NẤU ĂN & LÀM BÁNH

Ăn chay và làm các món Chay tại nhà

Đến trả lời mới nhất
  • 102 Lượt chia sẻ
  • 108K Lượt đọc
  • 210 Trả lời

47 Người đang theo dõi

• 84 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

các mẹ ơi, e rất muốn học nấu các món chay.E đã tham khảo một vài website dạy nấu ăn nhưng thấy người ta giới thiệu nguyên vật liệu mà e ko biết. mẹ nào biết nấu món chay thì dạy e với. e có thể mua nguyên liệu để nấu món chay ở đâu ạ, hiện e đang ở hà nội.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Cùng làm các món mát và bổ cho con yêu

Hi, chào các mẹ. Vì đầu năm công việc vơi bớt bớt nên hiện giờ mình có chút thời gian để làm những món ăn vừa rẻ, vừa mát và bổ cho cả nhà, nhất là cho bé nhà mình. Mình share cùng các mẹ cho vui, và các mẹ nếu có món nào ngon ngon dễ làm thì share lại cho mình nhé. Hôm nay mình share món đầu...

• 8 mẹo nấu nướng cần chú ý để bảo vệ sức khỏe

Những việc như xào rau lửa to, chiên thịt nguội,... sẽ không chỉ làm món ăn của bạn mất độ ngon mà...

• Cách làm các món chay ngon

Nếu trước đây nhiều người có quan niệm ăn chay chỉ dành cho phật tử thì ngày nay ăn chay đã trở thành một nét văn hóa ẩm thực độc đáo được rất nhiều người hưởng ứng. Người Hà Nội không chỉ lên chùa ăn chay vào những ngày rằm, mồng 1 mà ngay cả ngày thường nhiều người cũng ăn chay như một thói quen...

• Bột nem có ảnh hưởng đế sự phát triển của bé không?

Mình bắt đầu cho bé ăn dặm từ khi bé được 6 tháng. Ngoài bột ăn dặm mình còn chế biến thức ăn thêm...

• Bí quyết làm sườn sốt chua ngọt ngon như ngoài hàng

Khi đi ăn ngoài quán, gia đình em có thói quen gọi hai món là sườn sốt chua ngọt và mực chiên dòn....

• 1,384 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Ở chỗ gần Ngã tư Sở có hàng bán đồ chay đấy bạn ạ, mình k nhớ địa chỉ, ở gần chùa Phúc Khánh đó.
    Mình hay làm món salad đậu, ngon lắm. Cách làm: đậu để cả bìa to, rán vàng rồi cắt như ăn bún đậu mắm tôm đó, sau đó trộn với gia vị, dấm, đường, hành tây, rau thơm.
    Mình quen 1 bác sư, bác ý nấu ăn ngon thôi rồi, nhiều món lắm, lẩu, bánh đa chay, riêu cá chay, nem... hic... nhg g bac ý đg đi học tận bên Ấn độ, lúc nào bác ý về mình sẽ xin mấy công thcuwcs nấu món chay cho bạn.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 962 Bài viết

• 793 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi socme Xem bài viết
    các mẹ ơi, e rất muốn học nấu các món chay.E đã tham khảo một vài website dạy nấu ăn nhưng thấy người ta giới thiệu nguyên vật liệu mà e ko biết. mẹ nào biết nấu món chay thì dạy e với. e có thể mua nguyên liệu để nấu món chay ở đâu ạ, hiện e đang ở hà nội.
    Cụ thể như chị muốn mua cái gì ạ? Nếu là mấy cái nhập khẩu thì có thể lên Liên Hoa ở chợ tạm Phùng Hưng, ô 136. Chị cứ thử nói thứ chị muốn mua là cái gì xem, nhỡ đâu có ai ở trên này biết thì chúng ta cùng chia sẻ nhé!
    • 962 Bài viết

