Cùng mẹ chăm sóc bé yêu

các cách nấu cháo cho bé đơn giản và nhanh

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 8.4K Lượt đọc
  • 19 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 2,575 Bài viết

• 1,932 Được cảm ơn

ở nhà mình thường nấu cháo cho bé rất nhanh mà lại thơm ngon và tiết kiệm được gas nữa nên chia sẽ cùng các mẹ kinh của mình nha.
    Nấu cháo từ gạo:
    Trước khi nấu mình vo gạo sạch và ngâm trong nước khoảng 30 phút, sau đó bắt lên bếp bật gas lửa nhỏ khoảng 30 phút, để khi sôi nước không bị trào ra ngoài. Đậy kín nắp để cháo bốc hơi ít. Tắt bếp, vẫn đậy kín nắp, ủ thêm 15 phút nữa, cháo sẽ ngon hơn
    Nầu cháo từ cơm
    Bỏ cơm và nước theo đúng tỉ lệ 1 chén cơm là 4 chén nước hoặc tùy theo sở thích. Đậy nắp. Đun sôi nhỏ lửa cho đến khi cơm mềm ra thì được.
    ở nhà mình thường cho bé ăn cháo theo cách và theo từng giai đoạn.
    lúc bé còn nhỏ từ 5-6 tháng thì mình nấu cháo bằng cơm tỉ lệ nước nhiều hơn chút, cháo chin rồi rây qua lưới.
    còn bé 8 tháng trở lên thì bé có thể ăn nguyên hạt nên mình có thể nấu 1 chén cơm, 4 chén nước.
    hiện tại bé nhà mình được 17 tháng nên bé có thể nhai được, nên mình nấu 1 chén cơm, 2 chén nước.

• 2,322 Bài viết

• 1,661 Được cảm ơn

CN nhà em 11 tháng mà vẫn còn ăn cháo xay, chỉ cần xay ko kĩ một chút là ăn vào mấy muỗng bé lại ọe hết ra. Hôm qua bé ăn bánh đúc mềm èo, lấy 1 tí cho cháu nhai. Vậy mà một lát ói cả bánh lẫn sữa, bótay với con rùi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 2,575 Bài viết

• 1,932 Được cảm ơn

vậy là bé nhà mẹ hơi khó cho ăn, bé nhà mình thì dễ cho ăn lắm, chén cháo mình cho bé ăn 15 phút là xong.
    chắc là do bé nhà mẹ chưa quen với cháo còn lợn cợn lắm nên hơi cực cho mẹ.

• 7,299 Bài viết

• 4,917 Được cảm ơn

Bổ xung thêm 1 chi tiết nữa là các mẹ cho thêm 1 chút dầu ăn vào thì nấu cháo vô tư không bị trào nhé.

@bomechieunghi: CN 11 tháng mà vẫn ăn cháo xay thì không ổn đâu em ạ, mẹ chịu khó tập cho con ăn thô ngay khi còn chưa quá muộn nhé không đến ít nữa là bé bỏ qua giai đoạn nhai luôn đấy.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 2,575 Bài viết

• 1,932 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lợn đất Xem bài viết
    Bổ xung thêm 1 chi tiết nữa là các mẹ cho thêm 1 chút dầu ăn vào thì nấu cháo vô tư không bị trào nhé.

@bomechieunghi: CN 11 tháng mà vẫn ăn cháo xay thì không ổn đâu em ạ, mẹ chịu khó tập cho con ăn thô ngay khi còn chưa quá muộn nhé không đến ít nữa là bé bỏ qua giai đoạn nhai luôn đấy.
    mẹ lợn đất nói đúng đó. mình quên chi tiết này.

