Cùng mẹ chăm sóc bé yêu

Các giai đoạn phát triển chiều cao của cơ thể

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 4.13K Lượt đọc
  • 36 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 7,032 Bài viết

• 5,636 Được cảm ơn

Có 3 giai đoạn cơ thể tăng trưởng rất nhanh về chiều cao:

- Giai đoạn trong bào thai: trong 9 tháng mang thai, nếu người mẹ được ăn uống tốt tăng từ 10 - 20kg thì con sẽ đạt được chiều cao 50cm lúc chào đời và nặng từ 3kg trở lên.

- Giai đoạn sơ sinh đến 3 tuổi: 12 tháng đầu trẻ tăng 25cm; 2 năm tiếp theo mỗi năm trẻ cao thêm 10cm nếu được nuôi dưỡng tốt.

- Giai đoạn dậy thì: bình thường con gái từ 10 - 16 tuổi và con trai từ 12 - 18 tuổi. Trong thời gian dậy thì sẽ có 1 - 2 năm chiều cao tăng vọt từ 8 - 12cm mỗi năm nếu được nuôi dưỡng tốt. Nhưng trong thực tế, chúng ta không thể biết chính xác năm đó là năm nào nên vẫn phải đảm bảo dinh dưỡng tốt cho trẻ suốt trong thời gian dậy thì để trẻ phát triển. Sau thời kỳ dậy thì, cơ thể trẻ cũng tăng chiều cao nhưng với tốc độ rất chậm, tổng cộng số tăng chiều cao của các năm sau không bằng một năm chiều cao tăng vọt của thời kỳ dậy thì.

Người ta thường ước tính chiều cao của trẻ khi trưởng thành sẽ gấp đôi chiều cao lúc 2 tuổi (chẳng hạn lúc 2 tuổi trẻ cao 82cm, thì khi lớn sẽ cao 1,64m). Hoặc chiều cao lúc trưởng thành bằng chiều cao lúc 10 tuổi nhân với 1,25 (ví dụ khi 10 tuổi trẻ cao 1,4m thì lúc trưởng thành trẻ sẽ cao 1,75m).

Qua đó chúng ta thấy sự chăm sóc nuôi dưỡng trong các giai đoạn mang thai, 3 năm đầu và giai đoạn dậy thì là rất quan trọng để phát triển chiều cao của trẻ.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 3,730 Bài viết

• 1,465 Được cảm ơn

Con em 9 tháng dài 77cm là có đạt chuẩn chưa chị? So với khi sinh bé đã hơn 25cm. Đến 12 tháng chắc phải được 80cm chị nhỉ? Mong được vậy lắm, vì lúc trong bào thai thì xương đùi bé hơi ngắn so với cân nặng, hôm nay nhìn cũng dài dài, đùi đỡ ngắn rồi, mừng quá!
    Em nào có nói lời chia tay
    Mà chiều nay chông chênh đến vậy
    Con đường xưa vẫn trải đầy ánh nắng
    Sỏi đá khô cằn.............
    Cũng thổn thức kêu đau
    • 7,032 Bài viết

• 5,636 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sonoko Xem bài viết
    Con em 9 tháng dài 77cm là có đạt chuẩn chưa chị? So với khi sinh bé đã hơn 25cm. Đến 12 tháng chắc phải được 80cm chị nhỉ? Mong được vậy lắm, vì lúc trong bào thai thì xương đùi bé hơi ngắn so với cân nặng, hôm nay nhìn cũng dài dài, đùi đỡ ngắn rồi, mừng quá!
    Nhìn hình Avatar là biết mẹ sonoko nuôi con giỏi rồi! Bé như thế là quá "ngon lành" rồi! Nhìn muốn cắn mấy phát quá! :Laughing: Mẹ nuôi con đầy đủ dinh dưỡng còn gì mà than thở nữa nè!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 7,032 Bài viết

• 5,636 Được cảm ơn

Các biện pháp chăm sóc nhằm tăng trưởng chiều cao của trẻ

Một số nghiên cứu cho thấy: chiều cao của con người ảnh hưởng bởi các yếu tố: dinh dưỡng (32%); di truyền (23%); rèn luyện thể lực (20%), môi trường sống, ánh nắng, bệnh tật, giấc ngủ... Đặc biệt nếu được nuôi dưỡng tốt, trong cùng một gia đình, thế hệ sau luôn luôn có chiều cao vượt hơn thế hệ trước. Dưới đây chúng tôi giới thiệu một số biện pháp giúp con bạn phát triển chiều cao:

