Đồ uống - Tráng miệng

Nước chanh pha mật ong uống vào buổi sáng rất tốt!

Đến trả lời mới nhất
  • 151 Lượt chia sẻ
  • 300K Lượt đọc
  • 324 Trả lời

40 Người đang theo dõi

• 34 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

[QUOTE=halinhmieu99;26517886]- Mật ong được chia làm 2 loại: 1 loại đúng là mật do ong lấy từ hoa, 1 loại khác là ong được nuôi bằng đường để lấy mật. Vì có những thời điểm hoàn toàn không có hoa để ong hút mật, do vậy những người nuôi ong phải lấy đường, pha với nước để ong vẫn có thể hút và làm ra mật. Tuy nhiên loại mật này không tốt, và những ai bị cấm ăn đường sẽ không dùng được. Loại mật ong nuôi từ đường sẽ thấy có hiện tượng như sau: để 1 thời gian, thấy trên miệng chai đựng có 1 lớp đường đóng cứng khá dầy.

- Nước cốt chanh uống buổi sáng khi đói, sau khoảng 30 - 60 phút mới ăn thì mới tốt nhé.

Bạn có thể đọc tham khảo bài viết : http://www.webtretho.com/forum/links...et-cac-te.html[/QU

Em có ý kiến với bác này chút: Thời điểm ong không đi kiếm ăn tạo mật được , người nuôi phải cho ong ăn đường nhưng không phải để lấy mật mà là để nuôi ong thôi. Nhà em nuôi ong em biết mà. Bác mà cho ong ăn đường rồi lấy mật chắc lỗ to. Mật bị đóng đường cũng có thể vì lý do giao thời giữa thời gian cho ăn đường và thời gian ong tự đi kiếm ăn thôi.

• 1,834 Bài viết

• 668 Được cảm ơn

mình thấy có 1 bài báo về nước chanh mật ong nà
    http://***********/suc-khoe/20120510...ha-mat-ong.chn
    mình bị đau bao tử nên ko dám bon chen

em là chim bói cá, anh là ánh trăng ngà, chỉ cách 1 mặt hồ... mà muôn trùng chia xa...

• 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Sao thấy Mit_thom chia sẻ mà thèm dữ không biết!
    Em đọc thấy mục này hay quá nên đã âm thầm thực hiện được gần tháng nhưng cân nặng thì không giảm, mặt lại bị nổi mụn um xùm hết, mụn đỏ đỏ chắc là do mật ong nóng (em uống mật ong rừng).
    Em ráng kiên trì thêm tuần nữa xem sao, cho người tự thích ứng với mật ong thử mụn có tự lặn xuống không.
    Hix, chán quá. Cân nặng không giảm, em cao 1.6m nhưng nặng tới 63kg lận, da dẻ không trắng trẻo mịn màng ra mà như mặt trận. Bùn!

Chị nào bị như em không, chia sẻ để em tự tin cố gắng tiếp với. Tuần nay em đi bộ khoảng 45 phút, chưa tụt kí nhưng thấy người nhẹ nhẹ đi tí.

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mit_thom Xem bài viết
    Hii báo cáo với các chị, e làm chuột bạch mấy ngày thôi.
    Sáng e uống 1 lít nước + 2 trái chanh + 3 muỗng mật ong. (Nhiều mật ong hơn chút vì sáng dạ dày đói, uống chua quá cũng o tốt)
    Trưa : Em ăn bình thường. Rau nhiều
    Chiều : E tập yoga 1 tiếng - 500ml nước + 1 muỗng mật ong - 1/2 trái chanh.
    Tối : 1lít nước ấm + 2 trái chanh + 2 muỗng mật ong => uống từ từ.
    E áp dụng được 2-3 bữa e cân lại thấy xuống 1kg á. E cũng thay đổi.
    Sáng ăn no. Trưa uống. Tối ăn nhẹ.
    E Thấy e hợp với Chanh - Mật Ong - Nước ấm. Cố gắng còn 7kg nữa . Uống vào da nó trắng lên nữa í thích ghê. Em o biết dạ dày có bị gì khi uống nhiều như vậy không nữa, nhưng hiện tại em chưa thấy gì.
    Thân hình 50kg ơi e sắp chạm anh rùi. hehhe.

