Cùng mẹ chăm sóc bé yêu

các cách nấu cháo cho bé đơn giản và nhanh

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 9.24K Lượt đọc
  • 19 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 2,575 Bài viết

• 1,932 Được cảm ơn

ở nhà mình thường nấu cháo cho bé rất nhanh mà lại thơm ngon và tiết kiệm được gas nữa nên chia sẽ cùng các mẹ kinh của mình nha.
    Nấu cháo từ gạo:
    Trước khi nấu mình vo gạo sạch và ngâm trong nước khoảng 30 phút, sau đó bắt lên bếp bật gas lửa nhỏ khoảng 30 phút, để khi sôi nước không bị trào ra ngoài. Đậy kín nắp để cháo bốc hơi ít. Tắt bếp, vẫn đậy kín nắp, ủ thêm 15 phút nữa, cháo sẽ ngon hơn
    Nầu cháo từ cơm
    Bỏ cơm và nước theo đúng tỉ lệ 1 chén cơm là 4 chén nước hoặc tùy theo sở thích. Đậy nắp. Đun sôi nhỏ lửa cho đến khi cơm mềm ra thì được.
    ở nhà mình thường cho bé ăn cháo theo cách và theo từng giai đoạn.
    lúc bé còn nhỏ từ 5-6 tháng thì mình nấu cháo bằng cơm tỉ lệ nước nhiều hơn chút, cháo chin rồi rây qua lưới.
    còn bé 8 tháng trở lên thì bé có thể ăn nguyên hạt nên mình có thể nấu 1 chén cơm, 4 chén nước.
    hiện tại bé nhà mình được 17 tháng nên bé có thể nhai được, nên mình nấu 1 chén cơm, 2 chén nước.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Chia sẻ với các mẹ các cột mốc phát triển của bé từ 1 đến 6 tuổi

Mình xin góp một số thông tin về các cột mốc phát triển của bé để các bà mẹ trẻ cùng nắm bắt để...

• Có nên nấu cháo cho bé bằng bếp than?

Bố mẹ chồng mình xuất thân từ nông thôn nên lạc hậu bảo thủ, cứ bắt phải ninh cháo cho cháu bằng bếp than. Mình nhất quyết phản đối, các mẹ tư vấn thêm cho mình với, mình phản đối như thế là đúng, phải không các mẹ, nấu bằng bếp than cho người lớn ăn đã thấy độc hại rồi, nói gì đến trẻ con???

• Em nấu cháo cho bé dở tệ….huhu

Vì từ nhỏ đến giờ e chưa bao giờ phải vào bếp nấu ăn, lúc trước ở nhà thì có mẹ với bà ngoại nấu sẵn cho ăn, khi về nhà chồng thì chuyện cơm nước cũng đã có mẹ chồng e lo. Vì vậy cái khoản nữ công gia chánh e dở tệ, bây giờ nấu cho con chén cháo cũng chẳng biết nấu, em nấu e ăn còn thấy dở, hix,...

• Thuốc trợ ho hỗ trợ hết nhầy và đàm!

Thuốc trợ ho hỗ trợ hết nhầy và đàm! đặc biệt nhà cháu đang dùng Acemuc, khi con ho mẹ cho con...

• Các trò chơi dành cho bé từ 2 - 3 tuổi

Với trẻ em, đặc biệt là với các trẻ từ 2-3 tuổi, các trò chơi không đơn thuần chỉ giúp trẻ giải trí...

