Đồ uống - Tráng miệng

Cách làm rượu nếp, rượu gạo!!

Đến trả lời mới nhất
  • 5 Lượt chia sẻ
  • 39.2K Lượt đọc
  • 18 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• 3,264 Bài viết

• 1,497 Được cảm ơn

Trước đây có lần được uống rượu sữa của nhà chồng làm, ngon cực kì... cứ thơm thơm, ngọt ngọt mùi vị giống giống với cơm rượu miền Nam của mình nhưng nồng độ rượu nhìu hơn!! Uống lạnh với đã thì khỏi chê... rượu có màu đục đục chứ không trong vắt như mấy chai rượu nếp bán ngoài hàng đâu ạh.
    Heo có thỉnh giáo cách làm và thử một lần rồi, nói chung là... không thành công có độ ngọt của nếp nhưng không nồng rượu!! Có mẹ nào biết làm không chỉ Heo với, hay do men mình dùng không phải loại xin nên nếp lên men không tốt làm rượu không nồng??
    Cách Heo làm cũng nấu nếp cho chín, nấu nhão hơn so với mình nấu xôi, tơi ra mâm cho nguội rồi bóp nhuyễn men vào trộn đều... cho vào khạp kín để ủ khoảng 3-4 ngày là có thể chắt lấy rượu được.
    Mình có phải cho thêm rượu cái (không bít rượu cái là gì nữa nhưng đọc trên mạng Heo có thấy nhắc tới) để làm rượu nồng nàn hơn không ạh?
    Be Happy with sweety Cacao and our Family
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 3,264 Bài viết

• 1,497 Được cảm ơn

Quy trình sản xuất:
    Giải thích qui trình
    Nấu chín: gạo nguyên liệu được ngâm nhằm rửa sạch chất bẩn bám bên ngoài hạt, đồng thời làm cho hạt gạo mềm, trương nở giúp dễ dàng cho quá trình nấu. Sau khi để ráo, gạo được cho vào nồi, thêm nước và nấu chín. Lượng nước cho vào được tính toán sao cho cơm sau khi nấu không quá nhão cũng không bị sống. Tỉ lệ gạo nước khoảng 1:1 theo thể tích.
    Mục đích của việc làm chín hạt gạo nhằm hồ hóa tinh bột gạo giúp cho vi sinh vật dễ sử dụng tinh bột này để lên men rượu.

Làm nguội: Cơm sau khi nấu chín được trãi đều trên một bề mặt phẳng để làm nguội xuống nhiệt độ thích hợp cho việc trộn bánh men rượu. Nhiệt độ cơm cao sẽ làm bánh men rất khó hoạt động. Bánh men rượu được trộn vào bằng cách bóp nhỏ, rắc đều lên bề mặt lớp cơm với tỷ lệ thích hợp tùy theo hướng dẫn trên từng loại men. Sau đó cho tất cả vào khạp lớn, đậy nắp để bắt đầu quá trình lên men rượu.

Lên men: Lên men rượu là một quá trình lên men yếm khí (không có mặt của ô xy) diễn ra rất phức tạp, bao gồm các quá trình sinh hóa học và các quá trình vi sinh vật. Quá trình lên men diễn ra ở nhiệt độ thường, trong thời gian này có 3 quá trình diễn ra song song với những mức độ khác nhau. Trước tiên là quá trình tăng sinh khối nấm men. Quá trình đường hóa có sự phân cắt tinh bột thành đường nhờ men amylase và glucoamylase trong nấm mốc. Đường vừa tạo ra trở thành thức ăn để nấm men thực hiện quá trình lên men rượu.

Quá trình lên men rượu diễn ra do nấm men sử dụng đường để tạo thành rượu etylic và CO2. CO2 sinh ra trong quá trình lên men sẽ tạo thành bọt khí bám vào bề mặt nấm men và làm các tế bào nấm men nổi lên trên, khi lên đến bề mặt, bọt khí vỡ ra và tế bào nấm men lại chìm xuống tạo ra sự đảo trộn giúp quá trình lên men được tốt hơn.
    Sau 2 ngày đầu lên men, có thể bổ sung nước vào khối lên men với tỷ lệ nước:cơm khoảng 3:1, sau đó đậy nắp và tiếp tục lên men thêm khoảng 3 ngày nữa.
    Chưng cất: Khi quá trình lên men kết thúc, ta tiến hành chưng cất để thu được rượu thành phẩm.

