• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.01K Lượt đọc
  • 1 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 8,847 Bài viết

• 5,044 Được cảm ơn

Bác sĩ ơi! Bé trai nhà em hôm nay đã 19,5 tháng rồi nhưng chỉ mới có 6 cái răng nhưng ko hiểu sao răng của bé lại bị đen thui àh. Mới ban đầu thì chấm đen li ti sau đó thì đen sì như người ta hút thuốc lào lâu ngày vậy đó. Bác sĩ trả lời giúp là cháu có bị làm sao ko? Có phải do men răng cháu xấu nên bị các mảng bám thức ăn bám lên làm đen ko hay do cháu ăn nhiều sữa chua vì ngày nào em cũng cho cháu ăn 1 hủ sữa chua 60 gram? Từ lúc cháu đc 2 răng là em đã chà răng cho cháu rồi nhưng ko hiểu sao tình hình vẫn ko cải thiện mà cứ càng ngày càng đen.
    Cháu là con đầu, sinh thường, lúc sinh đc 3kg, dài 50 cm. Hiện nay cao 88 cm và nặng 12.8kg.
    Rất mong nhận đc câu trả lời của bác sĩ. Xin cảm ơn bác sĩ nhiều!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 238 Bài viết

• 396 Được cảm ơn

Chương trình "Tư vấn cùng Bác sĩ Đỗ Hồng Ngọc".

BS Đỗ Hồng Ngọc trả lời câu hỏi của bạn:

“Vụ này thì tôi “bí”! Phải hỏi các Nha sĩ (Bác sĩ nha khoa) chứ! Thông thường người mình gọi là “Siết ăn răng”, để phân biệt với “Sâu răng”. Sâu răng (Tooth decay) thì nguyên nhân đã rõ. Vi trùng lên men các chất đường bột dính trong răng tạo ra acid. Acid này làm mòn men răng, không chữa sẽ lan vào đến tủy răng gây đau nhức khủng khiếp. Còn “Siết ăn răng” ( Dental erosion) thì nguyên nhân phức tạp hơn, có thể do acid, cũng có thể do di truyền, do ăn thực phẩm nhiều chất chua, kể cả Vitamin C… Răng sữa dù đươc thay thế bằng răng vĩnh viễn nhưng vẫn cần chăm sóc kỹ.”

Thân mến,
    Bác sĩ Đồ Hồng Ngọc.

BTC_GNV
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)