NẤU ĂN & LÀM BÁNH

Cá ngừ đại dương - nấu món gì?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 35.2K Lượt đọc
  • 22 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

• 1,671 Bài viết

• 251 Được cảm ơn

Các mẹ ơi
    Mình mới mua 1 ít cá ngừ đại dương đông lạnh ở siêu thị. Nhưng mình không biết chế biến và nấu món gì cả. CÓ mẹ nào biết chỉ cho mình với
    Mẹ Thỏ trắng (HN)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 413 Bài viết

• 887 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngocmai
    Các mẹ ơi
    cá ngừ đại dương :
    Có phải là cá ngừ biển không hả các mẹ? mình thường nấu món canh chua cá ngừ, chậc! ngày tết ăn nhiều thịt mỡ dưa hành xót ruột lắm lắm! có bát canh chua cá ngừ ăn với rau sống thật tuyệt!!!
    Sau lưng người đàn ông thành đạt là người phụ nữ nhân hậu_J. Addison
    • 2,403 Bài viết

• 110 Được cảm ơn

Mất công gõ 1 bài dài mà lại bị lỗi thế này. Hu hu.
    Thôi em đánh lại vậy:
    Chị có thể làm món nướng đấy. Cách làm như sau: Cá cho rã đông xong lấy giấy ăn thấm khô bề mặt cá trước khi thái nhé. Sau đó thái miếng dầy cỡ 1,5-2 cm. Ướp với nước mắm ngon, hạt tiêu, hành khô, bột nêm ( cá biển không cho thì là đâu nhé). Để 20' cho ngấm. Trong thời gian này mình chuẩn bị bếp nướng hay lò nướng đi là vừa đó. Sau đó cho lên nướng cháy cạnh, trong quá trình nướng nếu khô thì chị có thể cho thêm ít dầu ăn nhé. Chấm với gia vị chanh ớt tiêu tỏi. Chẹp chẹp măm măm, thơm quá là thơm đó.
    Nếu ngon nhớ phần em 1 miếng nha. Chúc chị thành công !

Trang WEB cua YEN VI :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc: (Do mẹ Yến Vi tự thiết kế :Battin ey: )
    • 923 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Cá ngừ khó chế biến phết vì nó nạc lại hơi có vị chua.... Theo mình có 2 cách ăn chế biến sau:

- KHông nấu gì cả, ăn sống:3: mình thấy hợp nhất. Bạn có thể thái dày độ 0.5-0.7 cm, chấm kèm với nước tương đen (magi) pha với wasabi (mù tạc của Nhật), ăn kèm với lá cải xanh, kinh giới. Hồi về phép vừa rồi mình thấy ở nhà có bán loại nước tương vị nấm, rất đặc và ngon.
    Nếu bạn còn ngại ăn sống thì có thể vắt chanh cho tái. Cũng có thể rắc thêm ít lạc rang giã nhỏ lên đĩa cá.

Chu y' nếu bạn ăn sống thì nên cắt cá khi miếng cá còn chưa tan đá hẳn thì miếng cá sẽ phẳng và đẹp, nhớ lót một tờ giấy ăn trên đĩa rồi mới bày cá lên trên đế miếng cá được khô.

- cá ngừ kho ngót : đây là món của miền trung/nam, mình được bạn nấu cho ăn và mình rất thích nhưng chưa nấu thử bao giờ . Nguyên liệu có cá, nước mắm/gia vị, dứa, và ớt. Hình như cứ đun lên thôi cùng với nhiều nước. Mình thích ăn cay nên ăn món này vào lắm (cùng với bún)
    • 989 Bài viết

• 212 Được cảm ơn

Mẹ Thỏ trắng ơi, em thì hay thái miếng (đừng mỏng quá) rồi tẩm bột rán, chấm nước mắm gừng cũng ngon lắm, lại nhanh nữa.
    Mẹ Cá - Hà nội
    • 1,671 Bài viết

• 251 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ nhiều nhiều. Hôm qua chưa đọc được bài của các mẹ mà về nhà anh xã đã giục làm món cá. Mình đành tự quyết, hihi và tẩm bột rán lên (giống mẹ cá còi đấy). Hôm nay đọc bài của các mẹ mới thấy có nhiều món nhỉ. Để hôm nào tớ mua nữa thì làm thử vậy. Cảm ơn các mẹ nhá
    Mẹ Thỏ trắng (HN)
    • 358 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Chị Minh Thu ơi !
    Vào tư vấn giúp bà con món này đi nè
    Vì Công ty mình có thâm niên trong Nghề đánh bắt Cá Ngừ Đại Dương 10 năm rồi , mà con nào cũng cỡ khoảng over 50 kgs đó. Ngày mốt lại có tàu về xẻ cá cho nhân viên để ăn Tết , mà chị Minh Thu rành về chế biến món này lắm !
    Món này đạm cao , ai không bị Phong thì ăn tốt vô cùng. :1:
    • 247 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Mình có thâm niên... ăn :4: các loại cá biển, cá Ngừ ngày trước ăn thường xuyên lắm, chỉ sau này các loại cá to mới trở nên hiếm thế chứ.

