Cùng mẹ chăm sóc bé yêu

Chia sẻ cách bảo quản sữa khi mẹ đi làm

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 14.9K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 2,239 Bài viết

• 1,067 Được cảm ơn

Ngay từ khi bé được 4 tháng tuổi, tôi đã phải đi làm trở lại, bé bú tôi từ lúc mới sinh nên khi đi làm tôi vẫn muốn bé bú sữa mẹ.
    Trước khi đi làm 1 tuần tôi bắt đầu vắt sữa vào bình để bé tập bú bình, phải mất 3 ngày bé mới bú quen, sau đó tôi vắt sữa và trữ sữa trong các bình sữa đã tiệt trùng và cất vào tủ lạnh. Tôi trữ sữa trong ngăn đá và cả ngăn mát, trong ngăn mát tôi trữ sữa cho bé uống trong vòng 24 tiếng, ngăn đá thì để lâu hơn. Mỗi lần cho bé uống, tôi ngâm bình sữa trong tô nước sôi để sữa ấm dần lên đến nhiệt độ thích hợp thì tôi cho bé uống. Hàng ngày tôi vẫn ăn uống đầy đủ chất bổ dưỡng, tranh thủ giờ nghỉ trưa ở cơ quan tôi vắt sữa vào bình tiệt trùng đem theo và cất vào tủ lạnh tới công ty, đến chiều tôi bỏ vào hộp xốp nhỏ, loại hay dùng để trữ đá kèm theo mua 1 ít đá lạnh để vận chuyển sữa về nhà. Với cách làm như thế, đến 2 tuổi con tôi vẫn được uống sữa mẹ. Bé phát triển rất tốt, lên cân đều.
    Nếu bạn ăn uống đầy đủ, giữ cho tinh thần thoải mái và chăm chỉ vắt sữa đều đặn thì bạn cứ yên tâm vẫn sẽ duy trì được lượng sữa mẹ mà không hề sụt giảm.
    Tôi luôn muốn dành cho con những điều tốt nhất nên tôi kéo dài thời gian cho bé uống sữa mẹ bởi vì theo tôi được biết sữa mẹ có nhiều kháng thể nên có khả năng tăng cường miễn dịch cho bé.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Những Mốc Phát Triển Cảm Xúc Của Trẻ

Trẻ sơ sinh phụ thuộc hoàn toàn vào sự giúp đỡ từ người khác nhất là người mẹ. Nếu bạn làm tốt công...

• Chia sẻ cách bảo quản và dùng xe máy.

Chào mọi người, dạo gần đây thấy xe máy cháy nổ nhiều quá đâm ra đi xe em cũng chẳng thấy yên tâm tí nào. Lúc nào trong người cũng nơm nớp lo sợ :-< Đọc báo thì bảo là nguyên nhân do xăng cộ rồi cả chuột bọ cắn phá nữa. Nghe mà thấy ghê quá, không biết khi nào thì đến lượt mình. Nay em viết bài này...

• Tự xay bột và nấu cho bé ăn dặm

Thưa bác sỹ! Đứa em em ở quê, em của em cho bé ăn dặm bằng cách xay các loại hạt, và gạo để nấu cho...

• Cách bảo quản sữa mẹ trong túi chân không để ngăn đá tủ lạnh

Chào các mẹ thông thái em băn khoăn vụ này quá: Em nhiều sữa quá bé nhà em mới 2,5 tháng bé ti ít lắm nên sữa còn thừa nhiều cứ phải vắt bỏ đi không thì ngực cương và đau lắm, mỗi lần vắt đi tiếc sữa thế. Em có thế bảo quản sữa trong ngăn đá tủ lạnh để sau này cho bé uống không? thời gian bảo quản...

• 1 bài thuốc dân gian chữa ho và sổ mũi, ngạt mũi cho bé.

Em biết trên WTT có rất nhiều các bài thuốc cho con để chữa trị ho, viêm mũi, sổ mũi và ngạt mũi...

• 25 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Một kinh nghiệm rất hay. Như vậy hơi mất công nhưng mà tốt cho con chị nhỉ. Mà ở công ty trưa vô toilet vắt sữa hơi bị kì kì nha. Mai mốt có con phải nhớ kinh nghiệm này. Cố gắng cho con uống sữa mẹ như chị không biết có được không.
    Làm sao sống được mà không yêu,
    Không nhớ, không thương một kẻ nào...
    :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::Rose::Rose::Rose :
    • 2,575 Bài viết

• 1,932 Được cảm ơn

kinh nghiệm của mẹ thật là bổ ích, đúng là sữa mẹ là tốt nhất cho con không có loại sữa nào bằng. nên nếu mẹ đủ sữa cho bé thì rất tốt.
    • 2,239 Bài viết

