• 0 Lượt chia sẻ
  • 467 Lượt đọc
  • 2 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 889 Bài viết

• 171 Được cảm ơn

Chào Bác sĩ, con em được 16 tháng tuổi, là con đầu lòng. Lúc sinh cháu được 2,7kg, nay được 11,5kg, dài khoảng 83cm

Cháu rất khó ngủ vào ban đêm. Ban ngày thì ngủ 1 giấc 3 tiếng, ngủ rất ngon mặc dù ồn ào. Vậy mà đêm rất khó ngủ, ồn ào 1 tí là cháu tỉnh giấc nây.

9h uống xong 200ml sữa, lên giường đi ngủ, ngọ nguậy, lăn lộn hơn 1 tiếng đông hồ mới ngủ được . Có khi đến 11h mới ngủ được. Ru mọi cách cũng ko ngủ được, em rất mệt mỏi theo cháu.

Đêm dậy 2-3 lăn lộn, trằn trọc rất tội nghiệp mặc dù mắt vẫn nhắm.
    Sợ bé thiếu canxi, em đã cho đi xét nghiệm máu, kết luận: ko thiếu canxi.Vậy bé bị làm sao vậy bác sĩ?

Ngày chỉ ngủ 10-11 tiếng có đủ ko ạ?

Thêm 1 vấn đề nữa là trong phân cháu đi có lổn nhổn rau. Phân màu sậm, lúc đầu cứng, sau bình thường, phân thành khuôn, có rau. Vậy có phải cháu bị phân sống ko ạ?

Chế độ ăn của cháu: ngày 600ml sữa + 3 bữa cháo (250ml): 30gr đạm+gạo+ 2 muỗng cafe rau + 1 muỗng dầu ăn + 1 viên phomai nhỏ (1/3 viên phomai tam giác bò cười).

Cháu thường xuyên ăn trái cây, ngày nào cũng uống 1/2 trái cam. Vậy sao bị phân sống vậy bác sĩ?

Mong bác sĩ tư vấn giúp em. Cám ơn bác, chúc bác và gia đình sức khoẻ!:Rose::Rose::Rose:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 238 Bài viết

• 396 Được cảm ơn

Chào bạn,

BTC cảm ơn bạn đã tham gia chương trình “Tư vấn cùng Bác sĩ Đỗ Hồng Ngọc.”
    BTC sẽ chuyển câu hỏi của bạn đến Bác sĩ Đỗ Hồng Ngọc và phản hồi cùng bạn trong thời gian sớm nhất.
    Bạn có thể tham khảo thêm thông tin cho câu hỏi của bạn tại đây.

Chúc bé cùng gia đình bạn luôn vui khỏe.
    Thân mến,
    BTC_GNV
    • 238 Bài viết

• 396 Được cảm ơn

Chương trình "Tư vấn cùng Bác sĩ Đỗ Hồng Ngọc".

BS Đỗ Hồng Ngọc trả lời câu hỏi của bạn

“Những trẻ nhạy cảm về thần kinh thường dễ ngủ ngày mà thức đêm. Ngủ ngày, vì ồn ào chịu không nổi nên phải ngủ, hoặc vì đêm đã thức thì ngày ngủ bù do cơ thể mệt mỏi. Ngủ đối với trẻ nhỏ là cách tốt nhất để “bảo vệ vỏ não”. Đêm yên tĩnh, thức, quậy phá bố mẹ chơi! Khi lớn thêm chút nữa, bé sẽ ngủ đêm và thức ngày như ta. Không lo. Tổng số giờ ngủ như vậy cũng tạm đủ. Coi lại, buổi tối bé có ăn đủ no chưa. No quá cũng không tốt. Khi bé thức dậy trong đêm, nên cho uống thêm nước. Đừng để bé lạnh quá hay nóng quá (máy lạnh? quạt?). Cái đó không gọi là phân sống. Bé ăn rau thì tiêu ra rau hoặc có màu xanh là phải rồi, (ăn cà rốt, củ dền có khi tiêu ra màu đỏ hoặc nguyên miếng). Từ từ mới quen tiêu hóa cellulose thực vật.”

Thân mến,
    Bác sĩ Đỗ Hồng Ngọc.

BTC_GNV
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)