• 2,782 Bài viết

• 769 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuyennhabe Xem bài viết
    ở nhà mình thường nấu cháo cho bé rất nhanh mà lại thơm ngon và tiết kiệm được gas nữa nên chia sẽ cùng các mẹ kinh của mình nha.
    Nấu cháo từ gạo:
    Trước khi nấu mình vo gạo sạch và ngâm trong nước khoảng 30 phút, sau đó bắt lên bếp bật gas lửa nhỏ khoảng 30 phút, để khi sôi nước không bị trào ra ngoài. Đậy kín nắp để cháo bốc hơi ít. Tắt bếp, vẫn đậy kín nắp, ủ thêm 15 phút nữa, cháo sẽ ngon hơn
    Nầu cháo từ cơm
    Bỏ cơm và nước theo đúng tỉ lệ 1 chén cơm là 4 chén nước hoặc tùy theo sở thích. Đậy nắp. Đun sôi nhỏ lửa cho đến khi cơm mềm ra thì được.
    ở nhà mình thường cho bé ăn cháo theo cách và theo từng giai đoạn.
    lúc bé còn nhỏ từ 5-6 tháng thì mình nấu cháo bằng cơm tỉ lệ nước nhiều hơn chút, cháo chin rồi rây qua lưới.
    còn bé 8 tháng trở lên thì bé có thể ăn nguyên hạt nên mình có thể nấu 1 chén cơm, 4 chén nước.
    hiện tại bé nhà mình được 17 tháng nên bé có thể nhai được, nên mình nấu 1 chén cơm, 2 chén nước.
    Mình cũng nấu cháo theo cách 1, nhưng mình không nấu bếp ga, mà dùng nồi cơm điện, cháo cũng nhuyễn nhừ, rất ngon.

Cách dùng bình thủy cũng rất tiện lợi đó, tối đi ngủ bỏ 1 nhúm gạo vào bình, chế nước sôi rồi để đó đến sáng là có cháo ngon lành :Smiling:

• 2,782 Bài viết

• 769 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bobechieunghi Xem bài viết
    CN nhà em 11 tháng mà vẫn còn ăn cháo xay, chỉ cần xay ko kĩ một chút là ăn vào mấy muỗng bé lại ọe hết ra. Hôm qua bé ăn bánh đúc mềm èo, lấy 1 tí cho cháu nhai. Vậy mà một lát ói cả bánh lẫn sữa, bótay với con rùi.
    vụ cháo xay này là chị ớn lắm rùi, bé lớn phải ăn cháo xay đến gần 3 tuổi đó, vì lợn cợn chút là ọe, con mệt, mẹ mệt, nên đến giờ Suri chị rút kinh nghiệm không xay cháo, mà chỉ tán qua rây, rùi bây giờ để nguyên hột, bé ăn rất ít nhưng chị vẫn kiên quyết không xay em ạ :Smiling:

• 75 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Bé nhà mình ăn cháo xay từ bé nhưng đến 7-8 tháng thì mình chỉ xay thức ăn kỹ còn cháo thì xay thô hơn, 10th ăn cháo nguyên hạt ninh nhừ, xay thịt kỹ hơn còn rau nếu ăn mùng tơi, cải cúc chỉ cần băm nhỏ, nấu kỹ hơn. Nhà mình nấu nồi áp suất, đun sôi, vặn nhỏ bếp khoảng 15ph là bắc xuống, cháo rất nhuyễn. Bây giờ 15 tháng bé ăn được thịt băm, bánh tẻ... vô tư.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 2,322 Bài viết

• 1,661 Được cảm ơn

em ko biết nên bắt đầu từ đâu? chắc là mai em thử xay rau và thịt kĩ, còn cháo thì xay thô hơn 1 chút xem phản ứng bé thế nào? Bé đang ăn mà mắc phải miếng thịt tí tẹo như hạt gạo cũng ói, bà xót cháu nên bảo xay nhuyễn 1 chút. Em nghe nhiều về cái vụ bé đi mẫu giáo mà ko biết ăn cơm nên cũng sợ.:Silly:

• 2,575 Bài viết

• 1,932 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lovebaby_0107 Xem bài viết
    Mình cũng nấu cháo theo cách 1, nhưng mình không nấu bếp ga, mà dùng nồi cơm điện, cháo cũng nhuyễn nhừ, rất ngon.

Cách dùng bình thủy cũng rất tiện lợi đó, tối đi ngủ bỏ 1 nhúm gạo vào bình, chế nước sôi rồi để đó đến sáng là có cháo ngon lành :Smiling:
    cách này của mẹ mình cũng nấu qua rồi, đúng là khi bỏ vào bình thủy cháo lại rất nhừ, ngày mai phải dùng liền, đợt trước mình nấu cho bé cách này nhưng để lâu cháo nhừ nhưng hạt gạo hơi dai chút xíu bé mình không thích thế nên mình bỏ cách này luôn. mình thì cách này mình thường vo gạo sạch bắt lên nồi nấu sôi và đổ vào bình thủy.

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2