NẤU ĂN & LÀM BÁNH

Bí quyết chọn và bổ trái kiwi

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 5.59K Lượt đọc
  • 11 Trả lời

• 69 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Với nhiều công dụng trong việc chống lão hóa, tăng cường sức khỏe, kiwi là loại trái cây được nhiều chị em phụ nữ yêu thích. Dù vỏ bên ngoài hơi thô sơ nhưng phần ruột bên trong lại rất bổ dưỡng. Dưới đây là một số bí quyết trong việc lựa chọn và bổ kiwi sao cho ngon và đẹp mắt.

Cách chọn kiwi: Bạn nên chọn những quả kiwi có mùi thơm và đầy đặn. Tránh chọn những trái da bị thâm hoặc chảy nước. Để kiểm tra kiwi đã chín hay chưa, dùng tay ấn nhẹ. Với những trái kiwi xanh, bọc chúng vào giấy và để ở nơi có nhiệt độ trung bình, ít ngày sau kiwi sẽ chín.

Cách bổ trái kiwi:
    - Bạn cần một con dao nhỏ và một chiếc muỗng.
    - Dùng dao cắt hai đầu quả kiwi rồi dùng muỗng ấn vào giữa phần ruột và vỏ, xoay tròn quanh quả để tách rời phần vỏ ra khỏi ruột. Sau đó bạn có thể cắt lát hoặc bổ miếng để chế biến các món khác nhau.

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Tư vấn ứng dụng gọi điện miễn phí trên smartphone

Họ hàng bên chồng em định cư ở nước ngoài cũng nhiều nên nhà em thường xài mấy ứng dụng nhắn tin...

• Những huy chương quý như vàng tại ASIAD 17

Không đạt được chỉ tiêu huy chương vàng như ban đầu, nhưng những tấm huy chương mà Đoàn thể thao...

• Tự làm bánh bắp chiên giòn siêu dễ

Món này em đã thử và thành công, ngon lắm ạ. Mang lên đây khoe để các mẹ làm cùng, ăn cùng :x....

• Bí quyết chọn và sử dụng son đỏ

(Webtretho) Màu son đỏ quyến rũ nồng cháy, có thế khiến mọi phụ nữ trở nên thu hút hơn. Tuy nhiên, để phát huy được hiệu quả đối đa của màu son này không phải phụ nữ nào cũng biết. Dưới đây là những mẹo nhỏ để bạn chọn màu son đỏ phù hợp màu da và làm sao để bôi son đỏ đúng cách. Khi xài son...

• Trọn bộ bí quyết chọn nước hoa

Hiểu về nước hoa sẽ giúp bạn dễ dàng chọn loại phù hợp với cá tính của mình. Các cấp độ mùi hương của nước hoa Nước hoa bao bao gồm các chiết xuất từ tinh chất thơm pha loãng trong nước và các loại cồn cao cấp. Tỷ lệ pha của khác nhau quyết định độ mạnh của nước hoa và độ bền mùi của...

• Cách làm Dưa Góp, Đồ Chua đơn giản

Nhà em dạo này ăn nhiều đạm quá nên phải làm mấy món này để ăn dần các mẹ ạ, mất có chút xíu thời...

• 28 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

trái kiwi này nghe đồn là tốt lắm, nhìu công dụng có lợi cho cơ thể lắm thì phải :P
    • 1,048 Bài viết

• 1,108 Được cảm ơn

Trái này mắc chết bà luôn, cơ mà công nhận rất rất ngon. Thường có 3 mức giá: 60k, 90k và 120k/kg. Ngày xưa tuyền ăn loại 60 và 90, hổm rày chơi hẳn 2 kg loại Gold kiwi 120k/kg, ăn ngon kinh lên được, hĩ hĩ.

Cái cô trong video cắt phí quá, tưởng thế nào, mình cứ gọt dọc cho nó lẹ và không tiếc, chứ lấy muỗng vần như vậy tiếc lém. :Sad:
    Ướt mơ của em chỉ là không còn những giấc mơ bị ướt :Battin ey::Battin ey::Battin ey:
    • 2,577 Bài viết

• 8,805 Được cảm ơn

Mình rất thích ăn quả này, vị nó ngọt và hơi chua rất ngon. Không hiểu sao mình lại thích ăn quả loại nhỏ hơn loại to. Ở đây gọi là loại traditional và loại nhập khẩu. Loại nhỏ thơm hơn loại to. Mình toàn gọt quả như quả hồng xiêm vậy thôi, rồi cắt khoanh ăn.
    Cám ơn đời mỗi sớm mai thức dậy, ta có thêm ngày nữa để yêu thương
    • 1,043 Bài viết

