Tư vấn cùng chuyên gia

Phô mai trộn vào cháo nóng có sao không? - Chuyên gia đã trả lời

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 4.35K Lượt đọc
  • 3 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 1,707 Bài viết

• 1,156 Được cảm ơn

Thưa chuyên gia.
    Con gái tôi 14 tháng. Tôi muốn cho bé ăn phô mai để bổ sung canxi nhưng bé không ăn được. Tôi chỉ có cách bỏ vào cháo cho bé ăn thôi. Khi bỏ vào cháo thì dĩ nhiên tôi phải bỏ khi cháo nấu vừa xong múc ra tô. Cho tôi hỏi phô mai trộn vô cháo nóng vậy có bị mất chất gì không? và bé 14 tháng thì mỗi lần ăn nữa cục hình tam giác hay 1 cục (phô mai Con Bò Cười) và ăn 1 tuần bao nhiêu cục như vậy thì được?
    Cảm ơn chuyên gia.

• 3,524 Bài viết

• 2,887 Được cảm ơn

mình thì bổ sung bằng cách pha vào sữa mình nghĩ sẽ dễ hơn cho bé uống mình cho bé nhà ăn cách này từ khi bé 6 tháng tới giờ vì phomai vẫn được ghi là pha vào sữa được mà
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 160 Bài viết

• 403 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Meromcuathi Xem bài viết
    Thưa chuyên gia.
    Con gái tôi 14 tháng. Tôi muốn cho bé ăn phô mai để bổ sung canxi nhưng bé không ăn được. Tôi chỉ có cách bỏ vào cháo cho bé ăn thôi. Khi bỏ vào cháo thì dĩ nhiên tôi phải bỏ khi cháo nấu vừa xong múc ra tô. Cho tôi hỏi phô mai trộn vô cháo nóng vậy có bị mất chất gì không? và bé 14 tháng thì mỗi lần ăn nữa cục hình tam giác hay 1 cục (phô mai Con Bò Cười) và ăn 1 tuần bao nhiêu cục như vậy thì được?
    Cảm ơn chuyên gia.
    Trả lời của Bác sĩ Hoàng Thị Thanh Thủy, Khoa dinh dưỡng, BV Nhi Đồng 1 - TPHCM

Chào bạn,

Nhu cầu canxi của bé từ 1-3 tuổi khoảng 500 mg.
    Ngoài sữa và các sản phẩm của sữa (sữa chua, phomai) trong thành phần chứa nhiều canxi, các thực phẩm khác cũng chứa một hàm lượng canxi khá cao như cá, đậu hũ, các loại đậu.
    Bạn tính lượng canxi đã cung cấp cho bé hàng ngày trong chế độ ăn. Phomai có thể bổ sung thêm nếu bé uống sữa không đủ (khoảng 500 ml/ngày). Phomai cho vào cháo nấu là một cách chế biến có thể hấp dẫn bé, tuy nhiên cũng phải đổi món không cho ăn hàng ngày sẽ làm bé ngán. Cũng lưu ý là trong phomai ngoài chứa một hàm lượng cao canxi còn chứa cả một số chất béo không bão hòa và ăn nhiều cũng không phải là có lợi cho sức khỏe.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 1,707 Bài viết

• 1,156 Được cảm ơn

Cảm ơn chuyên gia. Vậy con mình uống 1 ngày 720ml sữa rồi, khỏi cần bổ sung thêm canxi nữa.