Cùng mẹ chăm sóc bé yêu

Thực phẩm nên tránh khi trẻ dưới 1 tuổi

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 1.48K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 7,214 Bài viết

• 2,498 Được cảm ơn

Có một số thực phẩm chúng ta thường sử dụng phổ biến hàng ngày, nhưng với trẻ dưới một tuổi thì cần cẩn trọng để đảm bảo sức khỏe và an toàn cho bé.
    Bé 1 tuổi và những thực phẩm cần tránh
    Muối

Bạn không nên cho thêm muối vào bất cứ thức ăn nào dành cho bé, vì lúc này thận của bé chưa thích ứng với lượng muối nhiều. Một số loại thực phẩm có hàm lượng muối cao như: pho mát, xúc xích, thịt hun khói cũng nên hạn chế cho trẻ ăn.

Khi mua các thực phẩm dành cho bé, bạn cần kiểm tra kỹ thành phần muối trên bao bì. Theo khuyến cáo của các chuyên gia, trẻ dưới 1 tuổi không nên cho dùng quá 0,4g natri mỗi ngày. Nếu nấu ăn cho gia đình, bạn cũng nên hạn chế cho thêm muối vào các món ăn mà bé có thể ăn được. Điều này cũng giúp bạn đảm bảo sức khỏe cho cả gia đình.
    Đường

Các thực phẩm và thức uống có đường thường chứa nhiều chất ngọt nên hay làm sâu răng khi răng trẻ mới mọc. Chỉ nên thêm đường vào thực phẩm khi thực sự cần thiết. Trẻ dưới một tuổi tốt nhất không cho dùng các loại bánh ngọt, bích quy, kẹo, kem.
    Mật ong

Không nên dùng mật ong cho trẻ dưới một tuổi trong bất kỳ tình huống nào, ngay cả khi trẻ bị ho. Bởi vì, trong mật ong có chứa một loại vi khuẩn có thể gây độc tố cho đường ruột của bé. Điều này có thể dẫn đến tình trạng nghiêm trọng là ngộ độc ở trẻ sơ sinh.

Mật ong cũng là một dạng đường, cũng có nghĩa nó có thể ảnh hưởng không tốt cho răng và gây sâu răng.
    Thực phẩm ít béo, ít calo và nhiều chất xơ

Nếu chọn thực phẩm này cho trẻ sơ sinh thì đây không phải là ý kiến hay. Trẻ nhỏ phát triển nhanh do đó rất cần được cung cấp nhiều calo và các chất dinh dưỡng từ một lượng nhỏ thực phẩm hàng ngày, hơn là thực phẩm giàu chất xơ cho người lớn.

Chất béo cung cấp cho trẻ năng lượng và một số vitamin chỉ có thể tìm thấy trong chất béo. Vì vậy nên chọn các thực phẩm giàu sữa béo dành cho bé.

Không nên cho trẻ dùng các thực phẩm chứa thành phần chất xơ cao, đặc biệt là nguyên cám vì sẽ làm cản trở sự hấp thu một số khoáng chất quan trọng như canxi, sắt. Trẻ lớn hơn một tuổi mới nên cho trẻ ăn gạo nâu, mì, hay ngũ cốc nguyên cám vào bữa sáng.
    Các loại hạt

Trẻ dưới 5 tuổi không nên cho ăn các loại hạt, nhất là đậu phộng vì có thể gây nghẹn, tắc nghẽn đường thở. Bên cạnh đó, đậu phộng cũng là loại thực phẩm dễ gây dị ứng cho trẻ nhỏ.
    Một số loại cá

Cá mập, cá kiếm, cá maclin là những loại cá chứa hàm lượng thủy ngân cao, có thể ảnh hưởng xấu đến sự phát triển thần kinh của trẻ, do đó cũng nên tránh cho trẻ ăn. Một số hải sản có vỏ cũng cần hạn chế vì có thể gây ngộ độc thức ăn ở trẻ.
    Trứng sống

Không nên dùng trứng sống hay trứng chưa chín kỹ cho bé. Trẻ dưới 6 tháng tuổi có thể cho ăn trứng nhưng bạn phải đảm bảo trứng được luộc chín kỹ cho đến khi cả lòng trắng và lòng đỏ rắn lại.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 7,214 Bài viết

• 2,498 Được cảm ơn

Chọn thực phẩm cho trẻ sao cho bé tránh được những nguy cơ không tốt là rất quan trọng. Vì vậy, khi cho trẻ ăn những thực phẩm dưới đây, các bà mẹ trẻ phải hết sức lưu ý:
    Lòng trắng trứng

Trẻ dưới 1 tuổi được khuyến cáo không nên ăn lòng trắng trứng vì lòng trắng trứng có lượng protein quá cao có thể khiến cho trẻ bị dị ứng.

Các loại thực phẩm không tốt cho bé

Với lòng đỏ trứng là thực phẩm giàu chất dinh dưỡng nhưng bạn cũng chỉ nên cho trẻ ăn lòng đỏ sau 9 tháng tuổi. Lưu ý trẻ rất dễ nghẹn khi ăn lòng đỏ trứng luộc vì vậy nên cho trẻ ăn từ từ, ít một.
    Mật ong

Trong mật ong có chứa chất botulism, là thành phần không tốt đối với tiêu hóa của trẻ. Kể cả qua chế biến, hay đun nấu chất botulism cũng không bị phân hủy.

Đối với trẻ dưới 12 tháng tuổi, mật ong có thể gây ngộ độc ảnh hưởng đến hệ thần kinh và có thể gây tử vong cho trẻ.
    Thạch

Thành phần chủ yếu của thạch là carrageenan và nước, chất nhũ hóa, sodium alginate, agar , chất kết đông gelatin, hương liệu,… nên không phải là chế phẩm từ hoa quả. Các chất trong thạch có thể gây ảnh hưởng đến sự hấp thụ các dưỡng chất khác của trẻ.

Các loại thực phẩm không tốt cho bé

Các loại hương liệu trong thạch không những không có chút dinh dưỡng nào mà còn có một độc tố nhất định dễ tích tụ lại trong cơ thể trẻ.

Đặc biệt, trong số các dị vật đường thở thường gặp thì thạch là loại dị vật gây tổn thương nặng nề nhất cho trẻ. Vì vậy các bác sỹ khuyến cáo không nên cho trẻ dưới 5 tuổi ăn thạch.
    Đường trắng

Đường trắng có tính axit nên trẻ ăn nhiều lâu dài sẽ hình thành thể chất và não mang tính axit, ảnh hưởng không tốt đến phát triển trí lực của bé.

Mặt khác đường và đồ ngọt đều không tốt cho sự phát triển răng của trẻ, gây sâu răng.
    Đồ ăn nhanh

Đồ ăn nhanh thường gây nghiện với trẻ. Trẻ ham ăn đồ ăn nhanh rất dễ mắc bệnh béo phì. Các chất như cholesterol trong đồ ăn nhanh có thịt sẽ tích tụ lại trong máu và gây bệnh về tim mạch, ngăn cản sự lưu thông máu dẫn đến nhồi máu cơ tim. Trans Fat là một loại chất béo cực kỳ nguy hiểm có trong hầu hết các loại đồ ăn nhanh với tỉ lệ khá cao.
    • 7,214 Bài viết

• 2,498 Được cảm ơn

Cha mẹ không được cho trẻ dưới một tuổi ăn mật ong – cảnh báo này được đưa ra sau khi 3 em bé ở Anh phải đi cấp cứu vì ngộ độc nặng loại thực phẩm này.

Trường hợp mới nhất là một bé 15 tháng tuổi – ca thứ ba ở Anh bị ngộ độc cấp trong năm qua, liên quan đến mật ong.

Theo Telegraph, ngộ độc cấp mật ong gây ra do những bào tử độc, vốn thường ở trạng thái “ngủ” trong đất cát và bụi, tuy nhiên đôi khi chúng cũng xâm nhập vào mật ong.

Khi các bào tử này xâm nhập vào hệ tiêu hóa của bé, chúng sống lại, phát triển và sinh sôi, tạo ra loại chất độc có thể gây ngộ độc cấp. Triệu chứng của tình trạng này bao gồm trẻ bị yếu cơ, khó thở và táo bón.

Mật ong nguy hiểm với trẻ dưới 1 tuổiKhông nên cho trẻ dưới 1 tuổi uống mật ong

Các chuyên gia cho biết mật ong an toàn với trẻ trên một tuổi, nhưng đường ruột của các em bé dưới một tuổi thì chưa phát triển hoàn thiện để có thể chống lại vi khuẩn độc.

Sam Montel, từ Cơ quan tiêu thuẩn thực phẩm Anh, cho biết “mặc dầu mật ong được xem là giúp trẻ giảm ho, nhưng ngộ độc cấp mật ong là tình trạng rất nghiêm trọng, vì thế việc dùng nó để chữa ho là không đáng đánh đổi lấy nguy cơ này”.

“Mật ong cũng là một nguồn cung cấp đường, vì thế hãy tránh dùng, cũng như với các loại bimbim và nước uống có đường khác, nhằm hạn chế tình trạng trẻ bị sâu răng”, chuyên gia cho biết.

“Vì mối liên quan giữa mật ong và tình trạng ngộ độc, cha mẹ không nên cho các em bé dưới 1 tuổi dùng mật ong trong bất kỳ tình huống nào, kể cả khi đã trộn nó với sữa”.
    • 3,264 Bài viết

• 1,497 Được cảm ơn

Hồi Cacao dưới 1 tuổi, ở nhà Heo cũng nấu ăn cho Cacao không nêm nếm gì hết... ăn lạt hoàn toàn luôn đó!! Pà ngoại nói vậy mới tốt, nhưng sau 1 tuổi thì bắt đầu nêm ít muối, nước mắm... để kích thích khẩu vị bé hơn. Nhưng nói thiệt là if ăn đồ ăn không nêm gì hết, lạt phèo sao ăn nổi nhỉ???
    Be Happy with sweety Cacao and our Family
    • 7,214 Bài viết

• 2,498 Được cảm ơn

Ờ, nghe đồn là chưa thử, sao biết lạt hay ko?! con mới đẻ, chắc mới phân biệt đc có ngọt ( sữa ) và lạt (nước) thôi, do đó, ăn cháo/bột có ngon từ thịt, ngọt từ xương ( hem đc dùng xương ò nhơ) là đủ cho con rồi!
    tại vậy nên Heo cũng k nêm cho con ăn mặn từ hồi nhỏ, cho chừng vài giọt nước mém thôi à Heo lùn ơi!
    • 527 Bài viết

• 157 Được cảm ơn

thông tin này hữu ích quá, nhất là vụ ko cho dùng mật ong í, vì đó vốn là bài thuốc gia truyền của mấy bà chứ hic
    • 7,214 Bài viết

• 2,498 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Thu Hà Xem bài viết
    thông tin này hữu ích quá, nhất là vụ ko cho dùng mật ong í, vì đó vốn là bài thuốc gia truyền của mấy bà chứ hic
    ừa, mật ong, thiệt tình là bạn Heo thấy cực kỳ hiệu quả! mình dùng mật ong cho mọi trường hợp ho, viêm họng, viêm họng mủ, cảm! nhưng tuyệt k dùng cho con khi con chưa đc 1 tuổi! hôm wa mới cho con rơ lưỡi mật ong lần đầu
    • 3,264 Bài viết

• 1,497 Được cảm ơn

Hồi đó cũng có lúc vc Heo gay nhau vì chuyện mật ong này nè, Heo thì bảo là chưa dùng được vì bé còn nhỏ quá... chồng thì tiếc của, tiếc công của pà nội chắc mót từ quê mang lên cho cháu dùng nên cứ bắt phải dùng liền! Điên quá Heo quát cho vài phát, mật ong để lâu cũng có sao đâu, đâu phải không dùng nhưng chưa dùng bây giờ thôi mà
    Đàn ông quả là, không bít gì mà cứ bô bô là hỉu biết...
    Be Happy with sweety Cacao and our Family
    • 3,693 Bài viết