• 2,324 Bài viết

• 1,662 Được cảm ơn

CN nhà em 11 tháng mà vẫn còn ăn cháo xay, chỉ cần xay ko kĩ một chút là ăn vào mấy muỗng bé lại ọe hết ra. Hôm qua bé ăn bánh đúc mềm èo, lấy 1 tí cho cháu nhai. Vậy mà một lát ói cả bánh lẫn sữa, bótay với con rùi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,575 Bài viết

• 1,932 Được cảm ơn

vậy là bé nhà mẹ hơi khó cho ăn, bé nhà mình thì dễ cho ăn lắm, chén cháo mình cho bé ăn 15 phút là xong.
    chắc là do bé nhà mẹ chưa quen với cháo còn lợn cợn lắm nên hơi cực cho mẹ.
    • 7,485 Bài viết

• 4,928 Được cảm ơn

Bổ xung thêm 1 chi tiết nữa là các mẹ cho thêm 1 chút dầu ăn vào thì nấu cháo vô tư không bị trào nhé.

@bomechieunghi: CN 11 tháng mà vẫn ăn cháo xay thì không ổn đâu em ạ, mẹ chịu khó tập cho con ăn thô ngay khi còn chưa quá muộn nhé không đến ít nữa là bé bỏ qua giai đoạn nhai luôn đấy.
    Mật ong rừng Tây Bắc - Mật ong chanh đào: http://zaodich.com/forum/f2933/lon-d...nh-dao-991840/
    Mẹ có 2 cục cưng - 1 cục là chị Chouchou, 1 cục là em Putin, bố là cục vàng... Ối ôi mẹ giầu quá đi thôi

2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,575 Bài viết

• 1,932 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lợn đất Xem bài viết
    Bổ xung thêm 1 chi tiết nữa là các mẹ cho thêm 1 chút dầu ăn vào thì nấu cháo vô tư không bị trào nhé.

@bomechieunghi: CN 11 tháng mà vẫn ăn cháo xay thì không ổn đâu em ạ, mẹ chịu khó tập cho con ăn thô ngay khi còn chưa quá muộn nhé không đến ít nữa là bé bỏ qua giai đoạn nhai luôn đấy.
    mẹ lợn đất nói đúng đó. mình quên chi tiết này.
    • 2,813 Bài viết

• 769 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuyennhabe Xem bài viết
    ở nhà mình thường nấu cháo cho bé rất nhanh mà lại thơm ngon và tiết kiệm được gas nữa nên chia sẽ cùng các mẹ kinh của mình nha.
    Nấu cháo từ gạo:
    Trước khi nấu mình vo gạo sạch và ngâm trong nước khoảng 30 phút, sau đó bắt lên bếp bật gas lửa nhỏ khoảng 30 phút, để khi sôi nước không bị trào ra ngoài. Đậy kín nắp để cháo bốc hơi ít. Tắt bếp, vẫn đậy kín nắp, ủ thêm 15 phút nữa, cháo sẽ ngon hơn
    Nầu cháo từ cơm
    Bỏ cơm và nước theo đúng tỉ lệ 1 chén cơm là 4 chén nước hoặc tùy theo sở thích. Đậy nắp. Đun sôi nhỏ lửa cho đến khi cơm mềm ra thì được.
    ở nhà mình thường cho bé ăn cháo theo cách và theo từng giai đoạn.
    lúc bé còn nhỏ từ 5-6 tháng thì mình nấu cháo bằng cơm tỉ lệ nước nhiều hơn chút, cháo chin rồi rây qua lưới.
    còn bé 8 tháng trở lên thì bé có thể ăn nguyên hạt nên mình có thể nấu 1 chén cơm, 4 chén nước.
    hiện tại bé nhà mình được 17 tháng nên bé có thể nhai được, nên mình nấu 1 chén cơm, 2 chén nước.
    Mình cũng nấu cháo theo cách 1, nhưng mình không nấu bếp ga, mà dùng nồi cơm điện, cháo cũng nhuyễn nhừ, rất ngon.

