Đồ uống - Tráng miệng

Cách pha hồng trà(Assam,Earl Grey, Ceylon...)

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 17.7K Lượt đọc
  • 14 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 131 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

các mẹ ơi cho em hỏi có mẹ nào biết các công thức pha hồng trà không ạ?
    em mới mua mấy hộp hồng trà (loại trà đen tẩm ướp như Assam, Earl Grey, ... ấy) mà không rõ cách pha lắm nên chỉ hãm uống như chè mạn thôi, như vậy thì thấy được trà rất thơm nhưng bạn em bên Anh bảo là uống Hồng trà cũng là một nghệ thuật, vậy cho em hỏi có cách nào đúng để uống hồng trà ạ ? nhất là Mẹ nào đang ở Anh thì giúp em với....... Plzzzzzz
    em xin cảm tạ nhiều nhiều ạ !!!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mod_KNH4; 02/06/2009 vào lúc 09:31 PM. Lý do: Sửa tiêu đề
    hàng đợt 1: rất nhiều túi nilon đựng cookie và muffin hình dễ thương và 1 ít khuôn silicon nhé :LoveStruc: ai cần pm cho em

Túi ví Carlo Rino hàng xách tay Singapore đây, các mẹ vào xem thử nhé :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:
    http://www.webtretho.com/forum/f545/...ch-tay-482459/

• 131 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

mạng nó dớ dẩn nên em bị post thành 2 topic mất rồi, mod xoá hộ em nhé, thaks nh ạ :X
    hàng đợt 1: rất nhiều túi nilon đựng cookie và muffin hình dễ thương và 1 ít khuôn silicon nhé :LoveStruc: ai cần pm cho em

Túi ví Carlo Rino hàng xách tay Singapore đây, các mẹ vào xem thử nhé :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:

• 922 Bài viết

• 1,182 Được cảm ơn

Bên tớ (Pháp) có 4 loại trà: - Thé noir (black tea), bọn Trung Quốc thì gọi là hồng trà, tớ uống hàng ngày thay cà fe. Pha bình thường kiểu cho trà vào cốc (loại cốc có thêm bộ phận lọc trà í) hãm nước sôi. Tớ không mua trà Lipton, Twinning hay Earl Grey mà tớ mua trà bán riêng trong cửa hàng bán trà, bán theo lạng í. Bên tớ nhiều mùi vị lắm, cái nào mùi cũng thích, tớ hay uống vị Quế-Cam, Violette, Hồng, vị Equator etc. - Thé vert (green tea): cái này uống chơi thôi, chứ nó chả có theine mấy. Hôm trước tớ mua một túi trà xanh Budda bleu, buổi tối pha uống thế mà mùi chè phảng phất trong phòng suốt cả buổi tối. Mà cái mùi budda bleu này nó thanh cao, nhẹ nhàng lắm, hình như là có lá hoa violette bên trong hay sao í vì tớ thấy mấy cánh hoa tím tím. Tớ cũng thích một loại khác là mélange oriental, mùi cũng dễ chịu khủng khiếp. Chè xanh rất tốt cho sức khỏe: giảm cholesteron, giảm nguy cơ bệnh về tim mạch, đẹp da. - Thé blanc: white tea, thực ra nó là búp chè non, thấy bảo nhẹ hơn chè xanh mà tớ uống lại thấy nặng hơn. - Thé rouge: red tea, thực ra nó không phải từ cây chè mà ra, mà từ lá hay hoa hoét gì đấy, uống thì thơm thơm nhưng chả có vị mấy. Tớ nghiện uống trà, không uống thấy thiếu thiếu, đang ngồi làm việc mà hết chè là phải tìm cách đi mua ngay, không là khó mà tập trung được (sợ nhỉ : D). Tớ ghét chè túi nhúng, ai cho tớ cái này thì cứ gọi là lay lắt trong nhà cả năm. Tớ còn thích sưu tầm các loại cốc uống trà, nhiều kiểu đẹp và lạ lắm, nhưng cũng đắt, nhất là cốc Nhật hoặc Anh. Tớ có vài người bạn cũng nghiện trà, thành ra nhiều khi tặng quà nhau toàn tặng cốc hoặc trà hehe. Lúc nào rảnh tớ làm cho một mẻ bánh to đùng, chỉ để uống trà cùng. Đồng chí nhà tớ cũng nghiện trà, ở cơ quan có riêng một cốc pha trà. À mà bạn đừng uống trà lúc còn nóng bỏng nhé, uống lúc còn ấm thôi, tớ đọc ở đâu thấy bảo uống nóng quá là tăng khả năng ung thư thực quản đấy.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 131 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

chị ơi Earl Grey cũng là black tea mà chị, chị thích uống black tea mà lại không uống Earl ạ? cái em hỏi chính là cái black tea này chị ạ, bạn em bảo là uống black tea người ta có thể có nhiều cách pha chế khác nhau như cho thêm mật ong,uốngg với đá hay uống nóng ngon hơn.... (nó ra hàng uống thấy thế, chứ không biết cách pha như thế nào) nên em muốn hỏi có chị nào biết về vấn đề này không thì giúp em với ạ?

• 922 Bài viết

• 1,182 Được cảm ơn

Em ơi ý chị là chị không thích uống trà của mấy cái trademark này (bán trong supermarket), chị thích uống trà mua ở cửa hàng, đựng trong hộp sắt to, bán theo lạng. Khi người bán hàng mở nắp hộp, mùi trà thoang thoảng cả một góc cửa hàng, thích lắm. Chị chỉ uống trà theo kiểm hãm trà bình thường, vì chị không thích cho vị khác vào trà, làm giảm mùi thơm vốn có của trà hoặc đổi vị. Nhưng nếu em thích em có thể đến cửa hàng chuyên bán trà để hỏi xem sao, chỗ chị những đồ kèm với trà nó bán trong cửa hàng nhiều lắm.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 131 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

em toàn fải đặt mua đồ fa trà trên các website nc ngoài xong nhờ bạn em mang về thôi chứ ở VN mình thì hiếm có trà như chị nói lắm, mà có thì cũng đắt kinh khủng :Sad: nghe chị tả đi mua trà ở quán xong ngửi mùi trà làm em thèm quá rooling: thế làm thế nào để phân biệt được mùi trà thế nào là ngon hả chị, fân biệt cả các loại trà nữa??? em đang muốn tìm hiểu quá.
    à mà chị đang ở Pháp ạ? thích thế, chị ở đó làm việc hay là học tập hả chị?
    nếu được thì chị cho em mail hay nick yahoo nhé, em muốn hỏi chị nhiều thứ về trà lắm
    em cảm ơn chị trước :Smiling:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi le minh nhat; 16/05/2009 vào lúc 12:40 AM.

• 922 Bài viết

• 1,182 Được cảm ơn

Chị hay mua trà trong salon trà nên về chất lượng chị thấy rất ok, còn về mùi trà thì tùy khẩu vị từng người thôi em ạ. Có lần chị thử mua trà mùi chocolate và mùi hạnh nhân, uống được một lần là sợ không chịu được, phải cho bạn. Chị thích thử tất cả các loại mùi, sau đấy ghi lại mấy mùi mình thích để dùng thường xuyên. Về ấm, cốc pha trà, ở chỗ chị không có đồ VN nên chị mới phải mua đồ ở đây, chứ ở Vn nhiều kiểu đẹp không kém đâu, mà giá rẻ hơn rất nhiều. Chị cũng hay mua cốc Vn đấy, nhưng ngại nhất là vụ vận chuyển. Sống bên P chán lắm em ơi, hiện chị không còn lựa chọn nào khác thôi chứ sau nếu bọn chị kiếm được việc tốt ở Vn hoặc ở châu Á chắc chị muốn chuyển quá. Lúc đầu mới sang thì thích, sau ở lâu thấy thèm ở VN lắm. Nếu em cần hỏi chị gì về việc học hành ở đây, em gửi nick chat qua PM nhé.

• 131 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

chị ơi em gửi nick cho chị rồi đấy ạ, ý em là mua trà ở Vn khó chứ dụng cụ để pha trà thì nhiều, hi hi hi, chị add nick em nhé, à chị tên à gì ạ ?

• 138 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Tiện thể cho e hỏi tí. Các loại nguyên liệu pha trà ấy, có dùng hoá chất tẩm uớp không ạ? E sợ lắm cái vụ hoá chất. Ung thư chứ không phải đùa

• 131 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

tuỳ theo bạn dùng loại nguyên liệu gì để pha thôi, mình hay dùng hoa quả tự nhiên hoặc mật ong hay sữa pha thì rất đảm bảo

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2