• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.59K Lượt đọc
  • 11 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 185 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Hôm trước mình đến nhà một người bạn Nhật ở Hà Nội, được mời uống một loại nước rất chi là lạ, không biết có lạ với các mẹ không nhưng với mình thì là lần đầu: nước lúa mạch rang. Mùi thơm cực kì dễ chịu và vị thì ngon rất nhẹ, uống lạnh, cực kì dễ chịu. Bạn mình bảo ở Nhật họ bán gói rang sẵn đổ nước vào là uống, nhà họ uống như nước trà vì giải nhiệt rất tốt.

Về nhà mình tả cho u già, u mình bảo cái ngày xưa mỗi lần mình bị tiêu chảy hoặc bị nóng quá cũng rang gạo cho uống nước. Chắc nước đó cũng thế. Mẹ mình bảo đậu đen rang uống ngon và mát hơn. Hôm sau mình làm thử: rang một nắm gạo nếp, một ít đỗ đen (hơn cháy hơn rang để ăn một chút), rồi đun lấy nước, pha ít đường, để lạnh. Chẹp, ngon thật í, thơm lắm luôn. Mẹ mình thì không uống được đường nên cho tí tinh cỏ ngọt, uống nóng không để lạnh. Cả hai loại nóng và lạnh mình đều thấy ngon.

Mẹ nào thấy có lí thử làm mà xem, có khi mùa hè lại có món giải khát ngon - bổ - rẻ khỏi phải mua mấy thứ nước công nghiệp đóng chai, mà lại an toàn tuyệt đối.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mod_KNH4; 02/06/2009 vào lúc 10:00 PM. Lý do: Sửa tiêu đề
    mecunkin của Nhà Bồ Nông
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 3,765 Bài viết

• 8,255 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ_Cunkin Xem bài viết
    Hôm trước mình đến nhà một người bạn Nhật ở Hà Nội, được mời uống một loại nước rất chi là lạ, không biết có lạ với các mẹ không nhưng với mình thì là lần đầu: nước lúa mạch rang. Mùi thơm cực kì dễ chịu và vị thì ngon rất nhẹ, uống lạnh, cực kì dễ chịu. Bạn mình bảo ở Nhật họ bán gói rang sẵn đổ nước vào là uống, nhà họ uống như nước trà vì giải nhiệt rất tốt.

Về nhà mình tả cho u già, u mình bảo cái ngày xưa mỗi lần mình bị tiêu chảy hoặc bị nóng quá cũng rang gạo cho uống nước. Chắc nước đó cũng thế. Mẹ mình bảo đậu đen rang uống ngon và mát hơn. Hôm sau mình làm thử: rang một nắm gạo nếp, một ít đỗ đen (hơn cháy hơn rang để ăn một chút), rồi đun lấy nước, pha ít đường, để lạnh. Chẹp, ngon thật í, thơm lắm luôn. Mẹ mình thì không uống được đường nên cho tí tinh cỏ ngọt, uống nóng không để lạnh. Cả hai loại nóng và lạnh mình đều thấy ngon.

Mẹ nào thấy có lí thử làm mà xem, có khi mùa hè lại có món giải khát ngon - bổ - rẻ khỏi phải mua mấy thứ nước công nghiệp đóng chai, mà lại an toàn tuyệt đối.
    Rang xong có phải xay ra k em oi?
    Tiếc gì cái răng sâu?:Talktothe
    • 3,797 Bài viết

• 6,910 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Cáo Xem bài viết
    Rang xong có phải xay ra k em oi?
    Không cần đâu chị ơi, chỉ rang kĩ hơn để ăn một chút thôi và hãm hoặc đun là được.
    • 246 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

hay chị thử rang xong xay ra để hòa như ng ta xem sao đi chị???? Như thế làm một lần cất vào lọ kín vừa nhanh vừa tiện lợi. Đằng nào chị cũng rang để hãm, chị thử làm thế coi có được ko để em làm theo với chị nhé!!!! :Angel:
    • 3,797 Bài viết