Cách dùng bình thủy cũng rất tiện lợi đó, tối đi ngủ bỏ 1 nhúm gạo vào bình, chế nước sôi rồi để đó đến sáng là có cháo ngon lành :Smiling:
    • 2,813 Bài viết

• 769 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bobechieunghi Xem bài viết
    CN nhà em 11 tháng mà vẫn còn ăn cháo xay, chỉ cần xay ko kĩ một chút là ăn vào mấy muỗng bé lại ọe hết ra. Hôm qua bé ăn bánh đúc mềm èo, lấy 1 tí cho cháu nhai. Vậy mà một lát ói cả bánh lẫn sữa, bótay với con rùi.
    vụ cháo xay này là chị ớn lắm rùi, bé lớn phải ăn cháo xay đến gần 3 tuổi đó, vì lợn cợn chút là ọe, con mệt, mẹ mệt, nên đến giờ Suri chị rút kinh nghiệm không xay cháo, mà chỉ tán qua rây, rùi bây giờ để nguyên hột, bé ăn rất ít nhưng chị vẫn kiên quyết không xay em ạ :Smiling:
    • 75 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Bé nhà mình ăn cháo xay từ bé nhưng đến 7-8 tháng thì mình chỉ xay thức ăn kỹ còn cháo thì xay thô hơn, 10th ăn cháo nguyên hạt ninh nhừ, xay thịt kỹ hơn còn rau nếu ăn mùng tơi, cải cúc chỉ cần băm nhỏ, nấu kỹ hơn. Nhà mình nấu nồi áp suất, đun sôi, vặn nhỏ bếp khoảng 15ph là bắc xuống, cháo rất nhuyễn. Bây giờ 15 tháng bé ăn được thịt băm, bánh tẻ... vô tư.
    • 2,324 Bài viết

• 1,662 Được cảm ơn

em ko biết nên bắt đầu từ đâu? chắc là mai em thử xay rau và thịt kĩ, còn cháo thì xay thô hơn 1 chút xem phản ứng bé thế nào? Bé đang ăn mà mắc phải miếng thịt tí tẹo như hạt gạo cũng ói, bà xót cháu nên bảo xay nhuyễn 1 chút. Em nghe nhiều về cái vụ bé đi mẫu giáo mà ko biết ăn cơm nên cũng sợ.:Silly:
    • 2,575 Bài viết

• 1,932 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lovebaby_0107 Xem bài viết
    Mình cũng nấu cháo theo cách 1, nhưng mình không nấu bếp ga, mà dùng nồi cơm điện, cháo cũng nhuyễn nhừ, rất ngon.

Cách dùng bình thủy cũng rất tiện lợi đó, tối đi ngủ bỏ 1 nhúm gạo vào bình, chế nước sôi rồi để đó đến sáng là có cháo ngon lành :Smiling:
    cách này của mẹ mình cũng nấu qua rồi, đúng là khi bỏ vào bình thủy cháo lại rất nhừ, ngày mai phải dùng liền, đợt trước mình nấu cho bé cách này nhưng để lâu cháo nhừ nhưng hạt gạo hơi dai chút xíu bé mình không thích thế nên mình bỏ cách này luôn. mình thì cách này mình thường vo gạo sạch bắt lên nồi nấu sôi và đổ vào bình thủy.
    • 2,575 Bài viết

• 1,932 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chithonau Xem bài viết
    Bé nhà mình ăn cháo xay từ bé nhưng đến 7-8 tháng thì mình chỉ xay thức ăn kỹ còn cháo thì xay thô hơn, 10th ăn cháo nguyên hạt ninh nhừ, xay thịt kỹ hơn còn rau nếu ăn mùng tơi, cải cúc chỉ cần băm nhỏ, nấu kỹ hơn. Nhà mình nấu nồi áp suất, đun sôi, vặn nhỏ bếp khoảng 15ph là bắc xuống, cháo rất nhuyễn. Bây giờ 15 tháng bé ăn được thịt băm, bánh tẻ... vô tư.
    bé nhà mình cũng giống nhà mẹ nó. lúc 15 tháng tuổi bé cũng ăn cháo nguyên hạt với thịt băm luôn mặc dù bé mọc răng hơi trể 10 tháng bé mới mọc răng.
    • 4,191 Bài viết