• 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình đang uống mật ong + chanh + nước ấm mỗi sáng được 2 tuần rồi, chưa thấy giảm cân (chắc o đọt này về quê ăn hơi nhiều )
    Nhưng mà không biết có phải do uống thế k mà tháng nay tự nhiên mình có chu kỳ kinh còn 14 ngày ối chẳng biết thế nào nữa, có ai giải thích dùm k???

• 5 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Đọc xong 20 trang topic này e phải đkí để ý kiến ngay

1. Về mật ong:
    - Mật ong - tức mật hoa do ong thu về. Có hàm lượng đường cao, nhưng là đường tự nhiên và không có hại cho sk. Tuy nhiên trong mật ong có 1 số chất có hại cho trẻ sơ sinh, thậm chí gây độc vì đường ruột của các bé còn yếu. Vì vậy không nên cho các em bé uống mật ong. (dưới bao nhiêu tuổi ko dc uống thì e ko nhớ
    - Mật ong nguyên chất là: mật do ong hút mật hoa tạo ra, thu hoạch lúc mật đã già (đc các chú ong thợ quạt bớt hơi nước và chuyển vào các kho dự trữ, bít miệng tổ đựng mật đó lại (giống như nhà nông mình phơi thóc đã đủ khô, quạt thóc lép rồi đổ vào bao, buộc kín lại đấy ạ). Còn mật ong tuy nguyên chất (do ong lấy mật hoa về) nhưng chưa đủ độ già (hãy còn nhiều hơi nước, ong chưa 'chuyển vào kho và niêm phong lại') thì cũng ko tốt đâu ạ-loãng lắm.
    - Mật ong nguyên chất: Có thể bị lên men tùy là mật hoa gì (như hoa quả cũng bị lên men đấy ạ) Và để xử lý vđề này, đối với 1 số loại mật bị lên men ng nuôi sẽ cho cả can mật (20L) vào ngâm trong nồi nước ấm, thế là sẽ khử được men.
    - Mật ong nguyên chất: Có thể bị đóng đường (vì nó vốn chứa đường). nên mùa đông lạnh hoặc mọi ng để mật vào tủ lạnh thì đóng là cái chắc. Nếu mật đã bị đóng đường có thể làm tan ra bằng cách để cả chai mật đó ngâm vào 1 xô nước nóng (vừa thôi, ko là nổ chai và mở nút chai ra-chú ý đừng để nước vào trong chai nhé. Đường của mật ong nguyên chất đóng lại ăn cũng rất tốt, ng bị tiểu đường vẫn có thể ăn được. Lưu ý: mật ong bảo quản tự nhiên bên ngoài được rất lâu - vài năm. Nếu lâu quá dĩ nhiên đóng đường - có thể làm tan ra dc. Vì thế mọi ng ko nên để vào tủ lạnh sẽ làm mất chất đi.

2. Về mật ong-- tăng và giảm cân
    E ko biết mọi người thế nào chứ em ăn mật ong dc hơn 1 năm (pha với nc ấm) thỉnh thoảng quên, thỉnh thoảng lười pha thì tu luôn 1 ngụm sau đó uống nước thỉnh thoảng dậy muộn ko kịp ăn sáng thì làm 1 cốc pha nc ấm rõ to uống trừ bữa. e để 1 chai ở chỗ làm, lúc nào đói or mệt quá thì tu 1 ngụm và uống nc vào. Kết quả của vc sử dụng ko theo kế hoạch gì này là huyết áp e đã ổn định (trước e bị huyết áp thấp-nên mới bị mẹ bắt uống trường kì). Người hình như cũng khỏe hơn. Nhưng e bị giảm cân (3kg so với 2 năm trước-jo ng bảo bt, ng bảo gầy), nhưng cũng ko chắc lí do vì dạo này e cũng nhiều việc hơn.
    Em ghét đồ chua, cực ưa đồ ngọt, 11-12h đêm e vẫn có thể 1 mình xơi hết gói Oreo dài loại to, hoặc có hôm nổi hứng thèm thì ăn hết 7-8 cái choco-pie - tiền sử tối đa là 10 cái 1 lúc. Mọi ng bảo ăn đồ ngọt béo nhưng e chả thấy béo j.