- Biện pháp dinh dưỡng:
    có ảnh hưởng lớn nhất đến sự phát triển chiều cao, thể chất và trí tuệ của trẻ. Phụ nữ khi mang thai cần hiểu rõ là bạn ăn cho mình và cho con. Vì vậy ngoài việc bạn ăn đầy đủ các chất dinh dưỡng còn phải chú trọng việc ăn uống bổ sung các loại vitamin để giúp thai nhi phát triển tốt. Các loại vitamin có nhiều trong rau xanh, trái cây chín, thịt, cá, trứng, sữa... khi cần bạn nên đi khám để được bác sĩ chỉ định cho dùng thêm các loại vitamin và khoáng chất tổng hợp như vitamin A, D, C, nhóm B, canxi, magiê, sắt...
    Bạn cần nuôi dưỡng trẻ với một chế độ dinh dưỡng hợp lý: ăn đủ năng lượng để giúp cơ thể khoẻ mạnh và tăng trưởng liên tục. Một ngày cho trẻ ăn 3 bữa ăn chính vào sáng, trưa, tối và thêm 2-3 bữa phụ vào giữa buổi sáng và sau giấc ngủ trưa để giúp trẻ tăng cân, tăng chiều cao hàng tháng đúng tiêu chuẩn. Thức ăn cần đủ 4 nhóm chất là đạm, đường, béo, vitamin và khoáng chất, đồng thời phải phong phú chủng loại thực phẩm, tốt nhất nên có trên 20 loại thức ăn mỗi ngày.
    Ngoài ra còn các chất có ảnh hưởng đến sự phát triển chiều cao như: sắt, kẽm, iod. Thức ăn nhiều sắt: gan, huyết, trứng, thịt, cá, đậu đỗ, rau dền, sữa có bổ sung sắt. Thức ăn nhiều kẽm là hàu, sò, gan lợn, sữa, thịt bò, lòng đỏ trứng, cá, đậu nành. Thức ăn nhiều iod: muối iod, phomai, trứng gà, sữa, cá biển, rau câu, tảo.

- Biện pháp rèn luyện thể lực: sự vận động cơ bắp sẽ kích thích, đẩy mạnh quá trình chuyển hóa năng lượng, trao đổi chất, thúc đẩy tăng trưởng cơ thể, tăng cường lượng canxi vào mô xương giúp xương vững chắc hơn và phát triển ttốt hơn. Vì lợi ích như vậy, bạn cần hướng dẫn và tạo cho con thói quen tập thể dục hàng ngày với những bài thể dục vừa sức, phù hợp với độ tuổi của con bạn. Bạn có thể tham khảo các bài thể dục hướng dẫn trên truyền hình, trong sách vở và bài thể dục của cháu ở trường để dạy con luyện tập.

- Đảm bảo giấc ngủ ngon cho trẻ: ngủ ngon, ngủ sâu giúp cơ thể tiết hormon tăng trưởng, giúp tăng hấp thu canxi, kích thích xương dài ra và phát triển thể chất toàn diện. Số giờ ngủ tuỳ nhu cầu của mỗi lứa tuổi, song nhìn chung trẻ cần ngủ trên 8 giờ một ngày. Bạn nên tạo cho trẻ được ngủ trong phòng rộng rãi, sạch sẽ, thoáng khí, với một không gian yên tĩnh, đông ấm, hè mát, chăn ấm, đệm êm để con bạn có giấc ngủ sâu và ngủ ngon, bạn sẽ thấy con lớn lên sau mỗi giấc ngủ.

- Chăm sóc y tế: Bạn cần cho con tiêm phòng đầy đủ theo Chương trình Tiêm chủng mở rộng để con bạn được bảo vệ khỏi các bệnh nguy hiểm. Việc giữ vệ sinh thân thể, vệ sinh an toàn thực phẩm sẽ giúp con bạn ít bị các bệnh nhiễm khuẩn, ngộ độc, nhờ đó mà con bạn có điều kiện lớn nhanh hơn.