• 1,217 Được cảm ơn

cách này của mẹ mình cũng nấu qua rồi, đúng là khi bỏ vào bình thủy cháo lại rất nhừ, ngày mai phải dùng liền, đợt trước mình nấu cho bé cách này nhưng để lâu cháo nhừ nhưng hạt gạo hơi dai chút xíu bé mình không thích thế nên mình bỏ cách này luôn. mình thì cách này mình thường vo gạo sạch bắt lên nồi nấu sôi và đổ vào bình thủy.
    Nhà mình thì lại khác cho gạo sôi lên, nở hơi búp búp rồi mới cho vô bình thủy sáng hôm sau nhừ ngon lành luôn đó
    Anh Hai ngoan

06h sáng 08.02.2010 đi đón con trai đêyyyy
    • 2,813 Bài viết

• 769 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chithonau Xem bài viết
    đúng rùi, quên 1 cách nấu cháo bằng nồi áp suất, cũng cực nhanh và cực mềm.
    • 2,575 Bài viết

• 1,932 Được cảm ơn

đúng rùi, quên 1 cách nấu cháo bằng nồi áp suất, cũng cực nhanh và cực mềm.
    mình cũng nghe nói dùng nồi áp suất, nấu cháo rất nhanh nhưng nhà nhà mình chưa có nồi áp suất nên chưa nấu thử bao giờ. vậy để mua nấu cháo thử cho con mới được,
    • 2,813 Bài viết

• 769 Được cảm ơn

mình cũng nghe nói dùng nồi áp suất, nấu cháo rất nhanh nhưng nhà nhà mình chưa có nồi áp suất nên chưa nấu thử bao giờ. vậy để mua nấu cháo thử cho con mới được,
    đúng rùi đó, rất nên mua nồi áp suất, nhưng mua loại tốt 1 chút nha, để đảm bảo an toàn, vì nồi áp suất tiện lợi cho việc nấu các thứ khác nữa chứ không riêng gì nấu cháo, he he...

Hình như mình lạc đề rùi, xin lỗi nha :Laughing:
    • 4,191 Bài viết

• 1,217 Được cảm ơn

Nhà mình cũng nấu bằng nồi áp suất mà cg quên ko chia sẻ nữa nè can tội đẻ mỗ nên hay quên ghê :Silly:
    Anh Hai ngoan

06h sáng 08.02.2010 đi đón con trai đêyyyy
    • 2,723 Bài viết

• 1,617 Được cảm ơn

vụ cháo xay này là chị ớn lắm rùi, bé lớn phải ăn cháo xay đến gần 3 tuổi đó, vì lợn cợn chút là ọe, con mệt, mẹ mệt, nên đến giờ Suri chị rút kinh nghiệm không xay cháo, mà chỉ tán qua rây, rùi bây giờ để nguyên hột, bé ăn rất ít nhưng chị vẫn kiên quyết không xay em ạ :Smiling:
    Ôi Nhím nhà em 10,5 tháng rồi vẫn đang ăn bột gạo xay, thức ăn thì xay trong máy xay sinh tố:Sigh: Nghe CM nói làm em thấy lo quá. Giống CN, Nhím ko chịu ăn lợn cợn. Bà ngoại thì bảo là 1 năm mới cho ăn cháo, dưới 1 năm vẫn cho ăn bột mịn:Crying:
    Yêu Nhím nhất!
    • 974 Bài viết

• 754 Được cảm ơn

Bông nhà mình bước sang tháng thứ 8. Bông đang ăn cháo gạo vỡ nhưng mấy hôm nay bố Bông ốm cả nhà bận nên cho Bông ăn luôn cháo nấu cho bố, thế mà em ăn tốt lắm. Bông ăn được bánh mì gối nữa. Mẹ em Bông định sang tuần sẽ cho em ăn cháo nguyên hạt luôn. Thức ăn thì mẹ vẫn xay nhuyễn
    • 7,485 Bài viết

