• 2 Lượt chia sẻ
  • 51.2K Lượt đọc
  • 51 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 133 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Nho cac chi chi giup cong thuc nau thit bo sot vang, em dang can de cho nguoi ban. Em cung van thuong nau thit bo sot vang nhung la theo so thich cua em, em co them bot 1 so gia vi cho hop khau vi voi gia dinh em nhung cong thuc chung ntn nho cac chi chi giup
    Xin da ta nhieu
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 94 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

CHào Hy vọng!

Mình cũng chẳng có công thức chung đâu, chỉ có thể mách cách mình hay nấu sốt vang ở nhà thôi (nhưng đảm bảo là đúng cách đấy ! ).

Thịt bò (bạc nhạc - có nhiều gân càng ngon), ướp với gia vị + (bột canh & một chút nước mắm + một muỗng nhỏ đường) + 50 ml rượu vang (red wine preferred) + gừng & tỏi. Ướp ít nhất 30 phút cho thấm gia vị.
    Phi hành tỏi cho thơm, đổ thịt đã ướp vào xào kỹ, sau đó cho thêm khoảng 30 gram bột mỳ (cho 0.5kg thịt) xào tới khi có màu vàng thì thêm cà chua đã rửa sạch bổ miếng cau (khoảng 4 - 5 quả). Đảo kỹ thêm 2 - 3 phút nữa thì đổ nước ngập thịt, ninh thêm 1 - 1.30h cho tới khi thịt chín nhừ (nếu ninh bằng nồi áp suất thì nhanh hơn - khoảng 1h). Trước khi bắc ra cho thêm 50ml rượu vang, nêm lại gia vị vừa ăn. Ăn kèm với rau mùi (hình như trong miền Nam gọi là ngò tây thì phải). Món này ăn với bánh mỳ rất hợp.
    Yêu cầu: thịt bò nhừ, nước sánh, có màu hồng đỏ, thơm mùi rượu vang.

Hy vọng công thức của mình dễ hiểu & chúc bạn thành công !
    PhamN.Bich/Ha Noi
    • 133 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Cam on Me Tom&Tun

Cong thuc ban cho minh thay cung rat day du roi, minh cung thuong hay nau theo nhu cach cua ban, chung to ban va minh cung co khau vi hop gu nhau nhi.

Minh o HN, con ban cung o HN phai khong.

Mot lan nua xin cam on.

Hyvong
    • 13,207 Bài viết

• 9,509 Được cảm ơn

NgheMe Tom&Tun và Hyvong tả xong mình muốn ra chợ mua bò về nấu liền - :rolleyes:

Đối với các món bò thì mình luôn nấu nước sôi bỏ 1 đến 2 miếng gừng đập dập (tùy lượng bò ít hay nhiều) trụng sơ bò trước cho bớt mùi bò rồi mới ướp.
    • 1,439 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Mình thì ướp thêm cả một chút ngũ vị hương và ninh mềm thịt bò xong mới cho vào sốt cà chua đun thêm 15 phút cho ngấm. Nhưng cách làm của mẹ Tom và Tun có vẻ đúng hơn vì mấy món Tây cũng hầm luôn cùng cà chua từ đầu, mình sẽ thử xem. À quên, vì rượu vang đỏ ko phải lúc nào cũng có nên mình hay cho thêm mấy lá nguyệt quế vào thơm phết, mẹ Tom va Tun thử xem. Cả ragu cũng cho lá đó vào nấu cho các cụ ăn mềm và thơm lắm.
    • 94 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

To Hy vọng: Mình cũng ở HN đây và cũng còn là "nhân viên Sở lượn" nữa, có địa chỉ nào hay ở HN thì a lô cho nhau nhé !

Bong&Bambee oi, cho mình hỏi lá nguyệt quế hay là lá quế vậy? Một lần mình kiếm được ít lá quế nên đã làm món bò kho lá quế rồi. Rất chi là ngon !!! Còn với lá nguyệt quế thì mình chưa thử.

Gửi Lienrom: Mình thì rất là nghiện cái "mùi bò" ấy đấy nên chẳng tội gì mà làm mất đi, hì hì...Bây giờ kiếm được một hàng phở bò "xịn" ở HN mà có được cái mùi gây gây của bò thì hiếm lắm đấy Lienrom à.

Chúc các mẹ & các bé ăn Tết vui vẻ nhé !
    PhamN.Bich/Ha Noi
    • 1,439 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Lá quế hay nguyệt quế mình ko rõ lắm, sách nấu ăn của Tây gọi là nguyệt quế, còn nhà mình gọi là lá quế thì phải, bạn mua ở hàng lá ấy, trông nó cũng giống lá của vòng nguyệt quế, mình cũng hay cho vào mấy món bò, rất thơm.
    • 342 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Me Tom&Tun oi

Chi huong dan em mon bò kho lá que voi???? nghe vi hap dan qua nhung khong biet nau?
    cam on chi nhieu lam lạm
    • 342 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Cac me oi,

Co me nao biet nau bò lagu va bò kho khong? chi cho em voi???
    cam on cac me lạm
    HIen
    • 948 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Sau 10 ngày nghỉ Tết, hôm nay mình mới vô lại diễn đàn.

Thu Hiền có còn cần công thức nấu ragu và bò kho nữa không? Ở nhà mình hay nấu mấy món này, nên có thể chỉ lại cho Thu Hiền nấu thử có ngon khộng Thu Hiền cho mình địa chỉ email đi, mình sẽ gởi cho Hiền!
    MBKB (T/P HCM)
    • 13,207 Bài viết

• 9,509 Được cảm ơn

Mẹ Rennes post bài lên nấu ragu và bò kho lên DD WTT đi cho ròm này tham khảo luôn.