E copy dc cái này bên wikipedia:
    "cũng bởi những cấu tạo đặc biệt về mặt dinh dưỡng trên mà mật ong còn được dùng để điều chỉnh trọng lượng cơ thể khá an toàn. Tuỳ theo cách sử dụng mà mật ong có thể khiến ta béo lên hay gầy đi. Cụ thể, nếu sử dụng mật ong pha với nước ấm (nếu pha với nước nóng thì sẽ làm mất các hoạt chất của mật ong) dùng để uống trước bữa ăn hay uống vào buổi sáng sớm hay thay thế luôn bữa ăn tối thì bạn có thể giảm cân mà không thấy mệt mỏi bởi vì năng lượng được cung cấp bởi mật ong là rất lớn, đủ đáp ứng nhu cầu năng lượng của cơ thể. Theo một số nhà khoa học thì trong mật ong có chứa những chất giúp đánh tan mỡ và làm giảm tiết dịch vị của dạ dày, khiến bạn không chỉ cảm thấy no lâu mà các mô mỡ cũng bị tiêu diệt một cách âm thầm. Với người muốn tăng cân thì chỉ cần ăn hoặc uống mật ong sau bữa ăn, thì mật ong giúp ăn ngon miệng hơn và do năng lượng lớn nên sẽ làm tăng cân. Tuy nhiên mật ong làm giãn mạch nên trước khi sử dụng mật ong như một thực phẩm lâu dài hay khoái khẩu thì nên tham khảo ý kiến bác sĩ."
    Túm lại là do cách dùng, bản thân mật ong ko làm cho mọi ng béo lên hay gầy đi đâu ạ. Em trai e uống mật ong cả mấy năm nay mà gầy tong teo (vì toàn thức đêm thoai)

3. Làm đẹp, chữa bệnh: (Đây là những phương pháp e và gia đình đã trực tiếp sử dụng trong khoảng hơn 12 năm qua, còn các tác dụng khác thì e chưa thử)
    Mật ong + phấn hoa (+bột nghệ): chữa dạ dày, ko bị dạ dày ăn cũng rất tốt -đẹp da
    Mật ong hấp chanh: chữa ho
    mật ong hấp gừng: chữa ho
    mật ong trộn chanh đắp mặt: đẹp da, trị mụn
    mật ong pha rượu nếp: rượu uống rất ngon, dễ uống -> uống nhiều -> say lâu tỉnh hơn rượu thường
    Mật ong fa nc ấm or uống trực tiếp: tăng huyết áp, cứu vãn lúc đói và mất sức

Sorry e viết hơi dài chút, tại vì e đã từng đọc cuốn 500 trang về chuyên đề ong mật của bố, với lại thường xuyên nhà lúc nào cũng dùng mật ong nên hơi bị hứng thú với chủ đề này
    Chỉnh sửa lần cuối bởi beehoney86; 29/09/2012 vào lúc 11:59 PM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình thường hay uống nước chanh ấm vào buổi sáng mỗi khi bị mụn thôi... Uống vài lần như vậy trong buổi sáng là đỡ mụn liền!

• 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

300ml nc ấm + 1/2 quả chanh + 2 thìa mật ong, đây là tỉ lệ thích hợp còn các mẹ nào muốn thêm chua thì pha thêm chanh cũng ko ảnh hưởng gì cả.

• 290 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

uống cái này rất tốt cho sức khỏe đó

• 1,389 Bài viết

• 981 Được cảm ơn

Thấy các chị bảo da đẹp hơn làm em ham quá, dưng mà lại giảm cân trong khi em đang muốn tăng từng lạng một, hix hix

• 20 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cho e hỏi, đang cho con bú có nên uống không ạ? E muốn uống để giảm cân quá