• 0 Lượt chia sẻ
  • 761 Lượt đọc
  • 4 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 707 Bài viết

• 792 Được cảm ơn

Kính gửi bác sĩ Đỗ Hồng Ngọc
    Con trai cháu sinh ngày 11/9/2009, khi sinh được 2,9kg. Bây giờ bé nặng gần 10kg, dài 78cm. Cháu không thuộc diện biếng ăn gì cả, mỗi ngày ăn 3 bữa cháo, mỗi bữa lưng bát ăn cơm, 2 bình sữa ngoài 150ml/bình + ăn hoa quả hoặc sữa chua, váng sữa + bú mẹ. Tuy nhiên đến giờ đã gần 14 tháng rưỡi mà cháu đi chưa vững. Nếu đi 1 mình thì chỉ được 4,5 bước, nếu có người khác cầm 1 tay dắt thì đi rất nhanh. Không biết là do cháu nhát hay do thiếu canxi ạ. Thường cháu hay ra mồ hôi đầu, nhất là lúc bú mẹ. Cháu có 6 răng, đang mọc thêm 2 chiếc nữa. Ban đêm ngủ không thẳng giấc, thường hay dậy khoảng 2,3 lần để ti mẹ. Làm thế nào để cháu mau biết đi và ngủ thẳng giấc mà không phải cai sữa sớm ạ, mong bác sĩ tư vấn giúp. Cảm ơn bác sĩ nhiều ạ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Bé ngủ không yên giấc

Bé nhà em đã được gần 11 tháng, đêm cháu ngủ không yên giấc, thỉnh thoảng ngọ nguậy, khóc (nhỏ),...

• Bé bú đêm nhiều có tốt không?

Câu hỏi trước cháu đã ghi thông tin nhưng cháu sẽ ghi lại để BS dễ theo dõi ạ. Bé gái nhà cháu tên...

• Bé hay thức giấc vào ban đêm có phải do bé đói không

Cháu mình được 7 tháng, mỗi ngày ăn 2 cữ bột vào buổi sáng và trưa, còn lại là bú sữa, lúc trước bé...

• Kinh nghiệm cho bé 14 tháng đi biển

30/4 này nhà em định cho cu Bi đi Hạ Long 4 ngày. Đây là lần đầu tiên cu Bi đi xa nên em chẳng biêt chuẩn bị gì cả :Worried: . Em định mang thức ăn của Hipp đi nhưng chẳng biết cu Bi có chịu ăn không vì ở nhà cu Bi toàn ăn đồ ăn do mẹ nấu.Các mẹ tư vấn giúp em với.

• Bé 14 tháng đi nhà trẻ tư thục cứ bị ốm vặt

Các chị ơi, bé của em từ 14 tháng, không có người giúp việc phải đi nhà trẻ tư. Từ nhỏ đến 12 tháng, bé chẳng ốm 1 ngày nào, thế mà từ hồi đi trẻ cứ hết viêm họng, sổ mũi. Đau khổ nhất là hôm trước em cho bé đi chích ngừa trái rạ lúc bé hơi sổ mũi.Bác sĩ đã khám nhưng nói chẳng sao. Thế mà tối hôm...

• 7,032 Bài viết

• 5,633 Được cảm ơn

Mình cũng định hỏi câu này, nhưng thấy Mẹ Andy hỏi rồi nên thôi cũng hóng tin bác sĩ vậy!

Bé nhà mình nay gần 16 tháng rồi, vẫn chưa chịu bước đi một mình, mỗi khi bé muốn đi đều nắm tay người lớn để nhờ dắt đi... có khi cả nhà thay phiên nhau khom lưng dắt bé đi còng cả lưng! :Sick: (ông/ bà ngoại phải dán cao dán lên lưng suốt đấy). Theo chẩn đoán của bác sĩ dinh dưỡng thì bé cân đối, không bị suy dinh dưỡng gì! Thế mà..... :Sad:

Rất mong bác sĩ Hồng Ngọc tư vấn để cháu và mẹ Andy giúp được bé ở nhà biết tự đi! Xin cám ơn!
    • 23 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

con gái mình cũng đc 14 tháng rồi, chỉ mới bước được 2 bước mà rất lười.Tự nhiên thấy các mẹ hỏi cũng thấy lo lo
    • 238 Bài viết

• 396 Được cảm ơn

Chào bạn,

BTC cảm ơn bạn đã tham gia chương trình “Tư vấn cùng Bác sĩ Đỗ Hồng Ngọc.”
    BTC sẽ chuyển câu hỏi của bạn đến Bác sĩ Đỗ Hồng Ngọc và phản hồi cùng bạn trong thời gian sớm nhất.

Chúc bé cùng gia đình bạn luôn vui khỏe.
    Thân mến,

BTC_GNV
    • 238 Bài viết

• 396 Được cảm ơn

Chương trình "Tư vấn cùng Bác sĩ Đỗ Hồng Ngọc".

BS Đỗ Hồng Ngọc trả lời câu hỏi của bạn

“Vậy nên cầm tay cho bé tập đi nhiều hơn. Mệt một chút, nhưng chắc ăn, khỏi sợ bé té ngã. Có thể do bé nhút nhát thôi. Nên tập cho bé ăn thêm và bú thêm sữa ngoài vì đã gần 15 tháng rồi. Tối cho ăn, bú đầy đủ, no nê sẽ ngủ tốt. Sữa mẹ không còn nhiều nữa, chẳng qua bé bú “đỡ ghiền” thôi. Bỏ bú (dứt sữa) cũng không phải dễ đâu!
    Có thể dùng thuốc bổ theo hướng dẫn của bác sĩ. Nên cho ra nắng chơi thêm.”

Thân mến,
    Bác sĩ Đỗ Hồng Ngọc.

BTC_GNV
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)