Cảm ơn mẹ Rennes nhiều nhé.
    • 948 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

lienrom oi,

Hom qua, mình goi mail cho Pooh ròi dó! Cái recipe dó mình file trong word, làm sao attach lên diễn đàn bây giờ? Mình không biết cách!!!???
    MBKB (T/P HCM)
    • 1,008 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Mình sẽ post trả lời của Me Rennes lên cho các bạn & chỉ đường dẫn đến file đó nhé :

>Pooh oi, na'u thu? xem co' ngon khong nghen! Nho', khi mua thit bo` na'u ragu va` bo` kho thi` du`ng bao gio` mua thit na.c, se khong ngon. Pooh ra cho. yeu ca`u ba'n cho Pooh loai "ba'p hoa" hoac co' noi thi goi la` "ba'p lo~i" hoac "ba'p ga^n", nghia la` khi mi`nh ca't khu'c ra, se~ tha'y ma'y duo`ng gan cha`ng chit o giua, na'u thit na`y thi` se~ ngon hon la` thit na.c! Ne'u nha` co' no`i a'p sua't thi` Pooh ha`m 45' la` OK, sau do' cho carot vo ha`m tie'p, se nhanh hon. Muo'n nhanh hon nua thi` va't nuo'c tra'i tho*m uo'p vo khoang 1/2hr, sau do' ha`m them 1/2hr nua la` me`m, do*~ to'n gas!

>Pooh oi, ca'i recipe minh goi cho Pooh hom qua co`n thie'u 1 chi tie't, do' la` khi uo'p thit bo` nhieu nguoi chi? mi`nh la nen uo'p vao 1 chu't ruou vang (wine) cho tho*m. Moi lan nau minh cu' quen ca'i vu. ruou vang na`y nen khi vie't recipe minh cung que^n luon! Hon nua, anh xa nha minh moi lan khui chai ruou ra bu` khu' vo'i ba.n be` thi` thuo`ng la` uo'ng sach ca.n. Cha?ng le chi? vi` 1 muong xu'p uo'p thit ma` phai khui chai mo'i ra thi` luoi qua', nen mi`nh bo? qua ca'i vu. uo'p ruou luon! Ne'u o nha Pooh co' san ruou vang thi cho them 1 chu't, khoang 1 muong xu'p thoi, minh nghi thit se tho*m hon!

http://a.1asphost.com/chauminhquan/WTT/NauRagu.doc
    Pooh & Dumbo
    • 342 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Me Rennes oi,

Em hom nay moi len dien dan thay cac me thuong em qua, giup do em nhiet tinh luon, em vui lam lam.
    Dia chi email cua em : hienben@yahoo.com
    cam on cac me lam,
    Nhung ma cac me oi em khong co cai goi' gia vi san dau, cac me chi em cach tu lam co, tu them nhung gia vi cac me nha.
    Hien
    • 948 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Cái dzụ này không giúp duoc Hiền rồi, bột gia vị bò kho, ragu là phải mua o ngoài chợ, do mấy người Hoa họ pha chế, chứ mình không biết, không có bột gia vị này, sẽ không ra món đâu! Chắc phải chờ khi nào về VN thì mua qua vậy. Mình cũng phải thường xuyên mua bột gia vị cari, bò kho, ragu, thịt nướng, phở, bún bò.... gởi qua cho mấy chị của mình ở Pháp đó. Chắc Hiền phải nhờ người nhà thôi !!!

Bụng phệ rồi mà cũng còn siêng nấu nướng quá he!
    MBKB (T/P HCM)
    • 13,207 Bài viết

• 9,509 Được cảm ơn

Hiền ơi,

Món bò kho tự làm thì chị có thể chỉ cho Hiền được vì chị thấy Mẹ chồng chị bày nhưng mà dĩ nhiên là nếu có bột thì chắc là ngon hơn nhiều.

Sả bằm, hành tây bằm, tỏi bằm, gừng bằm để sẵn.
    Ngũ vị hương, và 1 muỗng tomato puree ướp với thit.
    Bỏ chút dầu vô nồi (chảo) bỏ sả, hành tây, tỏi, gừng bằm đó vô xào cho thơm, rồi đổ thịt vô xào tiếp, sau đó thì đổ nước dừa vô hầm (không có nước dừa thì nước cũng được), cho thơm (khóm) vào hầm cho mau mềm, rồi sau đó cho cà rốt vào. Gần chín thì cho lá thơm, đinh hương, quế, và cái starseeds (chả biết tiếng Việt gọi là gì) vào , nêm nếm cho vừa ăn.

Chị thì có bột bò kho cho nên chắc là nấu theo kiểu Mẹ Rennes bày thôi. Mẹ chồng chị nấu mấy lần kiểu chị bày ở trên chị thấy cũng ngon lắm.
    • 64 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Xin hỏi các mẹ cách nấu bò sốt vang. Ax nhà em mê món này lắm mà em thì chưa thạo lắm. Cám ơn các mẹ trước nhé!
    Bố mẹ yêu Cún!

• 13,207 Bài viết

• 9,509 Được cảm ơn

Trả lời cho mẹ của cún mà giận lắm nha. Hông biết Mod KNH làm cái Mục Lục để làm gì hổng biết mà hông chịu vào coi, cứ í ới hoài.

Chị lôi từ trong Mục Lục ra nè: http://www.webtretho.com/forum/showthread.php?t=1906
    • 64 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

hihi, xin lỗi chị lienom nhé! Em là lính mới tò te nên có nhiều bỡ ngỡ mờ. Cám ơn chị nhiều!
    Bố mẹ yêu Cún!

• 13,207 Bài viết

• 9,509 Được cảm ơn

hehe joking đấy chị giận lắm thì chả đi kiếm cho em đâu
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3