NẤU ĂN & LÀM BÁNH

An gì để không bị nhiệt

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 5.24K Lượt đọc
  • 22 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

• 20 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình rất hay bị nhiệt miệng.
    Cho mình hỏi nên ăn gì để không bị nhiệt miệng. kiêng ăn gì?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 37 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi benhhohap.net Xem bài viết
    Mình rất hay bị nhiệt miệng.
    Cho mình hỏi nên ăn gì để không bị nhiệt miệng. kiêng ăn gì?
    Bị nhiệt là do cơ thể nóng, thiếu vitamin c, nên ăn đồ mát, uống nhiều nước chanh, nước cam tránh ăn đồ nóng như cay, mặn và để giảm bị đau rát sút miệng thường xuyên bằng nước trà xanh, hoặc ngậm trà xanh (trà để pha nước)
    • 190 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Mình đây cũng thường xuyên bị nhiệt đây. Tất nhiên là ăn đồ mát nhưng vẫn bị như thường. CHỉ có một kinh nghiệm là khi bắt đầu chớm bị mình thường kết hợp uống B2 với PP rồi bôi thuốc, thuốc này rất nhanh khỏi chỉ bôi vài lần là khỏi lại rất êm nhưng mình quên mất tên rồi, để tối về xem lại rồi post lên nhé.
    • 339 Bài viết

• 164 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecupbi Xem bài viết
    Mình đây cũng thường xuyên bị nhiệt đây. Tất nhiên là ăn đồ mát nhưng vẫn bị như thường. CHỉ có một kinh nghiệm là khi bắt đầu chớm bị mình thường kết hợp uống B2 với PP rồi bôi thuốc, thuốc này rất nhanh khỏi chỉ bôi vài lần là khỏi lại rất êm nhưng mình quên mất tên rồi, để tối về xem lại rồi post lên nhé.
    Thuốc Kamistad
    • 606 Bài viết

• 500 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ sony Xem bài viết
    Thuốc Kamistad
    Hoặc ZOVIRAX 5%
    • 40 Bài viết

• 188 Được cảm ơn

bạn thử ninh đỗ đen 30' chắt lấy nước pha với muối rồi uống ( cái còn lại cho đường vào ninh thành chè đỗ đen ), ko đc ngon cho lắm nhg mình vẫn toàn làm thế cho bố mỗi lần bị nhiệt
    • 909 Bài viết

• 640 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi xuxu94 Xem bài viết
    bạn thử ninh đỗ đen 30' chắt lấy nước pha với muối rồi uống ( cái còn lại cho đường vào ninh thành chè đỗ đen ), ko đc ngon cho lắm nhg mình vẫn toàn làm thế cho bố mỗi lần bị nhiệt
    Cách trên nnhà mình cũng hay dùng. Ngoài ra bạn có thể dùng bột sắn dây, uống sống hoặc nấu chín đều đc (nấu chín sôi phải bỏ ra ngay). Không biết chỗ bạn có bán bánh gio (hay còn gọi là bánh tro, là 1 loại bánh làm bằng bột nếp ngâm vôi hoặc tro, khi ăn dưới thêm chút mật ong) không, nếu có cứ lúc nào miệng bị nhiệt bạn ăn 2 cái là hết liền.
    • 190 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

ko phải đó là thuốc Orrepaste
    • 508 Bài viết

• 162 Được cảm ơn

Em cũng chúa bị nhiệt. Mẹ em mới học được 1 cách chữa nhiệt là ngậm dầu mè 1 lúc rồi nhổ đi mà em chưa thử. Mồm em đang nhiệt 2 cái sâu quá đang kéo sẹo mà mãi chưa liền...
    • 948 Bài viết

• 459 Được cảm ơn

ăn nhiiều dưa chuột cũng nhanh hết lắm. hình như PP là chiết xuất từ dưa chuột ấy - không biết mình nhớ có đúng không nhưng mỗi lần bị mình tòn ăn dưa chuột thôi!
    15/6/2009 Ngày đầu con đi học!