• 1,067 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vuhuongtra Xem bài viết
    Một kinh nghiệm rất hay. Như vậy hơi mất công nhưng mà tốt cho con chị nhỉ. Mà ở công ty trưa vô toilet vắt sữa hơi bị kì kì nha. Mai mốt có con phải nhớ kinh nghiệm này. Cố gắng cho con uống sữa mẹ như chị không biết có được không.
    hihi chị em phụ nữ đều thông cảm với nhau hết à, cứ kiếm chỗ nào sạch sẽ và hơi kín đáo 1 chút là được thôi, không có sao đâu, tất cả vì tương lai con em chúng ta mà :LoveStruc:
    • 1,235 Bài viết

• 1,765 Được cảm ơn

hix, giá như nhà chồng em mọi người cũng hiểu đc lợi ích của sữa mẹ như trên thì em cũng đỡ stress. Sò nhà em bú mẹ hoàn toàn từ lúc sinh tới giờ, lên cân đều (trộm vía) thế mà lúc nào chồng và BMC em cũng bảo là sữa CT tốt hơn, sữa mẹ chỉ để giải khát, rồi nào là ăn sữa mẹ nên mới đi ị nhiều thế và lỏng thế, hix hix. Bi giờ em đang tập cho bé ti bình, cũng thường xuyên vắt sữa ra cho cháu ti bình nhưng chỉ cần em ko để ý là ông bà nội lại lôi hộp sữa Similac ra cho cháu uống, có hôm còn lén lén lút lút lúc em ngủ lẻn lên phòng cần hộp sữa xuống nhà cho cháu ăn vì sợ nếu em dậy là sẽ lấy sữa mẹ trong tủ lạnh cho cháu. Em buồn lắm, người HN nhưng không văn minh tí nào cả, chán

NB: 3,3 kg :LoveStruc:; 2M: 6,7 kg ; 3M:8,5 kg;
    4M: 9,5 kg - lật :LoveStruc: 5M: 9,8 kg - đang tập bò :Kiss:
    6M: 10,2 kg - bò lùi và ngồi như ông say :Applause:
    8M: 10,3 kg - 74 cm (tháng trc sụt 0,2 kg) Đã ngồi vững, đang bám tường đứng, vẫn chưa bò
    • 35 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mesarang Xem bài viết
    Hàng ngày tôi vẫn ăn uống đầy đủ chất bổ dưỡng, tranh thủ giờ nghỉ trưa ở cơ quan tôi vắt sữa vào bình tiệt trùng đem theo và cất vào tủ lạnh tới công ty, đến chiều tôi bỏ vào hộp xốp nhỏ, loại hay dùng để trữ đá kèm theo mua 1 ít đá lạnh để vận chuyển sữa về nhà. Với cách làm như thế, đến 2 tuổi con tôi vẫn được uống sữa mẹ. Bé phát triển rất tốt, lên cân đều.

Tôi luôn muốn dành cho con những điều tốt nhất nên tôi kéo dài thời gian cho bé uống sữa mẹ bởi vì theo tôi được biết sữa mẹ có nhiều kháng thể nên có khả năng tăng cường miễn dịch cho bé.
    Em cũng 2 tháng nữa đi làm nhưng đã bắt đầu để dành sữa trong ngăn đá tủ lạnh rùi, mỗi ngày em để dành 150ml.em mua hộp nhựa L&L để sữa trong đấy. Cho em hỏi hộp xốp chị mua ở đâu? có to không chị? em rất muốn vắt sữa tranh thủ ở cơ quan nhưng sợ hộp to cồng kềnh, mọi người nhìn vào ngại lắm.

Mũm yêu: NB: 2,9kg 1m: 4,2kg 2m: 6,1kg 3m: 7,1 kg 4m: 7,8kg 64cm 5m:8,3kg 66cm 6m:9kg 68cm 7m:9kg 71cm :Kiss: 8m:9,5kg 72cm 9m:10kg 73cm 10m: 10kg 74cm
    • 2,239 Bài viết

