Đồ uống - Tráng miệng

Cách làm sữa ngô ngon tuyệt .

Đến trả lời mới nhất
  • 12K Lượt chia sẻ
  • 145K Lượt đọc
  • 92 Trả lời

33 Người đang theo dõi

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5
    • 314 Bài viết

• 547 Được cảm ơn

Hi chào các mẹ,hôm qua em vừa thử làm sữa ngô, thấy ngon quá mang lên chia sẻ vơi các mẹ món đồ uống vừa ngon, rẻ, lại bổ dưỡng này.

Nguyên liệu

• 3 bắp Ngô mỹ < làm ngô nếp cũng được nhưng sẽ không nhiều nước đâu >
    • Sữa đặc < em thấy làm sữa đăc sản phẩm ra sẽ đặc và ngon hơn, k bị mất mùi ngô như sữa tưởi>
    • Máy say sinh tố

Cách làm

1. Tách hạt ngô.Các mẹ giữ lại lõi ngô nha.
    2. Luộc lõi ngô trước. Các mẹ đổ nước ngập lõi ngô ra nhé. Nước sôi thì cho ngô vừa tách hạt vào, đun khoảng 5 phút. Sau đó vứt bỏ lõi ngô đi, cho hạt ngô ra bát, giữ lại nước ngô.
    3. Công đoạn này khá quan trọng, các mẹ làm cẩn thận chút nha. Cho hạt ngô và nước ngô vừa luộc vào máy xay sinh tố.Sau đó cho sản phẩm vùa xay qua 1 cái lọc để lọc lấy nước, bỏ bã đi.Các mẹ có thể chia ngô ra xay nhiều lần đê lọc được kĩ hơn.
    4. Sau khi lọc xong, các mẹ cho chỗ nước ngô vùa lọc cho lên đun, nhớ là đun nhỏ lửa.Lúc này vùa cho sữa vùa quấy đèu tay.Sữa thì các mẹ chỉnh cho vừa với khâu vị của mình thôi.
    5. Vậy là xong món sữa ngô ngon tuyệt rồi. Sản phẩm của em làm ra vùa sánh, vùa thơm mùi ngô và vừa ngọt của vị sua nữa. Chúc các mẹ thành công nha.

Chỉnh sửa lần cuối bởi Tech_Ngon; 08/11/2013 vào lúc 05:21 PM.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 184 Bài viết

• 126 Được cảm ơn

Ha, tớ cũng vừa làm sữa Ngô (Bắp) xong, 2 trái bắp ra 2 ly sữa, ngon dã man.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 314 Bài viết

• 547 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi piranha94 Xem bài viết
    Ha, tớ cũng vừa làm sữa Ngô (Bắp) xong, 2 trái bắp ra 2 ly sữa, ngon dã man.
    Hihi. b làm đc 2 cốc chắc sữa ngô đặc lắm nhi. Minh lam 3 bắp đc tầm 1,8l rồi, mà sữa đã đặc và ngon lắm rùi.
    • 184 Bài viết

• 126 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mimi91 Xem bài viết
    Hihi. b làm đc 2 cốc chắc sữa ngô đặc lắm nhi. Minh lam 3 bắp đc tầm 1,8l rồi, mà sữa đã đặc và ngon lắm rùi.
    Tại tớ cho ít nước, cỡ 1/2 lít thôi, uống đặc giống như nước xoài, bạn hình dung ra được chứ? Không quá lỏng (mình cho sữa đặc có đường), chắc lần sau sẽ cho sữa tươi để uống được nhiều sữa
    • 180 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

ngon thế nhưng mà mua ngô mỹ ở đâu thế các mẹ,tại em cũng chưa nghe đến ngô mỹ bao giờ mà ở chợ cũng không bán loại đấy
    • 184 Bài viết

• 126 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi linh.tyt Xem bài viết
    ngon thế nhưng mà mua ngô mỹ ở đâu thế các mẹ,tại em cũng chưa nghe đến ngô mỹ bao giờ mà ở chợ cũng không bán loại đấy
    Có lẽ ở siêu thị có bán
    • 184 Bài viết

• 126 Được cảm ơn

Chắc vài hôm nữa lại làm tiếp uống cho đã, hì
    Chỉnh sửa lần cuối bởi piranha94; 04/08/2013 vào lúc 09:30 PM.
    • 314 Bài viết

• 547 Được cảm ơn

Đừng làm sữa tươi mẹ nó ạ, không biết khẩu vị của mẹ nó thế nào chứ em làm sữa tươi thấy bị mất mùi ngô.Thấy k ngon bằng sữa đặc, nên em mới ghi ơ trên kia là sữa đặc mà. Muốn loãng 1 chút thì lúc xay ngô lọc mẹ nó cho thêm nước ơ ngoài cũng dc mà.
    @linh.tyt : Ngô mỹ hay còn gọi la ngô ngọt. em nghĩ đi chợ buôi sáng â hàng rau hoi là có đấy. Chợ gần nha em , e cũng phải hỏi mấy hàng. Hôm nay em mua la 7k 1 bắp.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 184 Bài viết

• 126 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mimi91 Xem bài viết
    Đừng làm sữa tươi mẹ nó ạ, không biết khẩu vị của mẹ nó thế nào chứ em làm sữa tươi thấy bị mất mùi ngô.Thấy k ngon bằng sữa đặc, nên em mới ghi ơ trên kia là sữa đặc mà. Muốn loãng 1 chút thì lúc xay ngô lọc mẹ nó cho thêm nước ơ ngoài cũng dc mà.
    @linh.tyt : Ngô mỹ hay còn gọi la ngô ngọt. em nghĩ đi chợ buôi sáng â hàng rau hoi là có đấy. Chợ gần nha em , e cũng phải hỏi mấy hàng. Hôm nay em mua la 7k 1 bắp.
    Ừa tớ đọc trên mạng thấy ghi nên cho sữa đặc mà đúng là có lý, vì cho sữa tươi rồi cho đường vào thì còn gi là thanh tao vị sữa nữa. Ở đây mình xài NGô của Pháp các mẹ ơi, hihihihi.
    • 314 Bài viết

• 547 Được cảm ơn

Em làm sữa tươi rồi, thấy ko ngon nên lóc cóc đặt mua trên mạng rồi tập làm lại. làm sữa đặc thành công nên mới chia sẻ cho các mẹ . hihi
    • 186 Bài viết

• 110 Được cảm ơn

đang mùa bắp mai em làm thử !cám ơn chủ top chia xẻ !!!

Gởi từ ứng dụng Webtretho trên iPhone
    • 314 Bài viết

• 547 Được cảm ơn

mẹ nó làm đi. Nếu thành công thì lên chia sẻ nhé..
    • 100 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

không có máy xay -> không có sữa ngô, đành ra quán mua T_T
    • 186 Bài viết

• 110 Được cảm ơn

mới vừa làm xong đây các mẹ ơi ngon lắm ,em còn chế thêm kem bắp ,và rau câu bắp !công nhận món này thích hợp đủ mọi lứa tuổi trog gia đình !một lần nữa cám ơn chủ top nhiêu 💐💐💐tặng hoa chủ top !!!mai up hình lên cho các mẹ xem nha !!!

• 314 Bài viết

• 547 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lilykawaii Xem bài viết
    mới vừa làm xong đây các mẹ ơi ngon lắm ,em còn chế thêm kem bắp ,và rau câu bắp !công nhận món này thích hợp đủ mọi lứa tuổi trog gia đình !một lần nữa cám ơn chủ top nhiêu 💐💐💐tặng hoa chủ top !!!mai up hình lên cho các mẹ xem nha !!!

kem bắp làm thế nào vậy mẹ nó ơi. Nhà em có máy làm kem mà mới dùng được có 1 lần
    • 175 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lilykawaii Xem bài viết

.
    Rau cau bắp thì làm thế nào vậy bạn? Mình thik ăn rau cau nên muốn chế biến nhiều kiểu, mình cũng vừa tậu máy xay đậu nành bluestone 7388 , cũng muốn nấu món sữa bắp mà k biết dùng chức nănng nào, mẹ nào tửng dùng rồi thì chỉ giúp
    • 186 Bài viết

• 110 Được cảm ơn

rau câu bắp thì mình sử dụng bột zeri của nhật bản chỉ hoàn tan vào công đoạn cuối rồi để tủ lạnh đông lại thành rau câu (bột vn thì ko biết thế nào )
    kem bắp thì để nguội hoà tan kem tươi rồi đông đá p

• 10 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Chào các mẹ khéo tay sành điệu.
    Mình định làm sữa ngô bằng máy làm sữa đậu nành và cho đường phèn vào (thay sữa đặc)cho đỡ nóng có được không nhể các mẹ nhể?
    • 314 Bài viết

• 547 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi giadinh_yeuthuong Xem bài viết
    Chào các mẹ khéo tay sành điệu.
    Mình định làm sữa ngô bằng máy làm sữa đậu nành và cho đường phèn vào (thay sữa đặc)cho đỡ nóng có được không nhể các mẹ nhể?
    Được chứ mẹ nó. Ở ngoài hàng em nghĩ nta cho đường thôi chứ chăng cho sữa đâu. Cho đường thì vẫn thơm mùi ngô mà.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi mimi91; 14/08/2013 vào lúc 04:23 PM.
    • 314 Bài viết

• 547 Được cảm ơn

À mà e nghĩ cho đường phèn thì phải cho nhiều lắm. Vì ngày truoc em làm chè sen long nhãn, em mua 1kg đường phèn thì phải ma cho vào chả thấy ngọt. phải cho them đường trắng.
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5