• 2 Lượt chia sẻ
  • 17.1K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

• 2,324 Bài viết

• 1,662 Được cảm ơn

Câu hỏi trước cháu đã ghi thông tin nhưng cháu sẽ ghi lại để BS dễ theo dõi ạ. Bé gái nhà cháu tên Chiêu Nghi, sinh 4/1/2010. bé sinh thường, lúc mới sinh nặng 3kg, dài 50cm. hiện bé nặng 8,1kg, dài 72cm. Bé đang uống Dutch Lady Gold.
    Khoảng 9h tối là bé nhà cháu đi ngủ. Đến tầm 11h30, 2h, 5h là bé dậy bú bình, mỗi lần 120-150ml. Đang ngủ mà cháu thấy bé xoay người hay mút tay chụt chụt là cháu dậy đi pha sữa. Bé ngủ rất say nên hiếm khi dậy bú. Bé cứ nằm yên, mắt nhắm mà miệng thì vẫn uống hết bình sữa. Khi nào hết bé sẽ tự động quăng bình ra. BS cho cháu hỏi như vậy có tốt không? Dù trước khi đi ngủ cháu đã cho uống 150ml nhưng sao bé lại dậy nhiều lần như vậy trong đêm để bú? Cháu sợ bé ngủ không trọn giấc như thế sẽ ảnh hưởng đến sự phát triển. Mong bác sĩ cho lời khuyên.:Smiling:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 238 Bài viết

• 396 Được cảm ơn

Chào bạn,
    BTC cảm ơn bạn đã tham gia chương trình “Tư vấn cùng Bác sĩ Đỗ Hồng Ngọc.”
    BTC sẽ chuyển câu hỏi của bạn đến Bác sĩ Đỗ Hồng Ngọc và phản hồi cùng bạn trong thời gian sớm nhất.

Chúc bé cùng gia đình bạn luôn vui khỏe.
    Thân mến,

BTC_GNV
    • 2,324 Bài viết

• 1,662 Được cảm ơn

Mong câu trả lời của BS. Mấy hôm nay bé bị bệnh nên ban đêm quấy lắm ạ, hay bú tay và khóc gắt lên.
    • 238 Bài viết

• 396 Được cảm ơn

Chương trình "Tư vấn cùng Bác sĩ Đỗ Hồng Ngọc".

BS Đỗ Hồng Ngọc trả lời câu hỏi của bạn

Tổng số giờ ngủ trong 24 giờ là bao nhiêu? Nếu ban ngày đã ngủ nhiều rồi thì ban đêm phải thức chứ! Như các ca sĩ đi hát ban đêm thì ban ngày ngủ bù vậy! Khi 12 tháng, nặng được 9kg và cao 75cm thì vừa tốt. Chiêu Nghi có vẻ chưa đủ? Nên cho ăn dặm thêm cháo, nấu với thịt cá trứng… và thêm vài muỗng dầu ăn để tăng năng lượng. Vì ban ngày còn đói nên phải tranh thủ bú đêm. Chưa đầy tuổi mà đã biết “tự động quăng bình ra” thì chắc bú chưa đã, cần tăng thêm lượng, 200 ml cũng được!

Thân mến,
    Bác sĩ Đỗ Hồng Ngọc.

BTC_GNV
    • 1,710 Bài viết

• 933 Được cảm ơn

Mình thấy mẹ Chiêu Nghi hỏi bs nhiều vd nhưng có lẽ bs kg thấy hết. Có cái mình có kn nên mìh sẽ nói cho bạn thêm. Bs nói đúng là bé có thể do mẹ cho bú ít quá so với tuổi nên bé cứ đói hoài. 1 tuổi nếu bé chịu bú thì có thể 200-240ml rồi. Buổi tối bạn thử tăng cử cho bé xem sao chứ 120-150ml thì ít lắm.
    Bé mới bị tiêu chảy nên sụt cân nhanh, bạn có thể mua men bổ sung cho bé đễ bé ăn tốt. Mình có mua men Bio baby của HQ, nhưng chỉ uống khi bé cảm thấy ngon miệng, sk hồi phục rồi thôi đừng lạm dụng uống lâu dài dễ bị lờn theo thuốc, có thuốc mới ăn.
    Sau khi tiêu chảy, bs thường hay cho bù kẽm vì kẽm có td trong việc chống lại các bệnh truyền nhiễm.

2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,324 Bài viết

• 1,662 Được cảm ơn

Cám ơn BS Đỗ Hồng Ngọc và mebepooh rất rất nhiều! Em cũng đã thử tăng lượng sữa bú cho bé trước khi ngủ nhưng bé ko uống hết. Thỉnh thoảng em cũng pha 150ml cho bé nhưng lúc nào bé cũng bỏ 20ml lại. Còn bú đêm thì hầu như đêm nào cũng bú 1-2 cữ, mỗi lần bé mút tay là em pha 120ml rồi nhét vào. Bé tự bú đến hết thì quăng bình sữa ra ngủ tiếp, hic hic...:Silly:
    • 810 Bài viết