• 1,067 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thaonguyencomat Xem bài viết
    hix, giá như nhà chồng em mọi người cũng hiểu đc lợi ích của sữa mẹ như trên thì em cũng đỡ stress. Sò nhà em bú mẹ hoàn toàn từ lúc sinh tới giờ, lên cân đều (trộm vía) thế mà lúc nào chồng và BMC em cũng bảo là sữa CT tốt hơn, sữa mẹ chỉ để giải khát, rồi nào là ăn sữa mẹ nên mới đi ị nhiều thế và lỏng thế, hix hix. Bi giờ em đang tập cho bé ti bình, cũng thường xuyên vắt sữa ra cho cháu ti bình nhưng chỉ cần em ko để ý là ông bà nội lại lôi hộp sữa Similac ra cho cháu uống, có hôm còn lén lén lút lút lúc em ngủ lẻn lên phòng cần hộp sữa xuống nhà cho cháu ăn vì sợ nếu em dậy là sẽ lấy sữa mẹ trong tủ lạnh cho cháu. Em buồn lắm, người HN nhưng không văn minh tí nào cả, chán
    Hix, vậy thì mẹ nó sưu tầm mấy bài báo viết về lợi ích của sữa mẹ để cho cả nhà cùng đọc vậy. Sữa công thức cũng tốt nhưng trong mấy tháng đầu bé được uống sữa mẹ sẽ có nhiều kháng thể hơn
    • 2,239 Bài viết

• 1,067 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi babymommy Xem bài viết
    Em cũng 2 tháng nữa đi làm nhưng đã bắt đầu để dành sữa trong ngăn đá tủ lạnh rùi, mỗi ngày em để dành 150ml.em mua hộp nhựa L&L để sữa trong đấy. Cho em hỏi hộp xốp chị mua ở đâu? có to không chị? em rất muốn vắt sữa tranh thủ ở cơ quan nhưng sợ hộp to cồng kềnh, mọi người nhìn vào ngại lắm.
    Cái hộp xốp của mình nó nhỏ thôi, 20x30cm. Hoặc nếu ngại thì mẹ nó có thể mua cái bình ủ cho bé đó, cái dạng bình đôi đó. mẹ nó tháo cái lõi nhựa trong đó ra, là okie. Vì cái bình ủ đó được làm bằng xốp bao quanh đó. Nhìn đẹp và hết ngại nhé. Mình gửi kèm hình cho mẹ nó tham khảo nè
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,402 Bài viết

• 15,570 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thaonguyencomat Xem bài viết
    ối zời ôi, cái gọi là "ị nhiều và lỏng thế" là vì sữa mẹ rất dễ hấp thu nhé. Bé ăn vô mau tiêu mau hấp thụ nên mới mau thải ra như thế. Còn nếu cho ăn sữa bột công thức thì bé mới no lâu hơn đó.

Công nhận là chán đời với mấy người ko hiểu gì mà phán như đúng rồi.
    • 4,402 Bài viết

• 15,570 Được cảm ơn

thấy bạn hàng xóm nhà mình còn mua cả đá khô để bảo quản sữa mẹ được vắt ra ở cơ quan, chiều mang về cho con ăn. Chắc ở cơ quan ko có tủ lạnh.
    • 35 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mesarang Xem bài viết
    Cái hộp xốp của mình nó nhỏ thôi, 20x30cm. Hoặc nếu ngại thì mẹ nó có thể mua cái bình ủ cho bé đó, cái dạng bình đôi đó. mẹ nó tháo cái lõi nhựa trong đó ra, là okie. Vì cái bình ủ đó được làm bằng xốp bao quanh đó. Nhìn đẹp và hết ngại nhé. Mình gửi kèm hình cho mẹ nó tham khảo nè
    Cám ơn chị nhiều nhé! Em có mua túi ủ sữa của Avent hơn 400k, cái đấy cũng đc chị nhỉ, cái đấy quảng cáo giữ sữa ấm trong 4 tiêng.

Mũm yêu: NB: 2,9kg 1m: 4,2kg 2m: 6,1kg 3m: 7,1 kg 4m: 7,8kg 64cm 5m:8,3kg 66cm 6m:9kg 68cm 7m:9kg 71cm :Kiss: 8m:9,5kg 72cm 9m:10kg 73cm 10m: 10kg 74cm
    • 2,239 Bài viết

• 1,067 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me_Mit_Minh_Chau Xem bài viết
    thấy bạn hàng xóm nhà mình còn mua cả đá khô để bảo quản sữa mẹ được vắt ra ở cơ quan, chiều mang về cho con ăn. Chắc ở cơ quan ko có tủ lạnh.
    mình cũng có nghe đến đá khô nhưng chưa thấy bao giờ, đúng là lúa thiệt, tại cứ xài tủ lạnh và đá ướt không à
    • 2,239 Bài viết

• 1,067 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi babymommy Xem bài viết
    Cám ơn chị nhiều nhé! Em có mua túi ủ sữa của Avent hơn 400k, cái đấy cũng đc chị nhỉ, cái đấy quảng cáo giữ sữa ấm trong 4 tiêng.
    chà, cái hộp này thì quá sang rùi, đến 400K lận à, cái bình ủ trong cái hình của mình có giá từ 60-80K thôi à