Các chất dinh dưỡng quan trọng giúp tăng chiều cao gồm: chất đạm (protein) rất cần để cơ thể tăng trưởng và phát triển. Nếu trẻ ăn không đủ protein sẽ ngưng tăng trưởng, sụt cân, rối loạn tiêu hóa, dễ mắc bệnh và hậu quả là chậm phát triển chiều cao. Thức ăn chứa nhiều đạm là thịt, cá, trứng, sữa, các loại đậu, đậu nành. Canxi là một khoáng chất quan trọng trong cấu trúc xương (chiếm 99%), làm cho xương vững chắc và giúp trẻ phát triển chiều cao. Nhu cầu canxi thay đổi theo tuổi, trung bình trẻ từ 6 tháng - 18 tuổi cần khoảng 400- 700mg Ca/ngày, muốn vậy bạn cần cho con uống từ 500 - 750ml sữa mỗi ngày.

Thức ăn có nhiều canxi gồm: sữa, cá, tép, tôm, cua, nghêu sò, ốc hến, đậu hũ, các loại rau. Vitamin A: rất cần thiết cho sự tăng trưởng của trẻ, giúp hình thành khung xương...

Thiếu vitamin A trẻ bị quáng gà, chậm lớn và không cao.Thức ăn nhiều vitamin A là gan các động vật: cá, bò, lợn, dê, sữa, lòng đỏ trứng, rau lá xanh đậm, củ quả chín có màu đỏ, vàng như cà rốt, gấc, đu đủ, xoài chín, cam, đào...

Vitamin D: giúp cơ thể hấp thu canxi, giúp tăng tổng hợp chất protein chuyên chở canxi trong máu. Cơ thể hấp thu vitamin D từ thức ăn như dầu gan cá thu, sữa, bơ, phomai, trứng, gan, tôm... và da tự tổng hợp vitamin D dưới tác dụng của ánh sáng. Vì vậy ngoài việc cho con ăn thức ăn có nhiều vitamin D, bạn cần cho con "tắm nắng" buổi sáng từ 15-30 phút mỗi ngày, cường độ ánh nắng nhẹ và diện tích da bộc lộ càng lớn càng tốt.

Theo: Bác Sỹ Ninh Hồng
    • 3,730 Bài viết

• 1,465 Được cảm ơn

Em cũng nuôi con như mọi người à chị, em còn phải học hỏi nhiều lắm, có lẽ bé nhà em là bé trai nên ăn uống cũng dễ hơn, bé gái thì nhõng nhẽo mà. Nhà chị có hai công chúa xinh quá rồi, tha hồ làm điệu cho hai bé.
    Cũng thổn thức kêu đau
    • 7,032 Bài viết

• 5,636 Được cảm ơn

Em cũng nuôi con như mọi người à chị, em còn phải học hỏi nhiều lắm, có lẽ bé nhà em là bé trai nên ăn uống cũng dễ hơn, bé gái thì nhõng nhẽo mà. Nhà chị có hai công chúa xinh quá rồi, tha hồ làm điệu cho hai bé.
    Nói tới việc ăn thôi là mệt dữ lắm! con gái hay nhõng nhẽo mà còn kén ăn nữa,.... Mỗi khi đút bé nhỏ ăn là phải tìm người ngoài la bé (người trong nhà wen mặt quá rồi, be ko sợ,... chỉ sợ người ngoài thôi). Người ta la 1 cái: "Có ăn không nào?", là bé há miệng nhai nuốt ừng ực,... thế mới khổ mẹ và bà ngoại, bế bé đi khắp xóm để tìm người la cho bé ăn đấy! Còn bé lớn, ngoại trừ những thời khắc đến trường là nhà cửa yên lặng thôi. Những giờ bé ở nhà, đến giờ ăn thì ôi thôi, cái miệng của mình như "ống tò le". Hi..hi... :Laughing:
    • 4,191 Bài viết

• 1,217 Được cảm ơn

Con e vậy dài hơn chàng nhà chị òi nghe thèm quá rooling:. Nuôi con cứ thấy phát triển được cái gì là mẹ mừng ghê hen nhà chị cg vậy thấy con nhùn là lo lắng cải thiện thế nào ngay không thì lại sợ ko kịp :Battin ey:
    Anh Hai ngoan