Dân biển nhà mình xếp hạng cá như sau : Chim, Song, Thu, Nhụ, Đé...

Mình thì mình thấy thịt cá song ăn ngọt nhất, hợp với nấu riêu chua với măng ( nấu canh chua không ngon bằng đâu ! ), hoặc hấp tươi, hoặc nấu cháo cá, cá Thu thì hợp với món kho với trà khô, mình hay cho trà sen :1: hoặc rán rồi sốt cà chua, cá Nhụ thịt rất nạc và mềm, đem kho không quá mặn thì ngon, và còn có thể chế biến nhiều món khác như hấp, rất hợp.

Riêng cá Ngừ, nấu riêu chua cũng ngon, món riêu là khác với món canh chua của các bạn đấy nhé. Cá đem rán qua, rồi mới phi hành thơm với dầu, xào cà chua, măng tươi... cho ngấm gia vị, đủ vị chua, cho nước vừa ăn, bỏ cá đun chín mềm, cho hành mùi, rau thơm ăn nóng. Riêu thường có màu hồng đẹp, ăn thơm ngậy và chua đã miệng lắm. Chết ! thèm quá !

Ngoài ra cá Ngừ và cá Nhụ ( giờ đã tiệt giống :4: ), mẹ mình hay hấp cách thủy với tầu xì. Ăn với cơm là nhất. Ực ực... tự nhiên lại nhắc đến, khổ quá !
    Chỉnh sửa lần cuối bởi wildpony; 06/02/2005 vào lúc 06:51 PM.
    • 534 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Em nấu món riêu chua y chang mẹ wildpony và anh xã em thích ăn lắm,em thấy món riêu này thì nấu cá nào cũng ngon chị à,gần đây anh xã em tự nhiên lại thích mùi rau thì là nên em cho thêm chút rau đó vào nữa.
    Mẹ wildpony chỉ cho em cách kho cá Thu với trà khô đi,trà là trà mình hay pha uống nước đó hả hay là trà lá to như bên VN hay trồng ở trên núi đó,em hỏi vậy vì có lần em gặp 1 người kho cá thu với cái lá trà to lắm,ăn ngon oi là ngon.
    Em cám ơn chị trước nha.
    • 247 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tuyet Le
    Em nấu món riêu chua y chang mẹ wildpony và anh xã em thích ăn lắm,em thấy món riêu này thì nấu cá nào cũng ngon chị à,gần đây anh xã em tự nhiên lại thích mùi rau thì là nên em cho thêm chút rau đó vào nữa.
    Mẹ wildpony chỉ cho em cách kho cá Thu với trà khô đi,trà là trà mình hay pha uống nước đó hả hay là trà lá to như bên VN hay trồng ở trên núi đó,em hỏi vậy vì có lần em gặp 1 người kho cá thu với cái lá trà to lắm,ăn ngon oi là ngon.
    Em cám ơn chị trước nha.
    Cá thu kho trà khô thì hợp vì thịt cá thu chỉ hợp với vị chát, chứ kho với chua ăn dở vô cùng :4:
    Mình kho đơn giản lắm. Cá cắt khúc, hoặc miếng 3, 4 cm ( nếu cá khúc to ), đem ướp với xì dầu, tiêu cho ngấm mặn để cá săn chắc. Chút cá vào nồi, cho ít nước, nêm vừa mặn, rắc trà khô thưa đều lên cá ( trà vẫn để uống đó mà :1: , mình thường cho trà sen, mùi thơm và cá không tanh ), nhiều đủ để hơi có vị chát, nếu sợ... mất ngủ... hì hì... thì bỏ ít ), đun lửa nhỏ vừa tới khi cá ngấm và cạn nước. Cuối cùng cho ít dầu ăn cho cá thơm ngậy. Dầu ăn mà cho sớm khi cá còn nước thì cá không săn chắc mà sẽ bị nhũn, vỡ.

Mình chưa thử với các loại trà khác nhưng chắc là kho cũng hợp, miễn là vị chát. Ngoài ra cá thu hợp với cà tím bỏ lò, mùa đông ăn cũng được đấy :4:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi wildpony; 11/02/2005 vào lúc 02:54 AM.
    • 1,154 Bài viết

