá xúc bánh phồng tôm
    • 17 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

trứng cá dằm nát hoặc xay nhuyễn ra trộn chung với thịt băm ,trứng, thì là , hành đổ vào chảo rán thành món chả trứng cá
    • 153 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Nhà em thì toàn rán vàng lên rồi sốt cà chua rắc thêm vài sợi hành, mùi tàu, thì là nữa thế là chén! Chồng em chưa bao giờ chê món này cả! Em thấy trứng cá chép là ngon nhất!
    Tóm lại là ...
    • 762 Bài viết

• 423 Được cảm ơn

mình cũng giống kúnkín, thích nhất món trứng cá xúc bánh phồng tôm. Nhưng làm thế nào thì chịu vì toàn chồng làm
    • 87 Bài viết

• 139 Được cảm ơn

trứng cá mua về xã đông và băm nhuyễn . Đập trứng + hành lá + tiêu + thịt băm + chút xíu nước mắm ( 1 ít để tạo mùi thơm ) + trứng cá . Bắt chảo lên đổ trứng vào và xao lên vậy là thành món trứng cá xúc banh phồng
    Trứng cá có thể kho ăn cũng ngon lắm nhưng mà đừng mua trứng cá thu vì hơi cứng . Nên mua trứng các khác để mềm hơn khi ăn
    • 5,215 Bài viết

• 9,755 Được cảm ơn

Mình đang có 1 kg trứng cá của cô bạn cho vì cô ý chê, hix.
    Đang ko biết làm gì ngoài nấu riêu đây, phải giải quyết cho xong chiều nay ko thì tanh tủ lanh lắm lắm!
    • 628 Bài viết

• 379 Được cảm ơn

Lạnh lạnh trời thế này làm món trứng cá kho dưa đi bạn ơi, dễ ăn và đưa cơm lắm. Mình hay làm thế này

Trứng cá khoảng 5 lạng
    Dưa 3k
    Giềng 1k
    Ớt cay 1 quả
    Thịt ba chỉ 2 lạng

Trứng cá ướp với mắm ngon, hạt nêm, 1 quả ớt cắt 3, gia vị khoảng 30p.
    Nếu có nước hàng thì bạn dùng nước hàng. Còn mình thì hay cho đường vào thắng cùng 1 ít dầu ăn cho tới khi đường chuyển sang màu cánh dán, tắt bếp. Xếp 1 lớp dưa mỏng xuống đáy nồi cho khỏi dính trứng cá, rồi lần lượt xếp 1 lớp trứng cá, 1 lớp dưa và thịt ba chỉ và giềng thái lát mỏng lên trên. Cho nước xâm xấp mặt cá rồi đun tới khi cá sôi bùng thì vặn lửa nhỏ và đun tới khi cá gần cạn nước (còn chút xíu nước) rồi bắc ra. Ăn với cơm ngon lắm bạn à.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi sweet candy; 23/05/2011 vào lúc 10:44 AM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 789 Bài viết

• 834 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sweet candy Xem bài viết
    Lạnh lạnh trời thế này làm món trứng cá kho dưa đi bạn ơi, dễ ăn và đưa cơm lắm. Mình hay làm thế này

Trứng cá khoảng 5 lạng
    Dưa 3k
    Giềng 1k
    Ớt cay 1 quả
    Thịt ba chỉ 2 lạng

Trứng cá ướp với mắm ngon, hạt nêm, 1 quả ớt cắt 3, gia vị khoảng 30p.
    Nếu có nước hàng thì bạn dùng nước hàng. Còn mình thì hay cho đường vào thắng cùng 1 ít dầu ăn cho tới khi đường chuyển sang màu cánh dán, tắt bếp. Xếp 1 lớp dưa mỏng xuống đáy nồi cho khỏi dính trứng cá, rồi lần lượt xếp 1 lớp trứng cá, 1 lớp dưa và thịt ba chỉ và giềng thái lát mỏng lên trên. Cho nước xâm xấp mặt cá rồi đun tới khi cá sôi bùng thì vặn lửa nhỏ và đun tới khi cá gần cạn nước (còn chút xíu nước) rồi bắc ra. Ăn với cơm ngon lắm bạn à.
    Mình cũng thích món trứng cá kho dưa lắm. hehe. thèm thèm. cơ mà dưa thì mình thường xào sơ với hành cho thơm rồi mới kho. hik. thèm quá thèm quá
    Có thật là rồi điều kì diệu cũng sẽ tới bên em ko??????
    • 3,390 Bài viết

• 2,128 Được cảm ơn

Trứng cá kho : Kho các kiểu như kho tương bắc, kho dưa, kho mắm bình thường...
    Trứng cá rán
    Trứng cá sốt cà chua
    Trứng cá nấu canh riêu chua, nấu canh dưa chua
    Trứng cá đập trứng gà rán
    Vài món trứng cá em hay làm ^^
    • 24 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

muối chiên, kho nghệ, or đánh ra chiên với trứng, xào hành tây or xào sả ớt cũng OK luôn