• 343 Được cảm ơn

Chào bác sỹ, em có con được 4 tháng tuổi. Bé sinh ngày 31/7/2010 mà dự sinh đúng ngày là 24/8/2010. lúc sinh bé chỉ đc 2.3kg nhưng ko phải nằm lồng kính, 3 ngày tuổi bé tự lật nghiêng được, tháng 1-2.5 bé ăn rất tốt có lúc bé ăn một mạch hết 150-160ml sữa mẹ và thời gian cách nhau khoảng 3h, sau thời gian đó bé ăn giảm đi trông thấy chỉ còn 60ml-80ml nhưng vẫn khỏe mạnh ko có biểu hiện bất thường. Khi bé 3 tháng vào ban đêm bé ngủ một mạch tới sáng, nếu bữa ăn muộn nhất là 11.30 thì phải tới 5.30 sáng mới đòi ăn, cháu lo lắng nên khi bé 3.5 tháng cháu thức dậy và tập cho ăn thêm, ban đầu bé từ chối nhưng giờ là 4 tháng thì bé đã đòi ăn vào ban đêm cụ thế: 7-8h tối ti mẹ, 10.30 ăn sữa ngoài đc 90-100ml thì khoảng 2-3h ăn 90-100 sửa ngoài và 6-7h sáng ăn tiếp 90-100ml. Nếu ban ngày em ở nhà thì cho con ti nên ko biết con ti đc bao nhiêu nhưng cho ăn sữa ngoài thì cứ khoảng hơn 3 tiếng ăn 1 lần cũng chỉ 90-100. Con em ăn thế có ít quá ko ạ. Cân nặng cụ thể từng tháng như sau: Sinh đc 2.3kg, 1 tháng đc 3.5kg, 2 tháng là 4.6kg, 3 tháng là 5.7kg, 4 tháng là 6.6kg. Cháu lật đc người lúc 2 tháng 20 ngày,2 tháng 25 ngày là chính thức biết lẫy ạ. Cháu cần lời khuyên của bác sỹ
    • 238 Bài viết

• 396 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ku Bear Xem bài viết
    Chào bác sỹ, em có con được 4 tháng tuổi. Bé sinh ngày 31/7/2010 mà dự sinh đúng ngày là 24/8/2010. lúc sinh bé chỉ đc 2.3kg nhưng ko phải nằm lồng kính, 3 ngày tuổi bé tự lật nghiêng được, tháng 1-2.5 bé ăn rất tốt có lúc bé ăn một mạch hết 150-160ml sữa mẹ và thời gian cách nhau khoảng 3h, sau thời gian đó bé ăn giảm đi trông thấy chỉ còn 60ml-80ml nhưng vẫn khỏe mạnh ko có biểu hiện bất thường. Khi bé 3 tháng vào ban đêm bé ngủ một mạch tới sáng, nếu bữa ăn muộn nhất là 11.30 thì phải tới 5.30 sáng mới đòi ăn, cháu lo lắng nên khi bé 3.5 tháng cháu thức dậy và tập cho ăn thêm, ban đầu bé từ chối nhưng giờ là 4 tháng thì bé đã đòi ăn vào ban đêm cụ thế: 7-8h tối ti mẹ, 10.30 ăn sữa ngoài đc 90-100ml thì khoảng 2-3h ăn 90-100 sửa ngoài và 6-7h sáng ăn tiếp 90-100ml. Nếu ban ngày em ở nhà thì cho con ti nên ko biết con ti đc bao nhiêu nhưng cho ăn sữa ngoài thì cứ khoảng hơn 3 tiếng ăn 1 lần cũng chỉ 90-100. Con em ăn thế có ít quá ko ạ. Cân nặng cụ thể từng tháng như sau: Sinh đc 2.3kg, 1 tháng đc 3.5kg, 2 tháng là 4.6kg, 3 tháng là 5.7kg, 4 tháng là 6.6kg. Cháu lật đc người lúc 2 tháng 20 ngày,2 tháng 25 ngày là chính thức biết lẫy ạ. Cháu cần lời khuyên của bác sỹ

Chào bạn,

BTC cảm ơn bạn đã tham gia chương trình “Tư vấn cùng Bác sĩ Đỗ Hồng Ngọc.”
    BTC sẽ chuyển câu hỏi của bạn đến Bác sĩ Đỗ Hồng Ngọc và phản hồi cùng bạn trong thời gian sớm nhất.

Chúc bé cùng gia đình bạn luôn vui khỏe.
    Thân mến,

BTC_GNV
    • 238 Bài viết

• 396 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ku Bear Xem bài viết

Chương trình "Tư vấn cùng Bác sĩ Đỗ Hồng Ngọc".

BS Đỗ Hồng Ngọc trả lời câu hỏi của bạn

Ban đêm nên để bé ngủ ngon giấc thì tốt hơn. Vì trong giấc ngủ ngon, kích thích tố tăng trưởng sẽ tiết ra nhiều hơn. Sao lại phải kêu dậy bắt uống sữa như vậy là khổ cả mẹ lẫn con? Tăng cân như vậy là tốt, quá tốt là đằng khác. Nên theo dõi trên Biểu đồ tăng trưởng, chứ những con số nêu lên chỉ có ý nghĩa hạn chế. Mới 4 tháng đã 6,6kg trong khi sinh thiếu tháng chỉ có 2,3kg, tức bé đã bắt kịp trẻ khác. Phát triển tâm – cơ như vậy cũng là tốt. Nên chuẩn bị tập cho ăn dặm.

Thân mến,
    Bác sĩ Đỗ Hồng Ngọc.

BTC_GNV