Quá trình chưng cất rượu nhằm tách hỗn hợp rượu và nước có nhiệt độ sôi khác nhau. Ở áp suất thường, rượu sôi và bốc hơi ở 78oC, còn nước là 100oC. Khi chưng cất rượu được tách ra khỏi nước nhờ bay hơi dễ hơn nước. Quá trình chưng cất được tiến hành bằng cách đun sôi hỗn hợp lên men, hơi bay lên được dẫn qua ống dẫn và được làm lạnh bằng cách cho qua bồn nước để ngưng tụ rượu. Dung dịch rượu thu được trong suốt có mùi thơm đặc trưng và nồng độ rượu sẽ giảm dần theo thời gian chưng cất. Tùy theo yêu cầu của khách hàng mà ta có thể tiến hành pha trộn các loại rượu thu được ở các khoảng thời gian chưng cất khác nhau để tạo ra rượu có nồng độ cao thấp khác nhau.
    (sưu tầm)
    Heo làm tới phần lên men thôi chứ không có chưng cất mọi người ạh.
    Phần màu đỏ: Heo thắc mắc mình cho rượu vào được không, để tăng nồng độ rượu lên í mà.
    • 3,264 Bài viết

• 1,497 Được cảm ơn

Tối qua Heo đã làm lại lần nữa với khoảng 600g gạo nếp ngỗng và 5-6 viên men làm rượu.
    Cách làm cũng chẳng có gì phức tạp Heo sẽ cập nhật từng ngày để mọi người cùng xem nhé.
    Gạo nếp vo sạch, ngâm nước khoảng 3 tiếng sau đó mang nấu, lượng nước mình cho vào hơi nhìu hơn so với mình nấu xôi thông thường... mực nước cao hơn mặt gạo khoảng 1/2 lóng tay là được.
    Nấu chính xong trải nếp ra 1 cái mâm to cho nguội, lưu ý không trộn men khi xôi nếp còn nóng sẽ làm chết men (cái này Heo học được từ khi làm bánh mì)
    Các viên men bóp nhuyễn rắc đều lên mặt xôi, dùng tay thấm nước nhồi đều.
    Vo thành từng viên nhỏ nhỏ, cho vào khạp (Heo dùng hộp nhựa trong) xếp đều khoảng 2/3 hộp, Heo dùng hộp nhựa trong để tiện theo dõi việc lên men của rượu.
    Với lượng nếp trên Heo làm được khoảng 2 hộp nhựa vuông 15x15x20 đậy kín. Để ở nơi thoáng mát và chờ lên men đây hy vọng lần này thành công.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,264 Bài viết

• 1,497 Được cảm ơn

Hnay là ngày thứ 2 sau khi mình làm rượu nếp... tình hình là đã có 1 lớp rượu phía dưới lớp cơm nếp mà mình vo viên hôm trước, bọt khí rất nhiều trong hộp!! Hồi hộp quá mình mở thử 1 hộp để xem kỹ bên trong thì khi mở nắp hộp đánh xì 1 tiếng như mình khui lon nước ngọt đấy ạh, chẳng bít có ảnh hưởng chất lượng rượu trong hộp không, có làm nồng độ rượu mất đi miếng nào không nữa.
    Mùi nếp hôm nay đã thơm rồi, tương tự như cơm rượu của miền Nam mà ngoài chợ bán. Nhưng mình vẫn tiếp tục ủ tiếp, chiều mai về sẽ cố gắng tìm mua rượu nếp sữa cái để về pha thêm ít nước đường cho vào để rượu lên men tốt hơn. Đọc mấy bài trên mạng thấy họ bày là pha thêm nước đường cho vào khi ủ được 2-3 ngày nên mình hơi cách điệu bằng cách mồi thêm tí rượu sữa.
    Mong là cuối tuần này mình có rượu nếp sữa để thưởng thức.
    • 280 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

hóng mẹ để học mót ^^ em cũng thích món này
    Hãy làm cuộc đời bạn tràn đầy sự ngọt ngào. Hãy nói những lời nói thân thương khi bạn còn nghe được và khi tim bạn còn rung động
    • 3,264 Bài viết

• 1,497 Được cảm ơn

Mấy hôm nay bận quá không cập nhật tình hình rượu của nhà mình, mặc dù đã xử sạch hết rồi nhưng vẫn lên đây chia sẻ tiếp để mọi người cũng có thể làm ít rượu nếp tại nhà nhé
    Như đã nói ở comment trước, Heo đã mua ít rượu đế về... Heo pha khoảng 1 tbsp đường + 100ml nước + 1,5 tbsp rượu đế, quậy đều cho tan rồi rồi cho vào 2 hộp nếp đagn lên men sau 3-4 ngày. Lúc này mở hộp ra ngửi thì đã thơm như cơm rượu ngoài chợ rồi nhưng vì mình thích cho nồng hơn cơm rượu người ta bán nên tiếp tục ủ thêm 3-4 ngày nữa.
    Đến ngày thứ 7 thì mở hộp ra, thơm ngất ngây rồi... lọc lấy phần rượu, lượt qua rây nhé!! Phần nếp thì mình dùng tay vắt cho ra hết chất rượu. Cho vào chai để tủ lạnh khoảng 2 tiếng cho rượu lạnh... kakaka
    Nào thưởng thức nhé, cảm giá tê đầu lưỡi... vị ngọt ngọt, nồng nồng và ngon cực kì luôn đó.
    Mọi người thử làm đi, rượu này mình nghĩ để được khoảng 3-4 ngày trong tủ lạnh... khi dùng rót ra ly cho thêm tí đá thì tuyệt lắm lắm ạh
    Chắc mai Heo đi mua nếp về làm thêm mẻ nữa thui ^^
    P/S: Với 500g nếp thì mình làm được khoảng 1l rượu thành phẩm nhé mọi người
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,212 Bài viết

• 428 Được cảm ơn

Nghe Heo nói thì rượu của Heo gọi là rượu tươi nhỉ, hi..hi vì chắc cái này chỉ để được vài ngày thôi vì không trưng cất và phải để vào tủ lạnh. Heo cho công thức chuẩn đi cho dễ làm nha. Nhà đang có nhiều gạo nếp mà chồng thì hay uống rượu, cuối tuần làm thử như cách Heo xem thế nào. Thanks nhé.

Đời Vua NTD lần thứ nhất sinh được 2 cô công chúa.:Laughing:
    • 928 Bài viết

• 1,040 Được cảm ơn

Mọi người cho mình hỏi là tại sao nấu rượu phải dùng loại nếp lứt mà ko dùng được gạo nếp đã xay trắng ạ? Hình như nếp xay rồi ăn nó cũng ngọt ko kém nếp lứt.
    • 3,797 Bài viết

• 6,918 Được cảm ơn

Riêng về khoản rượu nếp không nấu thì mình thấy các hàng phía Nam làm không ngon. Họ nấu cơm nát rồi viên vào, có thể nhanh được ăn hơn nhưng hạt thì sậm sật hạt thì nát bét. Có năm 5.5 ÂL mình ở Sài Gòn, đi mua về nó còn cái viên tròn tròn, bên trong nhão nhão mà nước thì nhiều, ăn nhàn nhạt chua chua. Rượu mình làm cơm ngọt ngậy mà nước thì ngọt lịm, có hôm bà khách đến chơi ăn luôn một bát ăn cơm rồi say đến chiều mới về.

Nhà mình thời bao cấp chuyên rượu (lậu vì hồi đó cấm nấu rượu), mình cũng ủ rượu nếp không nấu để lấy nước cốt và để ăn. Có thể do đặc điểm vùng miền, nhưng mình làm khác một chút:

1. Chọn gạo:

Gạo gì cũng có thể nấu rượu, thậm chí ngô, sắn đều nấu được tuốt. Nhưng rượu không nấu thì phải dùng nếp cái hoa vàng, không tách cám (gọi là nếp lứt), hoặc nếp cẩm (trong nam gọi là nếp than).

Gạo phải thơm và không quá mới, tức là phải gặt cách lúc làm khoảng 3 tháng, gạo mới làm rượu không đậm, nước kém (cái này khó tả lắm, nó thuộc về cảm quan, nếm thôi).

2. Nấu cơm, ủ men:

Muốn rượu ngon thì men phải ngon, men là bí kíp quyết định rượu ngon cỡ nào. Nhà mình ngày xưa hay có người đưa men, bây giờ không còn nấu nên không biết họ đi đằng nào, nhưng tạm mua ở mấy chợ thì thấy men ở chợ Ngô Sĩ Liên (gần ga HN) là có vẻ OK nhất.

Bạn mà dùng tay bóp men thì không bao giờ rượu ngon. Nhà mình làm kĩ, toàn phải cho vào cái cối đá, lấy chày gỗ miết cho đến khi sờ tay mịn không gợn nữa thì thôi.

Nấu cơm thì phải đồ gạo, gạo này mình ngâm khoảng nửa ngày, đồ lần thứ nhất, dỡ ra sàng, nguội hẳn, lại cho vào chõ đồ lần thứ hai. Hạt xôi này nó phải căng bóng không nát và bên trong phải mềm. Lại dỡ ra sàng để nguội. Cái sàng nhà mình cũng chỉ để dỡ cơm, mua loại thửa bằng cật tre già, gửi gác bếp ở quê cả tháng cho lên nước, không bao giờ bị mốc và cơm rượu không bị hấp hơi.

Bao giờ cơm nguội hoàn toàn thì mới trộn men. Rắc lên mặt rồi lật, rồi rắc. Sau đó trộn đều cơm và men, trộn càng đều thì rượu càng nhanh ngấu và không bị chỗ khô chỗ xác.

Trộn xong, bao giờ cũng có cái rá tre (cũng gác bếp như cái sàng), lót bên trong bằng 2 cái lá sen to, mùa đông thì lá ráy, hơ qua lửa (tất cả là 4 lá) hoặc để trên vung nồi cho chín lá, lót xuống đáy rá rồi đổ cơm lên. Sau cùng lấy 2 cái lá che kín bên trên. Bà mình ngày xưa có 3 thanh cài bằng cật tre, gài chéo rồi bắt vào cạp rá, nó giữ cho lá với rá khít lắm, sau cùng là lấy cái sàng đậy lên trên, đặt nguyên cái rá đó trên một cái chậu sành. Bây giờ thì mình cho lên trên cái nồi inox.

Cơ bản đã xong, chỉ cần chờ đến sản phẩm.

(ghi chú: muốn nhanh ngấu thì trộn thêm ít đường - 1kg gạo 1 thìa, không phải để cho ngọt mà để thúc đẩy quá trình lên men).

3. Thành phẩm:

Nếu để uống thì để chừng 5 ngày - 1 tuần cho ngấu hẳn, để chỗ thoáng mát. Phải trông chừng từ ngày thứ 3 trở đi là có nước chảy xuống cái nồi bên dưới. Lấy chai thủy tinh chắt lấy, cất luôn.

Muốn lấy nhanh nước rượu thì mỗi ngày đem ra nắng phơi khoảng 1h, đừng phơi giữa trưa hoặc chiều.

Khi nào bạn thấy hạt cơm xác lại, hết nước bên trong thì đem ép cho ra hết nước, bỏ bã.

Tất cả chỗ rượu chắt được đổ lại một nồi cho trộn đều lẫn với nhau. Rượu này thì ngọt lim và cực tốt cho phụ nữ. Nếu cất trong chai thủy tinh khô sạch thì để ở ngoài cũng được 1-2 tháng, còn lâu hơn thì để tủ lạnh. Rượu này để lạnh uống ngon nhất, không cần pha chế gì vì nó đã ngọt lắm rồi.

Nếu bạn ăn cơm rượu thì chỉ để đến khi men ngấu, mặt cơm hơi ướt bóng lên là ăn được (tầm 3 ngày). Nếu làm nhiều thì lúc này tốt nhất là cho vào tủ lạnh để ăn dần. Món này trộn với sữa chua tuyệt cú mèo, tốt cho tiêu hóa, đẹp da, bổ máu lắm luôn. Người suy nhược do hậu sản cách ngày ăn một lòng đỏ trứng đánh với cốt rượu, tốt hơn thang thuốc.

Sắp 5.5 rồi, các mẹ thử đi rồi phản hồi nhé!
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,797 Bài viết

• 6,918 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi DOSON_SONNU Xem bài viết
    Anh Heo có biết cách nấu riệu gạo ko, loại nặng đô ý , tôi thích nấu riệu nhưng ko biết làm thế nào ngon ?
    Hì hì, món này không tả qua internet được bác ạ. Nó là cả một bí kíp gia truyền, bác muốn mua tôi bán, đảm bảo cầm tay chỉ việc sau 1 tháng thì bác nấu vững được. Ngày xưa nấu rượu, nuôi lợn là nghề nuôi sống cả nhà tôi đấy bác ạ.
    • 3,797 Bài viết

• 6,918 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Thảo_Mai Xem bài viết
    Mọi người cho mình hỏi là tại sao nấu rượu phải dùng loại nếp lứt mà ko dùng được gạo nếp đã xay trắng ạ? Hình như nếp xay rồi ăn nó cũng ngọt ko kém nếp lứt.
    Gạo gì cũng nấu được, chỉ có chất lượng khác nhau mà thôi.

Gạo nếp lứt có vỏ cám, là nguyên liệu quan trọng thúc đẩy vi khuẩn lên men để tăng enzym, tạo độ ngọt và thơm cho rượu. Còn gạo xát trắng thì tốn men hơn, nhưng không ngọt bằng vì vi sinh nó không thích gạo bằng cám, và ủ dễ bị hỏng hơn do vi khuẩn và mốc thích xâm nhập. Ủ tương thì người ta lại phải dùng cơm gạo/cơm ngô xát trắng để lấy mốc.
    • 1,041 Bài viết

• 1,689 Được cảm ơn

Nếu các bạn ủ rồi vắt uống, không chưng cất thì nên thêm vài trái chuối chín khi ủ, rượu sẽ thơm và ngọt, rất dễ uống.

• 1,041 Bài viết

• 1,689 Được cảm ơn

Nếu các bạn ủ rồi vắt cái uống, không chưng cất thì nên thêm vài trái chuối chín khi ủ, rượu sẽ thơm và ngọt, rất dễ uống.

• 223 Bài viết

• 375 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khủng long ròm Xem bài viết
    Nếu các bạn ủ rồi vắt cái uống, không chưng cất thì nên thêm vài trái chuối chín khi ủ, rượu sẽ thơm và ngọt, rất dễ uống.
    Bạn ơi chuối gì bạn? chuối tiêu hay chuối tây? mà có cần cắt nhỏ khổng hay để cả trái?
    ================================================== ==========================
    [I]Em người chiến thắng sức mạnh bạo tàn.Vượt lên cái chết dáng em hiên ngang.
    Hỡi người con Xô Viết. Bom thù xới nát đất này từng ngày.
    Mà em đứng đó tóc xanh tung bay.Em là chồi biếc của mùa xuân Việt Nam.
    [/I]
    • 69 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecunkin Xem bài viết
    Riêng về khoản rượu nếp không nấu thì mình thấy các hàng phía Nam làm không ngon. Họ nấu cơm nát rồi viên vào, có thể nhanh được ăn hơn nhưng hạt thì sậm sật hạt thì nát bét. Có năm 5.5 ÂL mình ở Sài Gòn, đi mua về nó còn cái viên tròn tròn, bên trong nhão nhão mà nước thì nhiều, ăn nhàn nhạt chua chua. Rượu mình làm cơm ngọt ngậy mà nước thì ngọt lịm, có hôm bà khách đến chơi ăn luôn một bát ăn cơm rồi say đến chiều mới về.