06h sáng 08.02.2010 đi đón con trai đêyyyy
    • 3,730 Bài viết

• 1,465 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi long_vi04 Xem bài viết
    Con e vậy dài hơn chàng nhà chị òi nghe thèm quá rooling:. Nuôi con cứ thấy phát triển được cái gì là mẹ mừng ghê hen nhà chị cg vậy thấy con nhùn là lo lắng cải thiện thế nào ngay không thì lại sợ ko kịp :Battin ey:
    Hihi, tương lai toàn bé cao to, con mình mà nhùn thì sau này ế vợ mất chị nhỉ? Mình phải cho bé dinh dưỡng tối ưu nhất có thể, nên em mới vào diễn đàn ngâm cứu học hỏi các chị nè, có khi phải xin số đt riêng để có gì khúc mắc hỏi cho nhanh chứ nhiều khi không biết hỏi ai.
    Cũng thổn thức kêu đau
    • 3,730 Bài viết

• 1,465 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi muctieu Xem bài viết
    Nói tới việc ăn thôi là mệt dữ lắm! con gái hay nhõng nhẽo mà còn kén ăn nữa,.... Mỗi khi đút bé nhỏ ăn là phải tìm người ngoài la bé (người trong nhà wen mặt quá rồi, be ko sợ,... chỉ sợ người ngoài thôi). Người ta la 1 cái: "Có ăn không nào?", là bé há miệng nhai nuốt ừng ực,... thế mới khổ mẹ và bà ngoại, bế bé đi khắp xóm để tìm người la cho bé ăn đấy! Còn bé lớn, ngoại trừ những thời khắc đến trường là nhà cửa yên lặng thôi. Những giờ bé ở nhà, đến giờ ăn thì ôi thôi, cái miệng của mình như "ống tò le". Hi..hi... :Laughing:
    Bởi vậy các bé hay nói mẹ dữ hơn ba là vậy, ngày xưa em cũng vậy, cứ nói mẹ dữ và khó hơn ba. hóa ra do con làm cho mẹ phải dữ dằn chứ mẹ đâu muốn làm mặt hình sự với con chị nhỉ?
    Cũng thổn thức kêu đau
    • 862 Bài viết

• 837 Được cảm ơn

Con e khi sinh co 44 cm hà, giờ 13 tháng mà cao 75 và 77 cm, huhu không biết có bị lùn không nữa. Con gái lùn không sao chứ con trai mà lùn thì hichic ế vợ là cái chắc, mà đến khi tụi nó đến tuổi lấy vợ thì con gái hiếm rùi (tỷ lệ nam nữ đang chênh lệch dzữ quá!) lại càng khó có con dâu!
    • 7,032 Bài viết

• 5,636 Được cảm ơn

Bởi vậy các bé hay nói mẹ dữ hơn ba là vậy, ngày xưa em cũng vậy, cứ nói mẹ dữ và khó hơn ba. hóa ra do con làm cho mẹ phải dữ dằn chứ mẹ đâu muốn làm mặt hình sự với con chị nhỉ?
    Khi chị vừa la bé xong, Em biết Gà Con nhà chị nói với chị như thế nào ko? "Sao mẹ nói con phải làm gương cho em, ko được la mắng em khi em còn nhỏ. Vậy sao mẹ ko làm gương cho con?" :RaisedEye. Chị hỏi lại bé: "Sao con nói vậy? Mẹ làm gì sai mà con nói không làm gương?" :Thinking:. Bé trả lời: "Thì mẹ phải làm gương bằng cách không được la con chứ, con còn nhỏ mà!" :Sigh::Laughing: ....

Vậy là chị phải giải thích "bu lu... ba la..." về định nghĩa của từ "làm gương" và từ "làm sai" cho bé! Bé mới gật gù và cười hi..hi... với mẹ!
    • 7,032 Bài viết

• 5,636 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhatdong-nhatnam Xem bài viết
    Con e khi sinh co 44 cm hà, giờ 13 tháng mà cao 75 và 77 cm, huhu không biết có bị lùn không nữa. Con gái lùn không sao chứ con trai mà lùn thì hichic ế vợ là cái chắc, mà đến khi tụi nó đến tuổi lấy vợ thì con gái hiếm rùi (tỷ lệ nam nữ đang chênh lệch dzữ quá!) lại càng khó có con dâu!
    Chắc tại em sinh đôi nên phần dinh dưỡng khi mang thai lúc nào cũng bị chia hai nên bé hơi nhỏ hơn so với các bà mẹ sinh 1 con. Nhưng bé vẫn còn có giai đoạn phát triển chiều cao mà, mẹ tập trung bồi dưỡng các chất dinh dưỡng chứa nhiều canxi như: phô mai, tôm, cua, váng sữa,..... thì bé sẽ phát triển chiều cao thôi mà!
    • 2,575 Bài viết

• 1,932 Được cảm ơn

bé nhà mình lúc 1 tuổi cao có 69 cm, nặng 9kg. vậy là so với chuẩn là bé nhà mình bị lùn rồi, ba mẹ lùn nên bé cũng hưởng đến do di truyền nhưng hôm vừa rồi đi hội thảo chuyên gia tư vấn là dinh dưỡng rất quan trọng quyết định đến chiều cao của trẻ sau này, vậy là phải tăng cường đủ dưỡng chất để tăng chiều cao cho bé thôi, vì 3 năm đầu đời rất quan trọng đối với bé. cám ơn thông tin bổ ích của mẹ nha.
    • 1,946 Bài viết

• 1,903 Được cảm ơn

Cảm ơn những thông tin bổ ích của mẹ muctieu. Mình cũng lo cái vụ chiều cao của con lắm vì mình khong duoc cao. Chỉ hi vong con hấp thu dinh dưỡng tốt, sẽ cải thiện tình trạng chiều cao sau này.
    • 7,032 Bài viết

• 5,636 Được cảm ơn

Mình post thêm 1 bài về:

Các dấu hiệu thiếu canxi ở trẻ nhỏ

- Trẻ quấy khóc, ngủ không ngon giấc, khi ngủ hay giật mình. Mỗi lần như vậy, trẻ có những cơn khóc thét, co cứng toàn thân, đỏ và tím mặt, cơn khóc kéo dài và có thể nhiều giờ hoặc suốt đêm. Càng dỗ, càng ru, càng cho bú, trẻ càng khóc nhiều, có thể ngưng thở trong cơn khóc.

- Ra nhiều mồ hôi, nhất là khi ngủ.

- Tóc rụng thành đường hình vành khăn sau gáy.

- Hay có những cơn co thắt thanh quản gây khó thở, nấc cụt, ọc sữa… Những trường hợp nặng có thể ngưng thở và thở nhanh, có các cơn tăng nhịp tim và có thể gây suy tim. Trẻ thiếu bị còi xương nặng do thiếu canxi thì thóp chậm liền, đầu bẹt, lồng ngực dô, chân vòng kiềng hoặc chữ bát.

- Trẻ lớn hơn thường có những biểu hiện mệt mỏi, biếng ăn, gầy yếu, chóng mặt, đổ nhiều mồ hôi, ngủ không ngon giấc...

Các thực phẩm bổ sung can xi:

Để có đủ canxi, trẻ dưới 5 tuổi nên uống ít nhất 500ml sữa mỗi ngày, 5 tuổi trở lên khoảng 750ml mỗi ngày.

Hàm lượng canxi cần thiết đối với trẻ trong độ tuổi 1 - 2 là 500 mg mỗi ngày. Trẻ 4 - 8 tuổi cần 800 mg mỗi ngày và từ 9 tuổi trở lên là 1.300 mg mỗi ngày. Các thực phẩm như sữa và những chế phẩm từ sữa (phô mai, sữa chua) chứa chất này dồi dào nhất. Sữa nguyên kem và sữa tươi có hàm lượng canxi như nhau. Ngoài ra, rau lá có màu xanh sậm, hải sản (tôm, cua, nghêu...), cá, đậu là những nguồn cung cấp canxi tự nhiên cho cơ thể.

Canxi từ sữa và các sản phẩm của sữa như pho-mát, kem, sữa chua... được hấp thụ vào cơ thể khoảng 32%. Canxi trong rau dễ bị biến hóa khi nấu và còn lại rất ít. Vì thế, phải tiêu thụ ba ly rau mới có cùng số lượng canxi trong một ly sữa.

