• 1 Lượt chia sẻ
  • 3.07K Lượt đọc
  • 4 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 2,818 Bài viết

• 1,317 Được cảm ơn

Các mẹ chia sẻ rất nhiều kinh nghiệm nuôi dạy con, qua đó mình cũng đọc thấy nhiều điều bổ ích. Phần mình đã có 2 bé, các bé nhà mình cũng khá nhanh nhẹn hoạt bát và đáng yêu nhưng thật sự không mập vì vậy mình không dám "múa rìu qua mắt thợ". Hôm nay mình viết bài này vì bé Chanh nhà mình đã từng vào viện vì cái con vi khuẩn mang tên Gram âm quái ác.

Vâng, bây giờ mỗi khi nghĩ lại mẹ cháu vẫn còn sợ, và đây là nội dung mẹ cháu copy từ blog sang:

Hôm ấy là ngày ông ngoại bị u xơ tiền liệt tuyến mổ ở BV Bưu điện. Vì mẹ cháu bận con nhỏ nên dù rất sốt ruột nhưng vẫn phải ở nhà ôm điện thoại ngồi chờ kết quả. Năm nay ông ngoại đã 83 tuổi, ông gầy, yếu nên kết quả mổ thế nào chưa biết nhưng không thể không mổ vì vậy mẹ lo và sốt ruột lắm. Ông vào phòng mổ từ lúc gần 5 giờ chiều, mẹ thì đến giờ đó là phải về đón Chanh, rồi đi chợ, đón Quít, cơm nước… Bố thì đi trực, vì thiếu người nên phải làm từ 2 giờ chiều hôm trước đến tận 2 giờ chiều hôm sau mới được về. Loay hoay với 2 đứa con mà ruột gan mẹ như có lửa đốt, cứ một lúc lại bốc điện thoại gọi về cho chị Hà xem kết quả thế nào.

Vì mải lo cho kết quả cuộc phẫu thuật của ông ngoại nên mẹ không phát hiện ra những bất thường của Chanh cho tới khi con lên ghế ngồi co ro và hối mẹ tắt quạt. Mẹ lạ lắm và lao vào sờ trán con, thấy nóng, mẹ vội lấy thuốc cho con uống đồng thời cặp nhiệt độ + chườm ấm cho con.

Quít thấy chị nằm thì lao lên giường, trèo lên người chị đòi cưỡi ngựa (bố vẫn hay cho con làm vậy), mẹ lôi ra thì con lại lao vào nên đành một tay bế đứa bé, một tay chườm cho đứa lớn. 30 phút sau, cặp nhiệt độ lại vẫn thấy con 39 độ, mẹ vội bốc máy gọi cho bác sỹ, bác sỹ đang có bệnh nhân nên bảo mẹ đưa Chanh sang. Làm thế nào bây giờ, mẹ chạy vội sang hàng xóm, nhờ bác Hiền sang trông nhà, trông Quít rồi đưa Chanh đi khám. BS kết luật con sốt vi rút và khuyên nên tăng kiều hạ sốt vì con sốt cao quá. Đưa Chanh về, mẹ cầu cứu bác Huê - bác trông trẻ, nhờ bác sang trông Quít, rồi lấy thuốc cho Chanh uống tiếp + chườm ấm. Con 7 tuổi, nặng 19.5 kg mà phải dùng tới 4 viên thuốc HS 100mg mới hạ được. Thấy Chanh toát mồ hôi, mẹ thở phào, bốc điện thoại gọi cho người nhà đang ngồi ngoài phòng mổ. Ca mổ đã thành công, nhưng ông vẫn chưa được ra khỏi phòng mổ mà vẫn phải nằm theo dõi trong đó. Rồi Chanh ngủ, mẹ cháu mệt quá cũng ngủ thiếp đi, nhưng chỉ một lát sau, mẹ cháu lại choàng tỉnh, vội sờ trán con. 3 giờ sáng, Chanh lại sốt, lại cặp nhiệt độ, lại uống thuốc, chườm ấm. Mẹ cháu pha thêm Oresol cho con uống. Rồi con lại hạ nhiệt, lại ngủ thiếp đi. Sáng mẹ cháu dậy sớm, nấu cháo, bế Quít đi gửi rồi về nhà gọi Chanh dậy cho con ăn sáng. Dậy được một lát thì con nôn thốc nôn tháo ra (nhưng bụng chỉ có tí nước thôi), rồi sau đó con kêu đau bụng. Cho con ăn được 1 ít cháo thì lại nôn tiếp. Đợi con nôn xong mẹ cho con ăn thêm được gần nửa bát con cháo, cho con uống thuốc HS rồi đưa con vào viện. Con được đưa đi siêu âm, chụp Xquang, xét nghiệm đủ loại nhưng chưa phát hiện ra được bệnh gì cả (có thể vì ở đây do trình độ chuyên môn, do máy móc thiết bị kém nên ko phát hiện ra). Con được truyền + tiêm KS và uống thuốc HS nếu sốt, nhưng cứ hết thuốc con lại sốt. Đêm hôm ấy con kêu đau bụng nhiều hơn (đau bụng dưới, bên phải) mẹ cháu lo quá nghi cháu đau ruột thừa. Nhưng rồi một lúc sau, sau khi mẹ xoa lưng cho con thì con đỡ và ngủ. 2 giờ sáng con lại sốt, mẹ lại tiếp tục thuốc hạ sốt + chườm ấm, và rồi dần dần chân tay con lại ấm dần (mỗi lần sốt con lại rét run, chân tay lạnh). Đến 9 giờ sáng hôm sau, con không sốt nữa, bụng cũng đỡ đau hơn mẹ mừng quá, nghĩ rằng bệnh con đã đỡ (tuy chưa biết chính xác con bị bệnh gì). Khi các cô ý tá sang tiêm con còn leo lẻo mồm trêu các cô, mẹ chỉ ngồi cười mà nghĩ chắc con đã ổn nên để bố trông con rồi về đi chợ vì con đòi được ăn cơm do tự tay mẹ nấu. Tất tả đi chợ, về đến nhà vừa cắm được nồi cơm thì bố gọi điện bảo ra luôn. Mẹ hốt hoảng lao xe ra viện thì con đang nằm ở phòng cấp cứu rồi, vây quanh là hàng chục bác sỹ, y tá. Nhìn thấy con mà chân tay mẹ bủn rủn, mẹ khuỵ xuống nhưng rồi lại vùng đứng lên lao sang phòng trực gọi bác sỹ trưởng phó khoa, một lát sau thì các bác ấy cũng hớt hải chạy từ phòng họp về.