Thử thách Hội bánh - Thử thách Hội bánh HN 4
    • 112 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

em cũng bị nhiệt miệng suốt thôi. đau lắm. em không chịu nổi nữa rùi.gần như là cứ cách một tuần lại bị.mà em thì không thể kiêng cafe và ko ăn ớt được. các chị júp em với.
    • 557 Bài viết

• 785 Được cảm ơn

tớ bị nhiệt lưỡi khủng khiếp. mỗi lần bị nhiệt, ko ăn đc. dạo này tớ ko có thời gian giã rau má, mua tinh rau má, uống nhanh đỡ lắm. uống 2-3 gói tối hôm trc, hôm sau thấy đỡ hẳn.
    • 454 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Hic, em cũng đang bị nhiệt đây. Nóng quá nên miệng thì nhiệt, mặt nổi đầy mụn
    • 227 Bài viết

• 160 Được cảm ơn

Trước đây mình hay bị, từ ngày uống 2 ly nước ổi ép mỗi ngày (tự ép nha-hoặc xay bằng may xay sinh tố) thì hết hẳn, da lại đẹp hơn.
    • 1,262 Bài viết

• 650 Được cảm ơn

Uống bột sắn, C, và các loại hoa quả. Nhưng ko kiêng ớt, và cafe thì hơi khó nhỉ. Toàn đồ nóng. Cái này còn do cơ thể nữa, chứ như xã nhà em, có thuốc giời, nào thì uống, nào thì kiêng, nào thì bôi thuốc mỡ, nào thì bôi mật ong, vẫn bị, khỏi lại bị, lại khỏi
    Bếp nhà Bình: http://baobinhbep.wordpress.com/

Kim Bảo Bình

Kim Bảo Tường Nghi

• 84 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Mình và bé nhà mình trước đây thường xuyên bị nhiệt miệng. Cứ khỏi vài hôm lại bị. Hồi mình có bầu người lúc nào cũng nóng, miệng thì lở đầy không ăn uống gì được, uống hết thuốc lại bị. Sau có người chỉ cho mình cách này: cứ sáng đi chợ mua 1 bó rau lá mát (rễ chanh, mía lau, bồ đề, râu ngô ...nhiều loại nữa) họ có bó sẵn rồi đấy (khoảng 2000 VNĐ thôi) Nếu muốn nhanh khỏi thì mua thêm nhiều râu ngô. Mua về sắc lên, bỏ chút đường phèn uống thay nước hàng ngày. Vừa ngon, bổ và rẻ nữa, từ đó hết nhiệt luôn và da thì chẳng có mụn nữa chứ. Trà thảo mộc Doctor Thanh ấy, cũng chiết xuất từ mấy loại lá này ấy mà.
    • 1,669 Bài viết

• 1,638 Được cảm ơn

bị nhiệt tái phát liên tục là do vi khuẩn trong miệng đó chị em ơi, hồi đó em cũng hay bị, uống nước mát cũng không xi nhê, từ ngày chuyển sang kem đánh răng PS trà xanh hoa cúc + nước súc miệng PS luôn -> hết bị. Mỗi lần chuyền sang kem đánh răng khác là lại bị, ngộ ghê luôn -> em chỉ cho 1 đứa bạn, nó cũng công nhận hiệu quả
    • 138 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Em cũng hay bị nhiệt lắm, hễ trời nóng hay là ăn chút thức ăn nóng và cay là nỗi nhiệt, nhũng lúc đó không biết làm sao, em cũng có uống Vitamin C rồi mà cũng không khỏi. Nay mọi người chia sẻ nên em cũng đánh dấu tham khảo vài cái để dành. Thanks các mẹ nhiều nhé!
    • 523 Bài viết

• 186 Được cảm ơn

Theo mình có 2 lý do là nóng trong hoặc/và nhiễm khuẩn.
    - Nên ăn nhiều đồ mát, mùa này dứa ngon, nhiều Vit C cũng đỡ bị. Trứng lộn và ốc...
    - Kem đánh răng có trà xanh rất tốt, chăm súc miệng bằng nước chè xanh tươi.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi 2472007; 23/04/2010 vào lúc 03:57 AM.
    • 165 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Mình thì cứ mỗi trận rét đậm là trên môi mình lại xuất hiện 1 "chùm hoa", phải 2 - 3 tuần sau môi mới trở lại trạng thái bình thường được, chán quá, làm gì cũng mất tự tin, đợt rét này môi mình cũng đang nở hoa đây, có mẹ nào bị giống mình cho mình xiṇ chút kinh nghiệm nha. Tks cả nhà!
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2