• 6,910 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huongqn272 Xem bài viết
    hay chị thử rang xong xay ra để hòa như ng ta xem sao đi chị???? Như thế làm một lần cất vào lọ kín vừa nhanh vừa tiện lợi. Đằng nào chị cũng rang để hãm, chị thử làm thế coi có được ko để em làm theo với chị nhé!!!! :Angel:
    Thực ra chuẩn nhất là bài đậu đen sao vàng hạ thổ đấy, nhưng mà mình nhà gạch men với sàn gỗ hết thì hạ thổ chẳng ích gì. Xay ra thì pha nhanh hơn, nhưng muốn pha nhanh mà không cặn thì lại phải chiết xuất ở nhiệt độ thấp không mất mùi thơm và giữ nguyên màu sắc mới là chuẩn. Tuy vậy mình cổ truyền dân tộc modify tí nên nấu thêm sôi kĩ cho bao nhiêu chất ngon lành trong gạo và đậu tiết ra, đỡ bị lẩn vẩn bột trong nước.

Cách khác là xay bột rồi cho vào túi lọc rồi hãm, nhưng mà vẫn lích kích. Thà đun một nồi rồi cho vào tủ lạnh uống dần đơn giản hơn. Hạt rang xong vẫn cho vào lọ đậy kín được, nếu em có điều kiện thử xay rồi thông báo kết quả nhé!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi mecunkin; 17/04/2009 vào lúc 04:47 PM.
    • 284 Bài viết

• 157 Được cảm ơn

Miền Trung có nước đậu ván rang. Người Hoa thì hay có nước đậu đỏ rang. Các quán người Hoa đều có bình nước tráng miệng bằng nước đậu đỏ. Người miền nam hay có nước gạo và gừng rang để dành uống rất tốt cho bà đẻ. Công ty tớ có một chị rất hay làm món này, cứ có em nào sinh thế là lại rang 1 -2 kg gạo gừng đem cho. Bản thân mình thì canh chị ấy rang thì xin ké vài lạng để dành uống những khi cảm, đi trời mưa bò ướt, ăn không tiêu ...vv. Cón các loại đậu rang nấu nước uống đều mát và bổ cả: có thể rang đậu đen, đậu xanh, đậu đỏ, đậu ván ....
    Ô hay, buồn vương cây ngô đồng
    Vàng rơi... vàng rơi ... thu mêng mông
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,247 Bài viết

• 515 Được cảm ơn

Mình thường hay nấu đậu đen, hoặc đậu xanh hoặc hạt sen để làm nước uống cả ngày. Nay lại thêm một cách nữa. Thanks mọi người nhiều
    • 7,466 Bài viết

• 4,744 Được cảm ơn

CÒn 1 loại rang nữa là : GẠO LỨC RANG( cách làm như dùng với gạo thường), nấu nước uống thơm và mát cực kỳ, dùng rất tốt khi bị tiêu chảy cho cả người lớn lẫn bé nữa, nếu thêm hột đậu đen rang nữa thì càng ngon.:Smiling:
    • 131 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

cái nầy hôm lễ hội hoa anh đào em đc uống rồi, ai k quen uống sẽ thấy ngai ngái, em thì thấy nó như kiểu nước gạo rang của mình í
    hàng đợt 1: rất nhiều túi nilon đựng cookie và muffin hình dễ thương và 1 ít khuôn silicon nhé :LoveStruc: ai cần pm cho em

Túi ví Carlo Rino hàng xách tay Singapore đây, các mẹ vào xem thử nhé :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:
    http://www.webtretho.com/forum/f545/...ch-tay-482459/
    • 185 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi le minh nhat Xem bài viết
    cái nầy hôm lễ hội hoa anh đào em đc uống rồi, ai k quen uống sẽ thấy ngai ngái, em thì thấy nó như kiểu nước gạo rang của mình í
    Chắc thế đấy nhưng nước này chị uống một lần đã thấy thích. Sau về uống nước gạo rang lại với đậu đen còn thấy ngon hơn.
    mecunkin của Nhà Bồ Nông
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2