Tư vấn cùng chuyên gia

Sử dụng bột ngọt hoặc knorr để nấu ăn cho trẻ có tác hại gì không?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 5.27K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

• 2,191 Bài viết

• 967 Được cảm ơn

Khi nấu cho con ăn, muốn cho thức ăn ngon và hấp dẫn hơn, tôi cũng cho thêm một tí Knorr hay bột ngọt vào thức ăn. Nhưng có một số thông tin cho rằng ăn bột ngọt sẽ làm giảm trí nhớ, vì vậy tôi e ngại, nhất là cho trẻ ăn càng phải thận trọng, sợ ảnh hưởng đến sự phát triển trí nảo của bé sau này. Hỏi: Khi nấu thức ăn cho trẻ có được sử dụng bột ngọt hay knorr hay không?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 3,524 Bài viết

• 2,889 Được cảm ơn

bạn cho an knorr sẽ tốt hơn nhưng chỉ lượn vừa thôi vì trẻ con ăn nhạt sẽ tốt hơn cho thận sau này
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,402 Bài viết

• 15,570 Được cảm ơn

mình thì tuyệt đối ko cho bột ngọt hay dùng knorr, cái đó là thứ đánh lừa vị giác. Chưa kể những tranh cãi khoa học về việc bột ngọt dùng quá mức có ảnh hưởng đến trí nhớ hay không.

Những thứ bổ sung thêm cho món ăn của con là nước mắm, muối bổ sung i ốt, dầu ăn/mỡ, mà thôi.
    • 2,575 Bài viết

• 1,934 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi THÚY KIỀU Xem bài viết
    Khi nấu cho con ăn, muốn cho thức ăn ngon và hấp dẫn hơn, tôi cũng cho thêm một tí Knorr hay bột ngọt vào thức ăn. Nhưng có một số thông tin cho rằng ăn bột ngọt sẽ làm giảm trí nhớ, vì vậy tôi e ngại, nhất là cho trẻ ăn càng phải thận trọng, sợ ảnh hưởng đến sự phát triển trí nảo của bé sau này. Hỏi: Khi nấu thức ăn cho trẻ có được sử dụng bột ngọt hay knorr hay không?
    em cũng có câu hỏi như mẹ thúy khiều, mình cũng nghĩ như mẹ thúy kiều đó vì bột ngọt sẽ làm giảm trí nhớ cho nên mình không bao giờ nêm cho bé ăn, nhưng từ khi bé trên 1 tuổi mình mới cho thêm bột nêm và nước mắm thôi. không biết bột nêm có ảnh hưởng gì đến bé mình đang chờ trả lời của chuyên gia câu hỏi của mẹ nè.
    • 1,707 Bài viết

• 1,158 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuyennhabe Xem bài viết
    em cũng có câu hỏi như mẹ thúy khiều, mình cũng nghĩ như mẹ thúy kiều đó vì bột ngọt sẽ làm giảm trí nhớ cho nên mình không bao giờ nêm cho bé ăn, nhưng từ khi bé trên 1 tuổi mình mới cho thêm bột nêm và nước mắm thôi. không biết bột nêm có ảnh hưởng gì đến bé mình đang chờ trả lời của chuyên gia câu hỏi của mẹ nè.
    Con mình cũng trên 1 tuổi nhưng mình chỉ nêm chút nước mắm thôi. Không bao giờ mình nêm bột nêm cả.
    Bé đầu của mình cũng nêm chút nước mắm, khi bé trên 3 tuổi thì mình nêm mắm và bỏ thêm tí đường cho nó dịu diu thôi. Đến khi bé 6 tuổi và ăn thức ăn chung với người lớn thì trong thức ăn mới có bột ngọt. Nhưng mà thức ăn người lớn mình nấu cũng rất hạn chế nêm bột ngọt.
    • 4,402 Bài viết

• 15,570 Được cảm ơn

lý tưởng nhất là ăn thức ăn với mùi vị nguyên thủy, muối chỉ làm tăng cảm giácc ngon miệng thôi. Từ lý thuyết ấy các mẹ hiểu là nêm bột ngọt, hay nêm đường cũng chỉ là tăng cảm giác ngon miệng, nếu chúng ta chịu ăn nhạt thì chúng ta sẽ quen với vị lạt mà ko chấm gì cả.

Các con có vị giác còn rất ngây thơ, các mẹ đừng nêm nếm cật lực mà làm hỏng vị giác, ko mặn, ko bột ngọt con sẽ chê.

Nguy cơ tim mạch hiện nay rất cao vì con ng sử dụng muối nhiều hơn so với yêu cầu của cơ thể. Mà chúng ta chẳng xác định được bao nhiêu là vừa cả, nói chung ăn càng nhạt càng tốt.