NẤU ĂN & LÀM BÁNH

Bún cá nấu thế nào cho ngon?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 59.8K Lượt đọc
  • 26 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 996 Bài viết

• 915 Được cảm ơn

Các bác chỉ giúp em cách nấu bún cá mà có cà chua, thì là, cần ta, cá chiên...nước chua chua ý ạ. Cảm ơn cả nhà
    elm:4:'s w:4:rld

BẢO VỆ CHỦ QUYỀN LÃNH THỔ VÀ HẢI ĐẢO CỦA VIỆT NAM
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 4,700 Bài viết

• 5,195 Được cảm ơn

Theo gu của em thì em nấu thế này bác ơi:
    - cá, lóc hay rô cũng đc miễn là lóc hết xương thái quân cờ hoặc để miếng to chiên xong rùi cắt cũng đc tùy ý!
    - thui cái vụ đó chắc bác rõ rùi nói cái nồi nước lèo nhá: xương heo, xương cá(nhớ bỏ gân máu k thì tanh lắm) hầm nhừ, hớt bọt cho nước trong!Khi nước sôi bác cho cà chua vô(có thể xào cà chua sơ rùi bỏ vô cũng đc), và thêm 1 tí ti dấm bỗng cho thơm dậy mùi, cái này là tips của nó đó bác! Nêm cho vừa ăn, có lẽ lạt thui vì cá chiên đã ướp muối rùi mà!
    Món đó ngoài cần nước thì bác có thể cho rau cải xanh, bạc hà(ng Bắc gọi là dọc mùng đó bác) ăn với bún, miến, bánh đa đỏ hay trắng đều đc bác à!
    Chúc bác ngon miệng!!!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 550 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Về cơ bản em cũng là như mẹ Tybibo, nhưng thấy vị chua bằng quả me là hợp nhất, mùi thơm thì fải dùng dấm bỗng rồi. Cà chua chỉ thả vào nguyên miếng cho đẹp. Cá thì nhà em thái lát mỏng, ướp gia vị, tiêu, ít lòng trắng trứng rồi thả vào chiên. Lòng trắng trứng là để cá vừa giòn ngoài, trong lại hơi dai dai. Nước dùng thả thêm củ gừng nướng nữa... Ngoài bắc ( hì hì chính xác là nhà em) nấu thế, ko biết có hợp khẩu vị miền Nam ko.

Trời lạnh lạnh thế này nghĩ đến bát bún cá đã thèm quá là thèm rồi :1: .
    Tôi yêu khoảng trời sau khung cửa bình yên ....
    • 65 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tumtis
    Về cơ bản em cũng là như mẹ Tybibo, nhưng thấy vị chua bằng quả me là hợp nhất, mùi thơm thì fải dùng dấm bỗng rồi. Cà chua chỉ thả vào nguyên miếng cho đẹp. Cá thì nhà em thái lát mỏng, ướp gia vị, tiêu, ít lòng trắng trứng rồi thả vào chiên. Lòng trắng trứng là để cá vừa giòn ngoài, trong lại hơi dai dai. Nước dùng thả thêm củ gừng nướng nữa... Ngoài bắc ( hì hì chính xác là nhà em) nấu thế, ko biết có hợp khẩu vị miền Nam ko.

Trời lạnh lạnh thế này nghĩ đến bát bún cá đã thèm quá là thèm rồi :1: .
    Mẹ Tumtis ơi! Món này mà muốn làm ăn sáng, thì phải rán cá từ tối hôm trứoc
    Vậy làm thế nào để cá vẫn giòn nhỉ?
    • 18 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mẹ chồng tớ người Thái Bình cũng hay nấu bún cá. Bà bảo bún cá Quỳnh Côi chính thì người ta chỉ chan ít nước dùng thôi, ăn hơi đặc đặc tí. Nước dùng thì cho nhiều cà chua cho có màu đỏ đẹp. Rau ăn kèm bà hay nấu 2 hoặc 3 loại: rau muống, rau cải ngọt, cần ta (luộc chín hoặc cần thì chần). Rau thơm có húng thơm, tẹo thì là và hành khô sống thái lát cho dậy mùi. Thỉnh thoảng có thêm chả cá rán giòn cho vào ăn cùng với cá rán thì càng ngon. nhà tớ không ăn với dọc mùng. À, với loại bún này thì mẹ chồng tớ luôn chần bún lên trước khi ăn - bà bảo để bún nóng, ko làm nguội nước dùng nên ko bị tanh.

