Tư vấn cùng Bác sĩ Đỗ Hồng Ngọc

Bé 3,5 tháng nhưng ngủ rất ít ban ngày, bú lắt nhắt, không theo mẹ.

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 2.93K Lượt đọc
  • 2 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 2,108 Bài viết

• 2,072 Được cảm ơn

Chào bác sĩ.

Con em hiện 3,5 tháng, 5,9kg dài 60. Chi tiết lúc sinh là sinh mổ, 3,1kg, dài 50cm. Ngay từ sơ sinh bé đã có biểu hiện ngủ ít, có lúc bé thức liền 1 mạch gần 6 tiếng ko ngủ và tình trạng này kéo dài khoảng 3,4 ngày thì hết, sau 1 tuần lễ thì bị lại. Cho đến bây giờ ban đêm bé ngủ rất ngon và say từ 9,10g đến khỏagn 6h là bé dậy và từ lúc này đến tối bé chỉ ngủ chừng 3,4 giấc nữa nhưng chỉ 15,10'/ giấc là dậy ngay,

Về bú cũng vậy, bé bú lắt nhắt giờ cũng chỉ khoảng 5,60ml/ lần bú TB bú khoảng 5,600ml/ ngày. Bé bú sữa mẹ hoàn toàn nhưng là sữa mẹ vắt ra bình chứ ko bú trực tiếp mẹ. Có 2 lần em bị ít sữa, bé bú sữa Meiji bị ói 4,5 lần/ 3 tiếng, đi khám thì BS nói theo dõi dị ứng sữa bò. Từ đó đến nay, em làm mọi cách để duy trì nguồn sữa mẹ và ko thử uống sữa ngoài nữa.

Đi BS dinh dưỡng, BS cho uống bổ sung Aquadetrim 2 giọt/ ngày, Canxi 5ml/ ngày, Magne B6 1 ống/ ngày, Biobaby 1 muỗng/ ngày.

Buổi tối bé ngủ với mẹ suốt nhưng ban ngày khi nào thức thì bác GV bế cho ăn, ngủ vì em có 1 bé nhỏ 2 tuổi nên ko thể cùng lúc chăm cả 2 bé được. 2 hôm nay, mỗi khi e bế em bé thì nó khóc kinh khủng, bú ko bú, ngủ ko ngủ, chỉ ưỡn người ra khóc gằn hết giọng. Đưa sang bác GV là nín ngay mặc dù bác chỉ im lặng ko nói tiếng nào.

Bác sĩ có thể cho em 1 lời khuyên làm cách nào để tập cho bé ngủ theo giấc dài VD như ngủ trưa khoảng 2,3 tiếng gì đấy, dỗ em bé thế nào để bé theo mẹ. Cám ơn BS nhiều ạh.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi a white mouse; 18/11/2010 vào lúc 03:36 PM.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 238 Bài viết

• 396 Được cảm ơn

Chào bạn,

BTC cảm ơn bạn đã tham gia chương trình “Tư vấn cùng Bác sĩ Đỗ Hồng Ngọc.”
    BTC sẽ chuyển câu hỏi của bạn đến Bác sĩ Đỗ Hồng Ngọc và phản hồi cùng bạn trong thời gian sớm nhất.

Chúc bé cùng gia đình bạn luôn vui khỏe.
    Thân mến,

BTC_GNV
    • 238 Bài viết

• 396 Được cảm ơn

Chương trình "Tư vấn cùng Bác sĩ Đỗ Hồng Ngọc".

BS Đỗ Hồng Ngọc trả lời câu hỏi của bạn:

“Chuyện lạ! Bé không theo mẹ mà chỉ theo bác GV thì lạ, mặc dù bác chỉ im lặng không nói tiếng nào! Có lẽ bé đã quen “mùi” của bác GV. Lý do: đêm ngủ liền 9-10 giờ với mẹ, hoàn toàn không có ý thức được gần mẹ. Trái lại, ban ngày thức chơi thì không được gần mẹ mà chỉ được gần bác GV,quen mùi, quen hơi quen sự im lặng của bác. Còn bú mẹ thì không được bú trực tiếp mà gián tiếp thông qua bình bú. Chất lượng sữa có thể tốt (vì là sữa mẹ), nhưng bé vẫn thấy “đói và khát” tình mẹ. Tổng lượng sữa như vậy chưa đủ, còn ít, có lẽ vì thế nên ban ngày bé ngủ chập chờn. Có thể nào thử giao bé 2 tuổi nhờ bác GV trông nom giùm, vì bé đã lớn, để tập trung lo cho bé 3,5 tháng tuổi đang cần mẹ trực tiếp chăm sóc chăng? Không có cách nào để bé theo mẹ nếu mẹ không “theo” bé!”

Thân mến,
    Bác sĩ Đỗ Hồng Ngọc.

BTC_GNV