• 129 Được cảm ơn

Nhà em cũng hay ăn gỏi cá ngừ đại dương theo cách của mẹ Vu_chan nhưng mà ăn cá chưa đông lạnh (mua ở Metro). Hôm trước mua nhiều quá nên phải bỏ phần cá thừa vào ngăn đá, đang chưa biết ăn nốt như thế nào. May quá có các mẹ ở đây, chiều nay thử chế biến món riêu cá ngừ, chẹp... chẹp... nghĩ đã thấy ngon rồi nhỉ! :-)
    • 47 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cá ngừ đại dương là cá gì thế các mẹ ơi
    Vợ thằng Ðậu
    • 247 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Vợ thằng Ðậu
    Cá ngừ đại dương là cá gì thế các mẹ ơi
    Bà đi đâu về đó bà?
    Cá Ngừ đại dương là một loại cá có tên là Ngừ sống ở biển ấy bà ạ, bà thấy tôi có chuối không ? còn muốn làm thông gia với tôi không?
    • 47 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi wildpony
    Bà đi đâu về đó bà?
    Cá Ngừ đại dương là một loại cá có tên là Ngừ sống ở biển ấy bà ạ, bà thấy tôi có chuối không ? còn muốn làm thông gia với tôi không?
    Ơ, hồi xưa tôi có biết 1 loại cá gọi là cá ngừ, còn bây giờ nghe cá ngừ đại dương không biết cũng chính là nó hay là loại khác

Mẹ chồng chuối không sao, chồng không chuối là được rồi :4:
    Vợ thằng Ðậu
    • 12,963 Bài viết

• 3,079 Được cảm ơn

Các mẹ giỏi giang ơi, tết này em được cho một ít cá ngừ Đại Dương, mà em còn chưa biết con cá đó thế nào, nhưng nghe nói ngon và đắt, em muốn món ngon để đãi gia đình, có mẹ nào biết cách làm ngon hướng dẫn em với
    Thanks các mẹ nhiều
    Cảm ơn đời mỗi sớm mai thức dậy.
    Ta có thêm ngày mới để yêu thương...
    • 685 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Manly 2005
    Các mẹ giỏi giang ơi, tết này em được cho một ít cá ngừ Đại Dương, mà em còn chưa biết con cá đó thế nào, nhưng nghe nói ngon và đắt, em muốn món ngon để đãi gia đình, có mẹ nào biết cách làm ngon hướng dẫn em với
    Thanks các mẹ nhiều
    Rã đông, rửa qua bằng giấm, rồi làm sashimi đi mẹ nó , ăn với gừng muối chua (hoặc củ cải trắng muối chua) và wasabi nhé
    • 280 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

The ca ngu dai duong khac voi ca ngu ban o cho khong ba con nhi? Neu la giong thi me chau moi biet nau con khac thi me chau chiu. Ma chi biet moi mon kho thoi.
    Xin loi vi ko go dc dau. May moc bi lam sao y.

• 12,963 Bài viết

• 3,079 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mequangcoi
    Rã đông, rửa qua bằng giấm, rồi làm sashimi đi mẹ nó , ăn với gừng muối chua (hoặc củ cải trắng muối chua) và wasabi nhé
    mequangcoi ơi, làm món sashimi như thế nào ah? Em nhà quê mấy vụ này lắm
    • 296 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Cá ngừ đại dương chiên xù

Sau khi chế biến, bạn có thể trình bày theo cách sau để món ăn thêm phần hấp dẫn. Xếp ớt chuông nối nhau thành một vòng tròn trong lòng đĩa, gắn ít ngò tây lên trên, trải một ít xà lách vào góc địa, bày cá chiên xù cạnh xà lách, rưới nước xốt lên phần đã còn lại..

Nguyên liệu:

- 300 g nạc cá ngừ đại dương

- 100 g bột chiên xù

- 1 cây xà lách

- 1 muỗng càphê muối

- 1 muỗng càphê tiêu

- 1 muỗng càphê nước cốt trái chanh

- 1/2 lít dầu

- 2 lòng đỏ trứng gà

- 2 muỗng canh xốt cà

- 2 muỗng canh tương ớt

- 1 muỗng cà-phê tỏi tây băm nhuyễn

- 1 muỗng cà-phê boarô băm nhuyễn

- 1 muỗng canh đường

- 1/2 trái ớt chuông đỏ cắt khoanh dùng trang trí, một ít ngò tây + vài khoanh hành tây trang trí.

Thực hiện:

Cá ngừ đại dương rửa, cho vào vải thưa thấm khô, cắt miếng vuông vừa ăn, ướp muối + tiêu + nước cốt trái chanh + 1 muỗng canh dầu ăn.

Xà lách tách rời từng lá, rửa, vẩy ráo, cắt sợi nhỏ.

Khuấy đều lòng đỏ trứng gà trong đĩa sâu lòng.

Cho một ít bột xù vào đĩa sâu lòng (cho bột vừa đủ để bao kín từng miếng cá).

Nấu sôi dầu ăn trong chảo, lăn cá qua lòng đỏ trứng, sau đó lăn qua bột xù cho vào chảo chiên vàng trên lửa vừa, dùng vá lỗ vớt cá cho vào rổ có lót giấy thấm dầu.

Phi vàng tỏi tây trong dầu ăn, cho xốt cà + tương ớt + đường vào khuấy đều trên lửa nhỏ 2 phút.

Hoặc vào đây

http://www.webtretho.com/forum/showthread.php?t=7139
    • 12,963 Bài viết

• 3,079 Được cảm ơn

Cám ơn chị THisan nhé
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2