Nhìn con lúc ấy mà mẹ thắt lòng, chỉ muốn gánh hết cho con thôi, nghe con hét (giọng méo mà chỉ có mẹ mới luận được ra) là: Cho con trở về CS con người, rồi sao mẹ đi đâu lâu thế thì mẹ cháu ân hận vô cùng, giá đừng bỏ 2 bố con lại thì đâu đến nỗi, mẹ cháu thật là người mẹ tồi, trước đây suốt ngày la mắng, trách phạt con thôi...
    Rồi sau sự nỗ lực của tất cả các BS, nhân viên khoa nhi, sau những bài hát, những câu chuyện của mẹ (lúc cháu mê man mẹ cháu đã cầm tay và nói với con rất nhiều về những chuyện thật vui và đáng yêu của gđ, hát cho con nghe những bài hát ru, những bài hát con yêu thích - mẹ cháu ko biết mình làm thế có đúng ko nữa) thì Chanh cũng dần dần hồi phục. Đến tầm 6 giờ tối thì con tỉnh lại. Kết quả chụp cắt lớp não không việc gì, sau hội chẩn BS kết luận Chanh nhiễm vi khuẩn gram âm, con được truyền và tiêm 2 loại KS khác nhau.

Rồi cái vi khuẩn quái ác ấy cũng bị tiêu diệt, con hết sốt, dần khoẻ lại, ra viện và đi học. Nhưng nhìn con gầy gò mệt mỏi là mẹ lại đau thắt lòng, thương con quá đi thôi. Mong là từ giờ trở đi con sẽ thật khoẻ mạnh.
    Khi Chanh tỉnh lại, mẹ hỏi han và được biết hôm ấy con đã ăn bánh gatô do một bạn mang đến lớp, hỏi ra thì không bạn nào bị mà chỉ con bị thôi ốn nói rằng có thể chỉ phần bánh bé ăn bị nhiễm khuẩn còn phần khác thì không), con thấy mệt từ chiều nên không ra tập thể dục được. Chiều mẹ đi đón con đã không nói vì con sợ mẹ lo.
    Tầm 2 đến 3 tuổi là tuổi các bé đi nhà trẻ, ngay cổng trường thường ê hề các đồ ăn để dụ bé, nhiều bố mẹ vì chiều con nên đã mua cho bé ăn đâu biết rằng nguy cơ nhiễm khuẩn ở thức ăn đường phố là rất cao. Có thể bố mẹ không mua cho con nhưng con đến lớp lại ăn cùng bạn giống trường hợp chị Chanh vậy.
    Qua bài học này, mong rằng các mẹ sẽ rút được kinh nghiệm để nuôi con cho thật tốt, chúc các bé luôn mạnh khoẻ.

http://lilypie.com/Fifth_Birthday_codemini.php
    Với mẹ các con là cả thế giới.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Ho theo mùa cách đề phòng như thế nào ?