• 2,280 Được cảm ơn

Bản thân mình thấy Kiwi vàng ngon hơn Kiwi xanh :Smiling:, hôm trước xem ti vi thấy nói lượng vitamin C trong Kiwi vàng gấp đôi Kiwi xanh nữa.
    Kiwi còn có tác dụng làm mềm thịt, sau khi gọt vỏ Kiwi xong có thể dùng vỏ Kiwi ướp chung với thịt (phần vỏ hướng ra ngoài), khi rán hoặc hầm thịt sẽ không bị cứng và mềm nhanh.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,108 Bài viết

• 841 Được cảm ơn

Thường các mẹ mua kiwi ở đâu, Hà Nội í? Đợt trước em hay mua ở metro, dưng mà đợt này thấy nó cứ mềm mềm, không khoái lắm, mí lị toàn kiwi xanh, chẳng thấy kiwi vàng. Hôm chủ nhật em có ra siêu thị thái hà, nhưng mà tận 200k/cân, lão chồng ứ cho mua:Sick:
    • JH
    • 6 năm
    • 2,066 Bài viết

• 2,923 Được cảm ơn

Mình hay mua Kiwi ở siêu thị Intimex Bờ Hồ. Họ gói 3 quả/túi với giá thường tầm 42-45 nghìn. Chất lượng rất tốt!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi JH; 28/07/2010 vào lúc 08:56 AM.
    • 2,387 Bài viết

• 1,045 Được cảm ơn

Mẹ Bin hay mua kiwi vàng cho con trai ăn. Kiwi xanh thì có lẽ em bé chưa ăn được vì nó chua, còn kiwi vàng thì ngọt và hơi chua tý thôi. Kiwi vàng mình hay mua ở Coopmart, 123k/kg, thường mình mua 2-3 quả cho bé ăn hết rồi mua tiếp, tính ra 1 quả cũng 20k. Nói chung cũng mắc nhưng mà con thích thì cứ cho con ăn. Mình hay cắt miếng nhỏ rồi lấy muỗng dầm ra, trộn 1-2 thìa cafe phomai tươi là trộm vía con mình chén tỳ tỳ. Vài bữa bé lớn hơn thì chỉ cần xắt hột lựu chứ không cần dằm nhuyễn nữa vì kiwi cũng mềm mà.
    • 241 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Em cũng thỉnh thoảng mua kiwi cho bé ăn ( mẹ chẳng dám ăn bao giờ vì mắc quá) thường bà nội lấy thìa nạo cho bé ăn thôi chứ chẳng biết phải cho ăn kiểu nào nữa
    • 15 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoacomay7681 Xem bài viết
    Thường các mẹ mua kiwi ở đâu, Hà Nội í? Đợt trước em hay mua ở metro, dưng mà đợt này thấy nó cứ mềm mềm, không khoái lắm, mí lị toàn kiwi xanh, chẳng thấy kiwi vàng. Hôm chủ nhật em có ra siêu thị thái hà, nhưng mà tận 200k/cân, lão chồng ứ cho mua:Sick:
    Mình hay mua ở Quán Thánh (đối diện vườn hoa Hàng Đậu) và 37A Hàng Bún, giá 160k/kg. Bạn có thể tham khảo trang web này http://www.importer.vn/products.asp?...intCatalogID=1
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 12 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

sao nhóc nhà mình ăn kiwi lại bị ngứa họng mà cả nhà thì ko ai bị thế.
    • 1,554 Bài viết

• 1,241 Được cảm ơn

Trùi ui Big C bán 216k/ký hic mắc quá! Trái này với trái Cherry nhập ăn thì ghiền thôi rồi huhu... Nhắc đến lại thèmrooling:
    Mong con yêu
    • 259 Bài viết

• 227 Được cảm ơn

Tớ mua kiwi vàng trên Metro Hoàng Mai ý, 120k/kg thôi.
    Tớ toàn phải bỏ phần hạt đi, ko dám cho con ăn (phần ruột mẹ ăn cho đỡ phí). Nhóc nhà tớ hơn 7 tháng rồi, có cho ăn cả hạt đc ko nhỉ? Chứ ngồi bỏ hạt cũng mất công phết.