NẤU ĂN & LÀM BÁNH

Cá Ngừ thì nấu những món gì hả các mẹ ?

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 13.1K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Ở gần nhà em người ta hay bán cá ngừ, em thấy cũng ngon. Nhưng ngoài chiên ra em chẳng biết làm thêm món gì với cá ngừ cả.
    Có mẹ nào có công thức nấu cá ngừ thì chia sẻ với em nhé !
    Cảm ơn các mẹ nhiều lắm.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,442 Bài viết

• 612 Được cảm ơn

_ Cá ngừ kho thơm hoặc kho với thịt ba rọi rất đưa cơm
    _ Nấu bún cá ngừ ăn cũng ngon
    Bếp nhà Nhím Opera

Kem homemade mát lạnh cho mùa hè nóng bức

Nick cũ của mình là ngoctram2212 các mẹ nhé :Smiling:

NB : 2,9kg - 1m 4,4kg 54cm - 2m 5,9kg 58cm - 3m 7,5kg 61cm:Nottalkin: - 4m 8,7kg 65cm - 5m: không cân đo - 6m 10,3kg 69cm:Kiss: - 7m 10,7kg, 8m 11,1kg, 9m 11,5kg 72cm, 11,5m 12,2kg 75cm
    • 2,573 Bài viết

• 866 Được cảm ơn

Cá ngừ chiên sốt cà
    Cá ngừ kho măng
    Cá ngừ kho khế
    Cá ngừ nhúng giấm. Chọn con lớn và tươi, cắt philê cá, nhúng vào nước dừa + giấm như nhúng thịt bò vậy. Cuộn với bánh tráng + rau. Chấm nước mắm + mè, đậu phộng giã nhỏ.
    Cá ngừ kho dưa cải (mới đọc được bên 24h) hihi...
    • 108 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Cá ngừ kho nước ăn với bún là món miền Trung cũng khá ngon đấy nhưng mà làm hơi mất công. Mình không nhớ rõ lắm nhưng cứ thử xem nhé, có mẹ nào biết rõ thì bỗ sung thêm:

- Cả ngừ xắt khúc rửa với nước muối cho sạch.
    - Khử hành khô với mỡ nóng già và ớt bột (cái này làm cá không tanh)
    - Cho cá vào hỗn hợp hành ớt vừa khử để rim + mắm muối đun vài phút cho các thấm mắm muối
    - Đổ thêm nước sôi vào cho hơi ngập cá, đun sôi sau đó nhỏ lửa đến khi cá nhừ (vẫn còn nhiều nước)

Chan nước cá + cá vào bún ăn với rau sống.

Mình chỉ nhớ được có vậy, không biết còn thiếu gì không nhờ các mẹ bổ sung. bạn làm thử xem nhé.
    • 362 Bài viết

• 139 Được cảm ơn

Bún cá ngừ, món ăn giảm cân hiệu quả của mình đây

1 con cá ngừ 0,7-1kg
    1 quả thơm-cắt miếng hình tam giác
    Rau muống cọng-o,5kg
    Đầu hành lá(trắng)+hành tím giã nhuyễn
    Tiêu, nước mắm, đường, hạt nêm Maggi
    Nước dừa
    Bún
    Ớt sừng 4-5 trái

Cá ngừ xắt lát, rửa sạch và rửa qua nước muối(đặc) để chiên khỏi bị sát.Bỏ dầu vào chảo đến khi thật nóng, để lửa lớn, chiên nhanh cho thật vàng hai mặt, không cần chín

Đầu hành lá+hành tím giã nhuyễn trộn đều cùng một chút dầu ăn+2-3 muỗng súp nước mắm+hạt nêm+tiêu+đường cho vừa ăn.Ướp cá đã chiên bằng hỗn hợp này chừng 30 phút.

Xếp vào nồi 1 lớp thơm, 1 lớp cá, nếu ăn cay được thì rắc thêm ớt bột(tùy ý nha)Lần lượt như vậy cho tới khi hết. Lấy mũi dao nhọn đâm khắp trái ớt sừng, bỏ cả trái vào nồi. Đổ hết phần nước trong tô ướp cá vào cùng với 1 chút dầu ăn, bắc nồi lên bếp kho nhỏ lửa.

Khi nào thấy cạn nước cho thêm nước dừa vừa đủ ngập mặt cá, nếm lại cho vừa ăn.Nấu liu riu trong vòng 1-2 tiếng cho đến khi cạn(tùy thích,mình nấu lâu, thấy cá thơm và thấm gia vị hơn)

Trước khi ăn, rắc thêm ớt bột vào nồi và cho thêm nước(hay nước dừa) vào cho vừa ngập mặt(hay nhiều hơn mặt cá một chút).Nấu cho sôi lại.Rau muống cọng lấy phần non trụng chín, bỏ vào bún.Chan một ít nước+bỏ cá vào.Măm măm

Ghi chú: Nước dừa là "sáng tạo" của mình thôi, vì mấy món của người miền Trung thường ít khi dùng nước dừa, nhưng thấy kho cá bằng nước dừa cá thơm và săn hơn nên mình nấu món này bằng nước dừa(khô).Mình ăn được ớt bột nên cho rất nhiều ớt bột.Món này ăn ngon, mà mình còn nấu ngon hơn cả Cây tre nữa

Một vài người còn cho thịt ba rọi xào vớt ớt bột vào kho chung, nhưng mình không thích vậy, ăn cá và rất nhiều rau thì ngon hơn chứ, thịt heo tránh được khi nào thì nên tránh .

Mình nói nó là món ăn giảm cân vì cá tốt, rau tốt, mà món bún này thì ăn 3,4 ngày cũng không ngán luôn.Mình ăn theo kiểu chén bún, nửa tô rau, 1,2 lát cá.Giảm cân tốt
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 339 Bài viết

• 165 Được cảm ơn

bún cá ngừ là món nghiện của mình.
    nghe bạn í tả cách nấu thèm quá rooling: