Tư vấn cùng chuyên gia

Hãy cho bé lại thức ăn bé vừa ói ra bé sẽ không bị ối nữa!!! - Chuyên gia đã trả lời

Đến trả lời mới nhất
  • 25 Lượt chia sẻ
  • 3.34K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 862 Bài viết

• 838 Được cảm ơn

Thưa bác sỹ! Con tôi thường xuyên bị nôn ói, có khi vừa cho bé ăn được 2/3 chén chưa kịp mừng thì bé đã cho ra hết, những lúc như vậy tôi tức điên! Chị tôi cũng có con bị nôn ói giống con tôi,truyền cho tôi kinh nghiệm mà chị tôi cho là có hiệu quả "Hãy cho bé ăn những thức ăn mà bé vừa ói ra- bé sẽ không bị ói nữa!" Thấy tôi có vẻ không tin bà chị tôi nói bác sỹ hướng dẫn bà như vậy vì theo bác sỹ giải thích khi thức ăn bé vừa ói ra có chất gì đó làm bé không bị ói nữa! Tôi nghe thôi đã muốn nổi da gà và cũng không đủ tự tin làm như vậy!(ghê chết đi được- không biết chị tôi có nói thật không? Chứ tôi thấy mất vệ sinh quá).

Xin hỏi bác sỹ chị tôi nói như vậy có đúng không?
    Chỉnh sửa lần cuối bởi nhatdong-nhatnam; 15/12/2010 vào lúc 07:39 PM.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 5,568 Bài viết

• 10,342 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhatdong-nhatnam Xem bài viết
    Thưa bác sỹ! Con tôi thường xuyên bị nôn ói, có khi vừa cho bé ăn được 2/3 chén chưa kịp mừng thì bé đã cho ra hết, những lúc như vậy tôi tức điên! Chị tôi cũng có con bị nôn ói giống con tôi,truyền cho tôi kinh nghiệm mà chị tôi cho là có hiệu quả "Hãy cho bé ăn những thức ăn mà bé vừa ói ra- bé sẽ không bị ói nữa!" Thấy tôi có vẻ không tin bà chị tôi nói bác sỹ hướng dẫn bà như vậy vì theo bác sỹ giải thích khi thức ăn bé vừa ói ra có chất gì đó làm bé không bị ói nữa! Tôi nghe thôi đã muốn nổi da gà và cũng không đủ tự tin làm như vậy!(ghê chết đi được- không biết chị tôi có nói thật không? Chứ tôi thấy mất vệ sinh quá).

Xin hỏi bác sỹ chị tôi nói như vậy có đúng không?
    Nghe đã thấy phản khoa học rồi!

Chả bít BS nước nào mà có suy nghĩ kỳ cục vậy nữa?
    • 862 Bài viết

• 838 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Honey.Bee Xem bài viết
    Nghe đã thấy phản khoa học rồi!

Chả bít BS nước nào mà có suy nghĩ kỳ cục vậy nữa?
    Mình cũng nghĩ giống như mẹ nó vậy nhưng thấy bà chị mình khẳng định chắc như đinh đóng cột và đã từng chứng kiến cảnh tượng hãi hùng đó nên mình muốn biết có thật sự việc làm kinh khủng đó là đúng không? mà nếu có đúng chăc mình cũng không dám làm:Laughing::Laughing::Laughing:
    • 160 Bài viết

• 404 Được cảm ơn

Trả lời của Bác sĩ Hoàng Thị Thanh Thủy, Khoa dinh dưỡng, BV Nhi Đồng 1 - TPHCM

Chào bạn,

Bé ói có rất nhiều nguyên nhân và ở mỗi lứa tuổi có thể khác nhau. Phải tìm được nguyên nhân mới có cách chữa trị hiệu quả, đôi khi chỉ cần tư vấn để cha mẹ điều chỉnh cách cho bé ăn.