Theo: Suc Khoe & Doi Song

Để các mẹ tính chiều cao cho trẻ mà thấy chưa đủ tiêu chuẩn thì bồi dưỡng thêm cho con nhé!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,730 Bài viết

• 1,465 Được cảm ơn

Khi chị vừa la bé xong, Em biết Gà Con nhà chị nói với chị như thế nào ko? "Sao mẹ nói con phải làm gương cho em, ko được la mắng em khi em còn nhỏ. Vậy sao mẹ ko làm gương cho con?" :RaisedEye. Chị hỏi lại bé: "Sao con nói vậy? Mẹ làm gì sai mà con nói không làm gương?" :Thinking:. Bé trả lời: "Thì mẹ phải làm gương bằng cách không được la con chứ, con còn nhỏ mà!" :Sigh::Laughing: ....

Vậy là chị phải giải thích "bu lu... ba la..." về định nghĩa của từ "làm gương" và từ "làm sai" cho bé! Bé mới gật gù và cười hi..hi... với mẹ!
    :Laughing:
    Cũng thổn thức kêu đau
    • 4,191 Bài viết

• 1,217 Được cảm ơn

Hihi, tương lai toàn bé cao to, con mình mà nhùn thì sau này ế vợ mất chị nhỉ? Mình phải cho bé dinh dưỡng tối ưu nhất có thể, nên em mới vào diễn đàn ngâm cứu học hỏi các chị nè, có khi phải xin số đt riêng để có gì khúc mắc hỏi cho nhanh chứ nhiều khi không biết hỏi ai.
    Chắc cg phải vậy e hen :Battin ey:
    Anh Hai ngoan

• 4,191 Bài viết

• 1,217 Được cảm ơn

Con gái mẹ muctieu lanh quá đi :Battin ey: :Laughing:, chuẩn bị tinh thần khi e vô lớp 1 sẽ hỏi nhiều câu hỏi hay đó nha :Angel:
    Anh Hai ngoan

• 7,032 Bài viết

• 5,636 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi long_vi04 Xem bài viết
    Con gái mẹ muctieu lanh quá đi :Battin ey: :Laughing:, chuẩn bị tinh thần khi e vô lớp 1 sẽ hỏi nhiều câu hỏi hay đó nha :Angel:
    Chị nói vậy là sao cà? :Thinking: Chị đừng làm em sợ nghen!... Bé lớn nhà chị năm nay học lớp 1 rồi phải không? Bé hay hỏi gì vậy chị? Chị nói trước để em "thủ" sẵn câu trả lời,... chứ để đến lúc "bị" hỏi mà "ú..ớ..." không biết giải thích ra sao thì "tiêu" với con ngay.... Hi...hi... ::Smiling:

Em thấy nhiều bà mẹ không giải thích được câu hỏi của con liền phạt ngang: "Hỏi gì hỏi nhiều thế! Con nít đừng xía vô chuyên người lớn! Đi chỗ khác ngay!..." khiến bé không hiểu mình làm sai gì, khóc tấm tức đấy! Chị thông cảm cho em nghen! Vì phương châm dạy con của em là: "Không thích dùng quyền làm mẹ để áp chế con"! :Battin ey:
    • 2,575 Bài viết

• 1,932 Được cảm ơn

Chị nói vậy là sao cà? :Thinking: Chị đừng làm em sợ nghen!... Bé lớn nhà chị năm nay học lớp 1 rồi phải không? Bé hay hỏi gì vậy chị? Chị nói trước để em "thủ" sẵn câu trả lời,... chứ để đến lúc "bị" hỏi mà "ú..ớ..." không biết giải thích ra sao thì "tiêu" với con ngay.... Hi...hi... ::Smiling:

Em thấy nhiều bà mẹ không giải thích được câu hỏi của con liền phạt ngang: "Hỏi gì hỏi nhiều thế! Con nít đừng xía vô chuyên người lớn! Đi chỗ khác ngay!..." khiến bé không hiểu mình làm sai gì, khóc tấm tức đấy! Chị thông cảm cho em nghen! Vì phương châm dạy con của em là: "Không thích dùng quyền làm mẹ để áp chế con"! :Battin ey:
    bé nhà mẹ muctieu giỏi ghê chứ bé nhà mình 4 tuổi rồi còn chậm lắm, hiện tại mình chưa cho bé đi môn ngoại khóa gì cả mình chỉ cho bé thích cái gì bé học cái đó nên mình có mua cho bé máy cuốn tập tô chữ thế là bé tự viết theo nên bé có năng khiếu viết chữ và tô màu rất đẹp nhưng chưa biết chữ cái nào hết.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2