Cái vụ nấu ăn sáng, thiết nghĩ cứ rán qua buổi tối hôm trước, rồi sáng hôm sau rán lại thì càng giòn chứ nhỉ - 2 lửa mà.
    • 4,700 Bài viết

• 5,195 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cungia80
    Mẹ Tumtis ơi! Món này mà muốn làm ăn sáng, thì phải rán cá từ tối hôm trứoc
    Vậy làm thế nào để cá vẫn giòn nhỉ?
    Theo em thì bác chiên sơ nó vào buổi tối!Sáng ra trong lúc chờ nước lèo sôi thì bắc chảo lên bếp khác chiên lại vừa nhanh lại vừa giòn!
    • 2,355 Bài viết

• 271 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tiêu Lan
    Mẹ chồng tớ người Thái Bình cũng hay nấu bún cá. Bà bảo bún cá Quỳnh Côi chính thì người ta chỉ chan ít nước dùng thôi, ăn hơi đặc đặc tí. Nước dùng thì cho nhiều cà chua cho có màu đỏ đẹp. Rau ăn kèm bà hay nấu 2 hoặc 3 loại: rau muống, rau cải ngọt, cần ta (luộc chín hoặc cần thì chần). Rau thơm có húng thơm, tẹo thì là và hành khô sống thái lát cho dậy mùi. Thỉnh thoảng có thêm chả cá rán giòn cho vào ăn cùng với cá rán thì càng ngon. nhà tớ không ăn với dọc mùng. À, với loại bún này thì mẹ chồng tớ luôn chần bún lên trước khi ăn - bà bảo để bún nóng, ko làm nguội nước dùng nên ko bị tanh.

Cái vụ nấu ăn sáng, thiết nghĩ cứ rán qua buổi tối hôm trước, rồi sáng hôm sau rán lại thì càng giòn chứ nhỉ - 2 lửa mà.
    HIII MC chị nói đúng đấy, em cũng là dân TB xị đây. Món này là món để đời của dân TB đấy ạ,ai đi đâu cũng nhớ đến nó hic nhắc tới em lại thèm.
    Bún cá TB thì ko rán mà là luộc cá lên, bóc thịt bỏ xương ( công đoạn này hơi bị cần mẫn) sau đó giã nghệ, chắt nước. phi hành mỡ, cà chua cho nghệ rùi cho cá vào sốt cho gia vị nêm mặn 1 chút ( vì ăn bún cà khô ít nứoc mà ).
    còn các công đoạn còn lại thì như chị kể hic thèm quá cơ :4:

2. BÚN CÁ NƯỚC:
    - ninh xương lấy nước
    - RÁn cá vàng, giòn
    - xương cá làm chả cá
    - đun sôi nước, thả dọc mùng, cần ta, cho bún và cá vào là xơi ngon lánh.
    Tuy nhiên ăn bún cá TB vẫn ngon hơn. ở HN, Quán Sen trên Hồ Tây cũng làm bún cá kỉu này, khá ngon các mẹ ạ :4:
    Yêu chồng, thương con, thích làm nông dưn @, thích mấy bà cún 888 :LoveStruc:
    • 269 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

heyza, em cũng dân TB xịn đây, đang sống trong SG nên thèm món này nhỏ ... luôn. Hic

• 14,832 Bài viết

• 40,679 Được cảm ơn

Bún cá nhà tơ đây:

Trưa hôm qua em làm món bún cá hồi ngon bổ rẻ, cả nhà em 6 đứa ăn hết có 130k.
    Nguyên liệu:
    3 vỉ cá hồi nuôi đông lạnh mua Metro x 26k= 78k
    2 cân bún =15k

2 mớ rau cần, thì là, mùi tài, cà chua,hành khô = 15k
    dấm bỗng =2k
    tận dụng nốt lọ lẩu chua cay= 0k
    mua 1 nồi nước xương kèm xương bốc mả của hàng phở = 20k
    -----------------------------------------------------------------------------

130k/6= 21,6k/đầu lâu

cách làm:
    cá chiên giòn cho ra hết mỡ

phi thơm hành khô rồi cho cà chua bổ cau vào đảo chín.
    đổ cà chua nước màu vào nồi nước canh phở, thêm dấm bỗng, nêm mắm muối. sốt lẩu chua cay là xong.
    thả hành lá, mùi tàu, thì là là nổi ngay vị canh cá.

Ăn đến đâu cho cá vào đến đó để vẫn thưởng thức được vị cá giòn và béo ngậy, thả thêm rau cần non, nhúng bún...chậc..chặc...