• 793 Được cảm ơn

Hoặc chị vô trang web này nghiên cứu thêm nhé!
    http://www.suoitumedia1.net/tranggia...aViAnhViet.htm
    Chúc chị thành công với các món thuần chay!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 28 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Tớ cũng đang hý hoáy học nấu ăn chay các bạn ơi, cho tớ cắp tráp theo với nhé. Tớ mới làm được những món chay theo kiểu ... tự chế tác, chưa ra đâu vào đâu cả.
    À các bạn cho tớ hỏi với, nấu chay có dùng được trứng không nhỉ ?
    Cảm ơn tất cả mọi người
    • 4,956 Bài viết

• 748 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hanoixuan Xem bài viết
    Tớ cũng đang hý hoáy học nấu ăn chay các bạn ơi, cho tớ cắp tráp theo với nhé. Tớ mới làm được những món chay theo kiểu ... tự chế tác, chưa ra đâu vào đâu cả.
    À các bạn cho tớ hỏi với, nấu chay có dùng được trứng không nhỉ ?
    Cảm ơn tất cả mọi người
    Nấu chay ko nên dùng trứng bạn ah ! Đã gọi là món ăn chay thì tất cả các món ăn phải được khởi nguồn từ thực vật tức là rau, củ, quả, ngũ cốc đó !
    • 144 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Em nghe nói hình như trứng gà tây thì người ăn chay có thể ăn được vì nó không nở được thành gà con nên 0 phải là sát sinh. Không biết thế có phải không các bác nhỉ?
    • 639 Bài viết

• 225 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi blackmouse Xem bài viết
    Em nghe nói hình như trứng gà tây thì người ăn chay có thể ăn được vì nó không nở được thành gà con nên 0 phải là sát sinh. Không biết thế có phải không các bác nhỉ?
    Mình thì nghĩ, đã chọn ăn chay thì nên tránh các món xuất phát từ động vật, ví dụ: trứng và sữa.
    Tu chủ yếu là ở tâm mà bạn.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 335 Bài viết

• 1,181 Được cảm ơn

Học nấu ăn chay từ đây:
    http://trangsuoitu.net/tranggiachanh/index.htm
    Và link xem cách làm 1 món chay
    http://video.forvn.com/show/451410.html

http://www.sucsongmoi.com.vn/amthuc/Monandinhduong/chaphuchucvoicombode/SSMTVShow_view

Mục này chép lại từ internet (không nhớ trang web nào)
    CH bán thực phẩm chay tại TP.HCM
    Thực phẩm chay 24F Lò Siêu, P.16, Q.11. Cửa hàng bán gần 200 loại nguyên liệu khác nhau để nấu các món ăn theo khẩu vị ta, tây, tàu và cả Ấn Độ, Malaysia…, bao gồm đủ các loại thực phẩm tươi, khô, đông lạnh và đóng hộp.
    Dì Bảy An Đông: 166 Bãi Sậy, P.1, Q.6. Cửa hàng có bán hơn 50 loại nguyên liệu để nấu ăn. Món độc quyền mang khẩu vị riêng của nơi này là khô chiên giòn, tôm và chả lụa gói lá chuối, xúc xích, sườn, chả quế…
    Thuyền Viên: 13 Nguyễn Văn Đậu, P.5, Q. Phú Nhuận. Có các loại bánh, gia vị, nước chấm, và một số món ăn đã sơ chế sẵn.
    Thanh Lương: 545A đường Ba Tháng Hai, P.8, Q.10. Ngoài các nguyên liệu chay trong nước, nơi đây còn có đồ hộp chay ngoại nhập và một số món ăn sơ chế sẵn.
    Giác Đức: 492 Nguyễn Đình Chiểu, P.4, Q.3. Có hơn 50 loại nguyên liệu để chế biến món ăn. Một số món ngon nơi đây là nem, chả, hoành thánh bọc nhân, bánh bao, bánh tét, bò viên…
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 31 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Wasabii Xem bài viết
    Hoặc chị vô trang web này nghiên cứu thêm nhé!
    http://www.suoitumedia1.net/tranggia...aViAnhViet.htm
    Chúc chị thành công với các món thuần chay!
    A DI DA PHAT! CẢM ON WASABII NHIEU!:Rose: