Cùng mẹ chăm sóc bé yêu

Sự phát triển của trẻ từ 5 – 6 tuổi

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 1.01K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 6,889 Bài viết

• 5,618 Được cảm ơn

Sự phát triển thể chất

Những đặc tính thông thường

1. Biết tự mặc và cởi quần áo
    2. Có thể bị viễn thị. Đây là một việc hết sức thông thường, có thể gây ra sự rối loạn trong việc kết hợp giữa tay và mắt.
    3. Có thể tự đi vệ sinh
    4. Có thể bị đau bụng hoặc nôn nếu bị buộc phải ăn những món không thích; thích những món đơn giản thường ngày, thích chọn các loại thức ăn khác nhau, có thể có khẩu phần ăn lớn hơn.

Những việc cha mẹ làm cho bé
    1. Để con tự xoay sở với việc mặc và cởi đồ
    2. Đưa con đi kiểm tra mắt nếu hiện tượng này xảy ra. Chấp nhận những hành động kì quặc như là một điều bình thường xảy ra vào giai đoạn này.
    3. Cứ để bé tự đi vệ sinh, trông chừng bé có khoảng cách
    4. Cho con ăn nhiều loại thức ăn nhưng đừng ép chúng ăn bất cứ món nào.

• 6,889 Bài viết

• 5,618 Được cảm ơn

Sự phát triển trí tuệ

1. Khi mệt mỏi hoặc lo lắng có thể nói ngọng, nói lắp
    2. Chỉ làm những việc mà chúng nghĩ là có thể đạt được thành công, luôn làm theo các chỉ dẫn và tuân theo sự giám sát, hướng dẫn.
    3. Nhận biết được màu sắc, số đếm, biết phân biệt các đồng tiền xu, biết in các bức thư và có một số trẻ còn biết tự học đọc.

1. Không quá chú ý tới những xáo trộn về ngôn ngữ kể trên bởi đó có thể chỉ là hiện tượng tức thời.
    2. Rèn luyện cho con những kĩ năng cần thiết và tạo điều kiện để con có được thành công trong những việc chúng làm.
    3. Đưa con đi đây đi đó: đến các nhà hàng, cửa hiệu và tạo điều kiện để con tự viết ra tên những người con yêu quý và tên các đồ vật, đặc biệt là những người, vật có tên ngắn.

• 6,889 Bài viết

• 5,618 Được cảm ơn

Sự phát triển về mặt xã hội

1. Có thể sẽ lo lắng nếu không thấy mẹ về vì mẹ là trung tâm trong thế giới của trẻ.
    2. Bắt chước người lớn và thích được khen.
    3. Chơi với cả bạn trai và bạn gái, luôn bình tĩnh và thân thiện, không quá đòi hỏi trong mọi mối quan hệ, có thể chơi với một bạn hoặc một nhóm bạn mặc dù thích chơi với bạn cùng giới hơn.
    4. Thích trò chuyện trong bữa ăn
    5. Nhận biết được sự khác biệt giữa hai giới và trở nên khiêm tốn hơn.
    6. Quan tâm đến việc em bé ở đâu ra
    7. Nếu không thích đi học, có thể ọe hoặc nôn
    8. Tuân thủ các quy tắc, luật lệ và thường hay phê bình những người không tuân thủ.

1. Tránh đi vắng cho đến khi trẻ được chuẩn bị về mặt tinh thần về việc đi và về của mẹ.
    2. Trẻ cần biết tin vào bản thân
    3. Tỏ ra vui vẻ và tạo điều kiện cho con chơi với các bạn
    4. Cho phép và trả lời những thắc mắc bột phát của trẻ.
    5. Đừng làm trẻ xấu hổ nếu chúng quan tâm tới những khác biệt về giới hay tự khám phá bản thân.
    6. Đưa ra lời giải thích đơn giản, chính xác.
    7. Khuyến khích trẻ khám phá những hoạt động thú vị ở trường.
    8. Giúp trẻ nhận biết giá trị của sự khác biệt ở mỗi người.

• 6,889 Bài viết

• 5,618 Được cảm ơn

Sự phát triển cảm xúc

1. Nhìn chung, trẻ ở tuổi này đều thật thà và thích nghi nhanh
    2. Có thể sợ một số thứ như: bóng tối, bị ngã, chó. Trẻ còn có thể sợ cơ thể bị thương mặc dù nỗi sợ đó không phổ biến lắm ở lứa tuổi này
    3. Nếu trẻ bị mệt, lo lắng hoặc cảm thấy buồn rầu thì chúng có thể có các hành vi sau: cắn móng tay, nháy mắt, ho khan, sổ mũi, mũi giật hoặc mút ngón tay cái
    4. Thích làm hài lòng người lớn.
    5. Dễ rơi vào trạng thái lúng túng, xấu hổ.

1. Luôn tôn trọng ý kiến của con
    2. Đừng làm lơ trước những nỗi sợ của con
    3. Đừng quá sốt sắng trước những hành vi này của trẻ vì sự lo lắng ở chúng là tức thời và bình thường. Hãy tìm hiểu nguyên nhân khiến trẻ lo lắng và giúp trẻ giải quyết vấn đề. Giúp trẻ quản lý thời gian sao cho chúng có thời giờ nghỉ ngơi và chơi các trò nhẹ nhàng. Hãy đọc truyện cho trẻ nghe.
    4. Bộc lộ cho con thấy tình yêu bạn dành cho con bằng các ghi nhận, thừa nhận mỗi khi con cư xử tốt.
    5. Luôn để ý tới những điều có thể làm trẻ xấu hổ và giúp trẻ tránh những điều đó.

• 6,889 Bài viết

• 5,618 Được cảm ơn

Sự phát triển đạo đức

1. Muốn mình là một đứa trẻ ngoan, nhưng có thể nói dối hoặc chê bai người khác. Trẻ như vậy là do chúng rất thích làm hài lòng người lớn và muốn chứng tỏ là mình luôn làm đúng.
    2. Muốn làm những việc mà chúng cho là đúng và tránh những việc chúng cho là sai.

Những việc cha mẹ làm cho con:

1. Không nên quá sốc mỗi khi con nói dối. Nói dối không phải là một vấn đề quá nghiêm trọng ở tuổi này. Hãy dạy cho con bạn biết sống có trách nhiệm với mỗi hành động của chúng theo một cách tích cực nhất.
    2. Khen ngợi tinh thần hành động theo những điều tin tưởng ở con. Đừng phạt con chỉ vì không phải lúc nào chúng cũng ngoan như bạn muốn.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 2,575 Bài viết

• 1,932 Được cảm ơn

cám ơn bài viết chia sẻ của mẹ muctieu dựa vào sự phát triển của trẻ từ 5-6 tuổi thì mình thấy bé nhà mình mới bước sang giai đoạn 5 tuổi. sau khi đọc bài viết của mẹ thì thấy bé mình phát triển tốt về mọi mặc mình mừng quá, từ mình có bé thứ 2 nên chăm lo cho bé nhỏ nên ít quan tâm chăm sóc cho bé lớn hơn thế nên mình rất mừng khi bé đã biết phụ mẹ biết tự xúc cơm ăn và tự đi vệ sinh tự tắm rửa, mình thì do bận rộn quá nên cũng ít trò chuyện với con hơn, khi đọc bài viết của mẹ rất là hữu ích cho mình trong giai đoạn phát triển sắp tới của con

• 3,386 Bài viết

• 1,422 Được cảm ơn

Mong con được 1 tuổi- 2 tuổi- 3 tuổi- 4 tuổi- 5 tuổi- 6 tuổi, trời sao lâu quá! hichic
    Em nào có nói lời chia tay
    Mà chiều nay chông chênh đến vậy
    Con đường xưa vẫn trải đầy ánh nắng
    Sỏi đá khô cằn.............
    Cũng thổn thức kêu đau

• 6,889 Bài viết

• 5,618 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sonoko Xem bài viết
    Mong con được 1 tuổi- 2 tuổi- 3 tuổi- 4 tuổi- 5 tuổi- 6 tuổi, trời sao lâu quá! hichic
    Con mà lớn mau như mẹ mong thì mẹ mau già chứ có tốt gì đâu mà mong! :Laughing: Em tham khảo mấy bài viết trên WTT trước đi, đến lúc con lớn đem ra áp dụng cũng không bõ công đâu! :Smiling:

• 1,707 Bài viết

• 1,156 Được cảm ơn

Sóc con của mình đã qua giai đoạn này rồi. Lưu trữ để giành chuẩn bị cho Thỏ con. Hihi.