• 1,457 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Heo Lu`n Xem bài viết
    Hồi đó cũng có lúc vc Heo gay nhau vì chuyện mật ong này nè, Heo thì bảo là chưa dùng được vì bé còn nhỏ quá... chồng thì tiếc của, tiếc công của pà nội chắc mót từ quê mang lên cho cháu dùng nên cứ bắt phải dùng liền! Điên quá Heo quát cho vài phát, mật ong để lâu cũng có sao đâu, đâu phải không dùng nhưng chưa dùng bây giờ thôi mà
    Đàn ông quả là, không bít gì mà cứ bô bô là hỉu biết...
    Con trai thừong nghe mẹ hơn, có mẹ kế bên làm sao nghe vợ nói. Chồng mình được cái mình đã quán triệt từ lúc mang thai, cái nào nên ăn, cái nào không nên ăn cho bà bầu mình biết. Và sau khi sinh con, cái gì dùng được cho con mình cũng đã nghiên cứu và hiểu để áp dụng cho con. Mình nói nếu mẹ cứ cương quyết bắt thê snafy thế kia thì em kệ đó. Vì mình đã cho chồng đi theo vào các lớp ' chuẩn bị làm cha mẹ' nghe các chuyên gia nói về hủ tục ngày xưa không đúng với khoa học bây giờ nên chồng nghe vợ về khoản nuôi con lắm. Như mình chuẩn bị đồ đi sinh thì mẹ chồng bắt mình mang theo chai mật ong để rơ lưỡi cho bé và cho bé uống tí xíu trước khi lần đầu tiên bú mẹ. Mình nói bây giờ không ai rơ bằng mật ong, mang vào bv bs la liền. Còn khi bé đói cho bé bú mẹ ngay sau sinh nếu chưa có sữa thì bé bú sữa công thức chứ làm sao uống mật ong được. Xong mình cứ kệ mẹ chồng mình nói gì, mình cứ làm theo ý mình. Bây giờ khoa học đã chứng minh chứ không theo các cụ thời xưa nữa, thêm vào đó là qua sách báo, cá diễn đàn mà học thêm được nhiều. Nuôi con theo khoa học chứ không thể theo hoàn toàn kinh nghiệm ngày xưa.
    Em nào có nói lời chia tay
    Mà chiều nay chông chênh đến vậy
    Con đường xưa vẫn trải đầy ánh nắng
    Sỏi đá khô cằn.............
    Cũng thổn thức kêu đau
    • 3,693 Bài viết

• 1,457 Được cảm ơn

Ôi! Cả tuần nay nấu cháo em toàn cho thêm vài hạt muối Iot thôi vì sợ bé thiếu Iot, em chỉ cho vài hạt xíu xiu à. Vậy là không được cho tí nào khi bé dưới 1 tuổi hả chị? Mai phải thay đổi ngay.
    Cũng thổn thức kêu đau
    • 7,214 Bài viết

• 2,498 Được cảm ơn

vài hạt thì cũng k sao mà mẹ SOnoko
    nhà mẹ Sonoko hay ghê đó, nhà Mứp hồi đầu cũng quán triệt tư tưởng với nhau, vậy chớ mà bà nội chọt 1 2 câu là bố Ken nghe liền. nhớ hoài luôn!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,693 Bài viết

• 1,457 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Meo_mup Xem bài viết
    vài hạt thì cũng k sao mà mẹ SOnoko
    nhà mẹ Sonoko hay ghê đó, nhà Mứp hồi đầu cũng quán triệt tư tưởng với nhau, vậy chớ mà bà nội chọt 1 2 câu là bố Ken nghe liền. nhớ hoài luôn!
    Vì mẹ chồng em rất ngộ, với em khi em đưa ra việc gì nên làm, không nên làm em đều có lập luận chắc chắn và có chứng minh cụ thể. Nhưng hôm nay mc em nói vấn đề đó em đã giải thích cặn kẽ, sang hôm sau và thời gian sau vẫn nói sao em không làm như thế nên sau này cái gì em cũng nói 1-2 lần thôi, sau đó bà nói gì cũng kệ. Còn chồng em không đồng ý với ý kiến của em, em lên Gg, seach ra chỉ chồng xem các thông tin chứ em không nói suông. Có nhiều câu chồng phán rất cay đắng, em cũng nhớ hoài luôn. Nhưng cách nuôi con thì do em quyết định, kể cả dạy con nữa.
    Cũng thổn thức kêu đau
    • 7,214 Bài viết

• 2,498 Được cảm ơn

mình cũng như bạn, thậm chí in ra, đưa cho mẹ chồng đọc, nhưng rồi đâu cũng vô đó, đầu óc nó bảo thủ nên khổ lắm! chồng thì tất tần tật mẹ mình là đúng hết! Câu cửa miệng của bà là " tao nuôi 3 đứa con như vậy, có sao đâu" ( haiz, 3 đứa như 3 con cò ma, chỉ ăn cá chiên, sườn ram và canh khổ qua)
    Mình thì tập cho con ăn sam sưa đủ thứ, nuôi dạy con theo khoa học ...vậy nên mình thành single mom đây