Đồ uống - Tráng miệng

Cách làm chanh muối và ớt muối

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 29.8K Lượt đọc
  • 21 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 1,550 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Em mới được cho khoảng 1 kg chanh đào, k bít dùng làm gì nên định làm chanh muối. Nhưng em chưa muối chanh bao h nên k bít làm thế nào cho đúng cả, các mẹ giúp em với nhé k thì chanh hỏng hết mất thôi.
    Bi zonzon

• 222 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Cách 1:
    Rửa chanh cho sạch, để ráo. Cho chanh vào hủ, cứ mỗi lớp chanh là rắt muối cho đều (khoảng độ 1kg muối thường ko có iốt), mỗi ngày đem phơi nắng
    độ khoảng 1 tháng là ăn được rồi.

Cách 2:
    Rửa chanh cho sạch, để ráo cho vào hủ.
    Nấu nước muối, quậy đều trên bếp nóng cho muối vào đến khi muối ko tan được nữa lả đủ độ bảo hoà.
    Chờ nước muối ngụôi, rồi đổ dung dịch nước muối vào ngậm chanh (chèn dĩa vao sau cho chanh lúc nào cũng ngập nước nếu ko thì lớp chanh phía trên sẽ bị hư) sau đó đem phơi nắng. Thế là xong.

Hai cách trên, bạn muốn làm cách nào cũng đc.
    Chúc bạn thành công.
    Hân Hân
    :554:
    [
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 1,557 Bài viết

• 2,184 Được cảm ơn

Làm chanh muối theo cách của HH tớ đã làm rồi và kết quả thảm thương lắm. Quả chanh đen xì luôn, xấu và mặn lắm.

Có cách để làm chanh giống ở ngoài hàng bán sẵn ý, nhưng quên rồi. Để tôis tớ về xem lại nhé!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 86 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình cũng làm chanh muối theo cách 1 của Hân hân đó. Đúng là đen và mặn thật. Nhưng để > 1 năm thì ngậm để chữa ho là rất tốt. Mình cũng ngâm 1 lọ to, chỉ để ngậm khi ho thôi đấy.
    Còn nếu muốn chanh muối để fa nước, mình nghĩ là fải cho thêm đường (còn lượng bao nhiêu thì mình chưa làm nên chưa biết)

• 413 Bài viết

• 881 Được cảm ơn

Làm chanh muối theo kiểu của Hân Hân cũng pha được nước uống đấy. Chanh muối kiểu này để được rất lâu, càng lâu chanh càng thơm ngon. Khi uống pha thêm nước lọc và đường, quả chanh có thể lấy thìa dằm nát hoặc cho vào máy sinh tố nếu cầu kỳ hơn.

Nước chanh muối có màu vàng đậm rất bắt mắt, vị chua ngọt mặn dễ chịu. Mùa hè uống lạnh còn mùa đông có thể pha với nước sôi, vừa xem ti vi vừa xoay cốc nước chanh muối nóng trong tay, rất thú vị và ấm áp...
    Sau lưng người đàn ông thành đạt là người phụ nữ nhân hậu_J. Addison
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• Mẹ Chã
    • 44 năm
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Nhim04
    Mình cũng làm chanh muối theo cách 1 của Hân hân đó. Đúng là đen và mặn thật. Nhưng để > 1 năm thì ngậm để chữa ho là rất tốt. Mình cũng ngâm 1 lọ to, chỉ để ngậm khi ho thôi đấy.
    Nhà tớ cũng giống nhà này đây, tranh thủ lúc mùa chanh rẻ thì làm, công dụng chữa ho thì tuyệt vời, nhất là ho khan về ban đêm, ngậm tí chanh là cả mẹ cả con ngủ ngon ngay.

• 4,794 Bài viết

• 589 Được cảm ơn

Các mẹ có ai biết làm Chanh muối kg chỉ giùm em với , em chỉ biết uống thôi chứ kg biết làm. làm ơn chỉ giùm nhé , cả cách muối ớt cho ngon nữa. Cảm ơn nhiều nhiều.
    Khi con gái yêu tròn 1 tuổi

• 137 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TrungHuong
    Các mẹ có ai biết làm Chanh muối kg chỉ giùm em với , em chỉ biết uống thôi chứ kg biết làm. làm ơn chỉ giùm nhé , cả cách muối ớt cho ngon nữa. Cảm ơn nhiều nhiều.

chị ơi, trong fan ẩm thực cũng có mẹ hỏi bài chanh muối rồi í, chị thử tìm lại xem, à, để e lọ mọ 1 lúc hộ bác xem thế nào nhé!!!

:Kiss: :Smiling: :LoveStruc:

:557:

• 4,794 Bài viết

• 589 Được cảm ơn

ai tìm giúp em với , hoặc biết thì chỉ giúp em , em còn phải dịch sang tiếng Trung nữa híc híc híc.
    Khi con gái yêu tròn 1 tuổi

• 222 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TrungHuong
    ai tìm giúp em với , hoặc biết thì chỉ giúp em , em còn phải dịch sang tiếng Trung nữa híc híc híc.
    Đây Trung Hương. Cách làm chanh muối nè.
    http://www.webtretho.com/forum/showthread.php?t=14394
    Hân Hân
    :554:
    [

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3