• 4,928 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bongxinh2204 Xem bài viết
    Bông nhà mình bước sang tháng thứ 8. Bông đang ăn cháo gạo vỡ nhưng mấy hôm nay bố Bông ốm cả nhà bận nên cho Bông ăn luôn cháo nấu cho bố, thế mà em ăn tốt lắm. Bông ăn được bánh mì gối nữa. Mẹ em Bông định sang tuần sẽ cho em ăn cháo nguyên hạt luôn. Thức ăn thì mẹ vẫn xay nhuyễn
    Nhà tớ có 2 bé, bé thứ nhất là con gái, khi bầu bì mẹ cũng lò dò cái pp ăn dặm của mẹ Ổi, thực hành luôn với cô chị, trộm vía chị ăn thô khá tốt, 7 tháng chưa có cái răng nào đâu nhưng cũng ăn cháo nguyên hạt rồi còn hoa quả thì vô từ từ mềm như đu đủ đến dai như nhãn nàng ý cũng xơi được tuốt. 9 tháng cưới bác về quê bà cho cả con tôm to cũng ngồi ăn hết ngon lành (khi đó mới có 1 cái răng) 10 tháng thêm cái răng nữa thì gặm được cả cánh gà, 1 tuổi tự ngồi xúc cơm ăn, 20 tháng ăn được bằng đũa.

Đến cậu em mẹ cũng cứ thế phát huy nhưng không được như cô chị thì phải, cậu em 8 tháng mới chuyển sang cháo hạt và thịt băm, giờ gần 10 tháng rồi nhưng cũng chả có cái răng nào mẹ đang tính bổ xung can xi. Cậu em hầu như là bà gv chăm nên hễ bà cho ăn là lại lấy cái rây ra để rây cháo rồi mới cho ăn cho nhanh và đỡ phải lo vụ nôn trớ (cái này mẹ ghét lắm nhưng không làm thế nào được) nên chắc chắn 10 tháng không thể gặm cánh gà như chị được rồi.

Từ chuyện nhà tớ, tớ khuyên các mẹ nếu có thể hãy tự cho con ăn và chịu khó mất thời gian với con 1 chút tập cho con ăn thô theo đúng giai đoạn của trẻ thì sau này sẽ nhàn hơn nhiều chứ cứ sợ con nôn trớ thì con khó mà ăn thô tốt được. Trộm vía như bé gái nhà tớ đi chơi đâu chả bao giờ phải lo chuyện mang theo đồ ăn cả vì cái gì nàng ý cũng xơi được.
    Mật ong rừng Tây Bắc - Mật ong chanh đào: http://zaodich.com/forum/f2933/lon-d...nh-dao-991840/
    Mẹ có 2 cục cưng - 1 cục là chị Chouchou, 1 cục là em Putin, bố là cục vàng... Ối ôi mẹ giầu quá đi thôi

• 974 Bài viết

• 754 Được cảm ơn

Khâm phục con gái nhà mẹ lợn đất thật đấy. Tớ thấy mà ngưỡng mộ quá. Bông nhà tớ mọc hai răng từ tháng thứ 6 mà bây giờ vẫn đang ăn cháo gạo vỡ. Cũng mới đọc được PP của mẹ Ổi nhưng thực hành giai đoạn hơi muộn, nên cũng phải chuyển dần dần thôi, hơn nữa bà nội là người chăm sóc chính cho Bông ( mẹ đi làm cả ngày rồi ) nên bà cho Bông ăn và thực hiện như lời mẹ Bông dặn nhưng Bông hơi ọe chút là bà lại dùng rây. Bông có vẻ cũng hợp tác với cách ăn thô sớm của mẹ nhưng Bông chưa biết nhai bằng hàm mà chỉ nhai hai cái răng cửa thôi