• 131 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Trùi ui ngon quá!:Battin ey:
    • 35 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

trời ơi, quá hấp dẫn luôn. Nhìn nồi lẩu mà nuốt nước miếng ừng ực.
    • H&B
    • 7 năm
    • 1,143 Bài viết

• 451 Được cảm ơn

Híc, cứ vào mục món ăn là muốn làm. Nhìn nồi bún cá mà sao thèm thế, ngon quá là ngon à, híc híc...
    • 78 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Em nhìn cái nồi bún cá của chị mà em ngất ngây, huhuhu, thèm rỏ dãi ý... Quả này phải về làm 1 bữa cho bố con nó mùa đông này mới đc , khổ nỗi 2 bố con nó lại ít thích ăn cá, nên dụ ăn cá là cả vấn đề các bác ạ
    Em bé là bé tí hon :Rose:, có hai là hai mắt tròn :LoveStruc:

• 945 Bài viết

• 2,638 Được cảm ơn

Em muốn ăn cá hồi lắm, nhưng nấu xong có mùi tanh kinh khủng luôn. Làm sao để hét mùi tanh đó hả các mẹ thông thái ui
    • 78 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Rửa cá = sữa mẹ nó ạ. Mà tránh rửa cá quá lâu dưới vòi nứoc lạnh nhé. Nhiều người cứ nghĩ là rửa đi rửa lại thì sẽ sạch và bớt tanh. Nhưng em đọc và tự kiểm chứng thì đúng là rửa = nước sẽ vẫn bị tanh thật. Em sự dụng sữa tươi rửa 1 lần. Và tráng qua nước sạch xong nấu, át tanh nhiều lắm mẹ nó ạ!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi MeMat; 14/10/2010 vào lúc 01:22 AM.
    Em bé là bé tí hon :Rose:, có hai là hai mắt tròn :LoveStruc:

• 4,223 Bài viết

• 6,337 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TyBiBo Xem bài viết
    Theo gu của em thì em nấu thế này bác ơi:
    - cá, lóc hay rô cũng đc miễn là lóc hết xương thái quân cờ hoặc để miếng to chiên xong rùi cắt cũng đc tùy ý!
    - thui cái vụ đó chắc bác rõ rùi nói cái nồi nước lèo nhá: xương heo, xương cá(nhớ bỏ gân máu k thì tanh lắm) hầm nhừ, hớt bọt cho nước trong!Khi nước sôi bác cho cà chua vô(có thể xào cà chua sơ rùi bỏ vô cũng đc), và thêm 1 tí ti dấm bỗng cho thơm dậy mùi, cái này là tips của nó đó bác! Nêm cho vừa ăn, có lẽ lạt thui vì cá chiên đã ướp muối rùi mà!
    Món đó ngoài cần nước thì bác có thể cho rau cải xanh, bạc hà(ng Bắc gọi là dọc mùng đó bác) ăn với bún, miến, bánh đa đỏ hay trắng đều đc bác à!
    Chúc bác ngon miệng!!!
    Trích dẫn Nguyên văn bởi TyBiBo Xem bài viết
    Theo em thì bác chiên sơ nó vào buổi tối!Sáng ra trong lúc chờ nước lèo sôi thì bắc chảo lên bếp khác chiên lại vừa nhanh lại vừa giòn!
    Nước dùng bún, phở,... thì nhất thiết phải đậm đà bác ạ, khi chan vào bát bún thì nó sẽ vừa miệng. Nấu cá thì lấy chua bằng mẻ, giấm bỗng là hợp hơn cả so với dọc, dứa,...
    Còn nấu muốn chiên cá 2 lần cho tiện thì bác nên vào chút bột thì cá sẽ không bị khô và giữ được vị ngọt tự nhiên.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 8,644 Bài viết

• 13,103 Được cảm ơn

Hay tuyet cu meo, may hom nua nau bun ca luon cho con trai cung an. Thanks cac me nhieu
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

hum rồi đi công tác điện biên, e cung được an món canh cá rô cua chủ quán người thái bình. đúng là đặc biệt. Ngon.
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

chết đi còn hơn, ngon, bổ rẻ, ước gì vợ mình đọc bài này 8/3 nhỉ.... "suốt đời anh vẫn chỉ là cành cây khô ....."
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,846 Bài viết

• 8,262 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bom_yeu Xem bài viết
    Em muốn ăn cá hồi lắm, nhưng nấu xong có mùi tanh kinh khủng luôn. Làm sao để hét mùi tanh đó hả các mẹ thông thái ui
    nhà mình dùng bột nghệ đó là thứ gia vị rất hợp với cá hồi, vừa làm cho món lẩu thêm thơm, thêm đẹp, lại vừa “đánh bật” thứ mùi tanh cố hữu của cá hồi. khi nấu nên để cá thật ráo trước khi nấu (có thể dùng giấy ăn lau khô) và nấu bằng nước sôi sẽ giảm mùi tanh hơn
    Trái tim người con gái phải là quân cảng lớn, nhưng chỉ dành riêng cho một chiến hạm duy nhất neo đậu mà thôi
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2