Nhà mình thời bao cấp chuyên rượu (lậu vì hồi đó cấm nấu rượu), mình cũng ủ rượu nếp không nấu để lấy nước cốt và để ăn. Có thể do đặc điểm vùng miền, nhưng mình làm khác một chút:

1. Chọn gạo:

Gạo gì cũng có thể nấu rượu, thậm chí ngô, sắn đều nấu được tuốt. Nhưng rượu không nấu thì phải dùng nếp cái hoa vàng, không tách cám (gọi là nếp lứt), hoặc nếp cẩm (trong nam gọi là nếp than).

Gạo phải thơm và không quá mới, tức là phải gặt cách lúc làm khoảng 3 tháng, gạo mới làm rượu không đậm, nước kém (cái này khó tả lắm, nó thuộc về cảm quan, nếm thôi).

2. Nấu cơm, ủ men:

Muốn rượu ngon thì men phải ngon, men là bí kíp quyết định rượu ngon cỡ nào. Nhà mình ngày xưa hay có người đưa men, bây giờ không còn nấu nên không biết họ đi đằng nào, nhưng tạm mua ở mấy chợ thì thấy men ở chợ Ngô Sĩ Liên (gần ga HN) là có vẻ OK nhất.

Bạn mà dùng tay bóp men thì không bao giờ rượu ngon. Nhà mình làm kĩ, toàn phải cho vào cái cối đá, lấy chày gỗ miết cho đến khi sờ tay mịn không gợn nữa thì thôi.

Nấu cơm thì phải đồ gạo, gạo này mình ngâm khoảng nửa ngày, đồ lần thứ nhất, dỡ ra sàng, nguội hẳn, lại cho vào chõ đồ lần thứ hai. Hạt xôi này nó phải căng bóng không nát và bên trong phải mềm. Lại dỡ ra sàng để nguội. Cái sàng nhà mình cũng chỉ để dỡ cơm, mua loại thửa bằng cật tre già, gửi gác bếp ở quê cả tháng cho lên nước, không bao giờ bị mốc và cơm rượu không bị hấp hơi.

Bao giờ cơm nguội hoàn toàn thì mới trộn men. Rắc lên mặt rồi lật, rồi rắc. Sau đó trộn đều cơm và men, trộn càng đều thì rượu càng nhanh ngấu và không bị chỗ khô chỗ xác.

Trộn xong, bao giờ cũng có cái rá tre (cũng gác bếp như cái sàng), lót bên trong bằng 2 cái lá sen to, mùa đông thì lá ráy, hơ qua lửa (tất cả là 4 lá) hoặc để trên vung nồi cho chín lá, lót xuống đáy rá rồi đổ cơm lên. Sau cùng lấy 2 cái lá che kín bên trên. Bà mình ngày xưa có 3 thanh cài bằng cật tre, gài chéo rồi bắt vào cạp rá, nó giữ cho lá với rá khít lắm, sau cùng là lấy cái sàng đậy lên trên, đặt nguyên cái rá đó trên một cái chậu sành. Bây giờ thì mình cho lên trên cái nồi inox.

Cơ bản đã xong, chỉ cần chờ đến sản phẩm.

(ghi chú: muốn nhanh ngấu thì trộn thêm ít đường - 1kg gạo 1 thìa, không phải để cho ngọt mà để thúc đẩy quá trình lên men).

3. Thành phẩm:

Nếu để uống thì để chừng 5 ngày - 1 tuần cho ngấu hẳn, để chỗ thoáng mát. Phải trông chừng từ ngày thứ 3 trở đi là có nước chảy xuống cái nồi bên dưới. Lấy chai thủy tinh chắt lấy, cất luôn.

Muốn lấy nhanh nước rượu thì mỗi ngày đem ra nắng phơi khoảng 1h, đừng phơi giữa trưa hoặc chiều.

Khi nào bạn thấy hạt cơm xác lại, hết nước bên trong thì đem ép cho ra hết nước, bỏ bã.