Con bị ho kèm theo các triệu chứng như nhảy mũi, nghẹt mũi, hắt hơi, giọng nói thay đổi, bác sĩ nói...

• Tại sao tôi không ép con ăn

Tại sao tôi không ép con ăn Trong tất cả những công việc xung quanh vấn đề nuôi dạy con thì ăn...

• Vi khuẩn, có phải vợ tôi bị ám ảnh rồi không??

Tôi là thành viên mới tham gia diễn đàn, thật sự có vấn đề nan giải này tôi không biết phải làm thế nào nên lên đây tâm sự, mong các mẹ tư vấn giúp cho. Vợ tôi năm nay 32 tuổi, xưa nay bản tính nàng vốn sạch sẽ, ngăn nắp, từ hồi cưới đến giờ một tay nàng lo mọi việc trong nhà, có thể nói là một...

• Vi khuẩn gram-Có ai biết

Tuần trước con giai bị đau bụng, em nghi cháu bị giun nên mang phân đi xét nghiệm. Kết quả là không có trứng/ấu trùng giun sán. Nhưng xét nghiệm vi khuẩn chí lại thấy ghi: vi khuẩn gram lấn át hệ vi khuẩn chí. Kết luận: cần theo dõi loạn khuẩn. Các mẹ thông thái có biết vi khuẩn gram là cái gì...

• 1 bài thuốc dân gian chữa ho và sổ mũi, ngạt mũi cho bé.

Em biết trên WTT có rất nhiều các bài thuốc cho con để chữa trị ho, viêm mũi, sổ mũi và ngạt mũi...

• 7,214 Bài viết

• 2,499 Được cảm ơn

ôi, chia sẻ với mẹ nó! thật, em cũng ko biết phải phòng ngừa đến mức nào nữa! không biết bảo vệ con cho đến mức nào là đủ! Mong rằng con của chúng ta luôn mạnh khỏe và lớn ngoan!
    • 2,818 Bài viết

• 1,317 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Meo_mup Xem bài viết
    ôi, chia sẻ với mẹ nó! thật, em cũng ko biết phải phòng ngừa đến mức nào nữa! không biết bảo vệ con cho đến mức nào là đủ! Mong rằng con của chúng ta luôn mạnh khỏe và lớn ngoan!
    Chị ko bao giờ cho con ăn đồ linh tinh không rõ nguồn gốc nhưng đến lớp con lại ăn cùng bạn, thật khổ. Ở đây bệnh viện xét nghiệm ko ra nên ko điều trị đúng hướng, cứ tiêm ks và truyền suốt mà con ko đỡ lại nặng ra.
    Biểu hiện của bệnh là bé sốt cao, rét run, đau bụng, buồn nôn nếu ko may con mẹ nào bị như vậy thì hãy nghĩ ngay đến VK Gram âm nhé, loại này phải kết hợp mấy loại KS mới tiêu diệt được nó đấy. Thực ra vào viện thì phải phục tùng BS nhưng nhiều khi cảm nhận của người mẹ còn chính xác hơn đấy.

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 337 Bài viết

• 177 Được cảm ơn

Mình không chủ trương cho nhóc nhà mình ăn thức ăn đường phố, nhưng bé cùng nhà lại được mẹ và bà mua thịt xiên, cháo, giò chả cho ăn, nên nhóc nhà mình cứ đòi. Thật khó xử khi cách nuôi con của những người trong cùng gia đình không giống nhau.
    • 2,818 Bài viết

• 1,317 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi minhvi193 Xem bài viết
    Mình không chủ trương cho nhóc nhà mình ăn thức ăn đường phố, nhưng bé cùng nhà lại được mẹ và bà mua thịt xiên, cháo, giò chả cho ăn, nên nhóc nhà mình cứ đòi. Thật khó xử khi cách nuôi con của những người trong cùng gia đình không giống nhau.
    Vì sức khỏe của con mẹ nó nên cương quyết, bổ dưỡng đâu, ngon miệng đâu chưa biết mà có khi còn có hại.