Tất cả chỗ rượu chắt được đổ lại một nồi cho trộn đều lẫn với nhau. Rượu này thì ngọt lim và cực tốt cho phụ nữ. Nếu cất trong chai thủy tinh khô sạch thì để ở ngoài cũng được 1-2 tháng, còn lâu hơn thì để tủ lạnh. Rượu này để lạnh uống ngon nhất, không cần pha chế gì vì nó đã ngọt lắm rồi.

Nếu bạn ăn cơm rượu thì chỉ để đến khi men ngấu, mặt cơm hơi ướt bóng lên là ăn được (tầm 3 ngày). Nếu làm nhiều thì lúc này tốt nhất là cho vào tủ lạnh để ăn dần. Món này trộn với sữa chua tuyệt cú mèo, tốt cho tiêu hóa, đẹp da, bổ máu lắm luôn. Người suy nhược do hậu sản cách ngày ăn một lòng đỏ trứng đánh với cốt rượu, tốt hơn thang thuốc.

Sắp 5.5 rồi, các mẹ thử đi rồi phản hồi nhé!
    mecunkin chỉ rất cặn kẽ, mình sẽ làm thử cả 2 loại nếp trắng và gạo lứt, nhưng thấy khó nhất là tìm loại men rượu cho tốt, thật khó nhỉ. Bây giờ chẳng biết men nào tốt nữa, ngoài chợ bán rất đại trà
    • 69 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Heo Lu`n Xem bài viết
    Mấy hôm nay bận quá không cập nhật tình hình rượu của nhà mình, mặc dù đã xử sạch hết rồi nhưng vẫn lên đây chia sẻ tiếp để mọi người cũng có thể làm ít rượu nếp tại nhà nhé
    Như đã nói ở comment trước, Heo đã mua ít rượu đế về... Heo pha khoảng 1 tbsp đường + 100ml nước + 1,5 tbsp rượu đế, quậy đều cho tan rồi rồi cho vào 2 hộp nếp đagn lên men sau 3-4 ngày. Lúc này mở hộp ra ngửi thì đã thơm như cơm rượu ngoài chợ rồi nhưng vì mình thích cho nồng hơn cơm rượu người ta bán nên tiếp tục ủ thêm 3-4 ngày nữa.
    Đến ngày thứ 7 thì mở hộp ra, thơm ngất ngây rồi... lọc lấy phần rượu, lượt qua rây nhé!! Phần nếp thì mình dùng tay vắt cho ra hết chất rượu. Cho vào chai để tủ lạnh khoảng 2 tiếng cho rượu lạnh... kakaka
    Nào thưởng thức nhé, cảm giá tê đầu lưỡi... vị ngọt ngọt, nồng nồng và ngon cực kì luôn đó.
    Mọi người thử làm đi, rượu này mình nghĩ để được khoảng 3-4 ngày trong tủ lạnh... khi dùng rót ra ly cho thêm tí đá thì tuyệt lắm lắm ạh
    Chắc mai Heo đi mua nếp về làm thêm mẻ nữa thui ^^
    P/S: Với 500g nếp thì mình làm được khoảng 1l rượu thành phẩm nhé mọi người
    chị Heo ơi, 1tbsp là 5ml hả? 5ml+100ml nước+7ml rượu đế rồi đổ vào hộp cơm rượu để 1 tuần sau thì lọc lấy nước hả? sao mình làm 500g nếp mà ít rượu thành phẩm quá. hay mình làm có sai sót gì không???
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Liệu có thay men rượu bằng một ít rượu vodka hà nội được không nhỉ các mẹ
    • 44 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

rượu sữa em có uống 1 lần! rất ngon
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào cá c mẹ , tô i là bố.
    tô i muốn hỏi cách nấu rượu đục thế nào. kỳ nghỉ giỗ tổ về ăn đám cưới có rượu đục ngon quá, muốn làm mà ko biết. Cách nấu rượu cẩm thì đã làm thử cũng khá ngon, nhưng rượu đục thể nào , mẹ nào biết làm xin chỉ giáo