Câu hỏi của bạn là có đúng là nên cho bé ăn lại thức ăn bé vừa ói ra (!). Ý kiến cá nhân là không thể làm như vậy với bé, làm như thế giống như “trừng phạt” bé. Bản thân chúng ta cũng không thể ăn thức ăn bị ói ra, sao lại cho bé ăn. Cũng không có tài liệu khoa học nào hướng dẫn như vậy cả. Nhưng bé sau khi bị ói xong, cho bé nghỉ một lúc rồi đút lại thức ăn mới là nên làm để đảm bảo đủ dinh dưỡng cho bé.

Để trả lời câu hỏi của bạn đầy đủ cần thiết có thêm những thông tin cụ thể hơn. Tuổi của bé, chế độ ăn hàng ngày, bé ói từ khi mấy tháng hay mấy tuổi, bé ăn sau bao nhiêu lâu thì ói, bé chỉ ói khi ăn hay cả khi uống sữa và thức ăn khác, bữa nào cũng ói và với thức ăn nào cũng có thể làm cho bé ói. Ngoài ra là không khí của bữa ăn như thế nào, bé được đút ăn nhanh hay chậm, nếu bé còn nhỏ thì tư thế nằm ăn hay ngồi. Bạn đã cho bé đi khám bác sỹ để tìm nguyên nhân chưa? Bé có đang hay đã từng được uống thuốc gì chưa?
    Nói chung khi bé bị ói thường xuyên là phải tìm nguyên nhân, nhưng cha mẹ cần chú ý là chế độ ăn cần phù hợp tuổi (cả thức ăn và chế biến), ăn vừa đủ (có thể chia nhỏ bữa ăn hơn bình thường để dạ dày không bị căng), không cho bé nằm ngày sau khi ăn, tạo tâm lý thoải mái khi đến bữa ăn cả cho bé và cho mẹ, không ép bé ăn. Bé lỡ ói sau ăn cũng không bao giờ nên la mắng hay tỏ thái độ cáu giận sẽ làm bé sợ hãi càng dễ ói hơn, nhưng cũng không tỏ ra quá chiều chuộng bé để tạo tâm lý bé “ép” ngược lại cha mẹ, khi không muốn ăn là ọe, dọa ói.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,707 Bài viết

• 1,163 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhatdong-nhatnam Xem bài viết
    Mình cũng nghĩ giống như mẹ nó vậy nhưng thấy bà chị mình khẳng định chắc như đinh đóng cột và đã từng chứng kiến cảnh tượng hãi hùng đó nên mình muốn biết có thật sự việc làm kinh khủng đó là đúng không? mà nếu có đúng chăc mình cũng không dám làm:Laughing::Laughing::Laughing:
    Mình có chứng kiến cảnh này rồi. Đó là con bà chị dâu của chồng mình. Sau khi bé ăn được 2 phần tô cháo, bé ọc hết trơn. Mẹ bé đã lấy muỗng hốt lại cho bé ăn. Sau khi ăn bé không ói nữa ... nhưng mà mình thì ói.
    Mình cũng vậy, nếu điều này là có thật thì mình cũng chẳng bao giờ dám làm cho con cả, ghê chết đi được.
    • 7,135 Bài viết

• 5,660 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Meromcuathi Xem bài viết
    Mình có chứng kiến cảnh này rồi. Đó là con bà chị dâu của chồng mình. Sau khi bé ăn được 2 phần tô cháo, bé ọc hết trơn. Mẹ bé đã lấy muỗng hốt lại cho bé ăn. Sau khi ăn bé không ói nữa ... nhưng mà mình thì ói.
    Mình cũng vậy, nếu điều này là có thật thì mình cũng chẳng bao giờ dám làm cho con cả, ghê chết đi được.
    Bà chị dâu chồng của chị thuộc hàng "người mẹ kinh dị". Em chỉ đọc thôi là đã muốn nôn rồi, sao chị ấy cô thể làm như vậy với con được nhỉ? :Sigh:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 862 Bài viết

• 838 Được cảm ơn

Chuyện gì cũng có thể xảy ra mà các mẹ! Nếu không tận mắt thấy chắc mình không tin là có chuyện này đâu! Kinh dị quá mình và anh xã nổi hết da gà khi chứng kiến cảnh này
    Chỉnh sửa lần cuối bởi nhatdong-nhatnam; 22/12/2010 vào lúc 08:31 AM.
    • 37 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

cám ơn chia sẻ của bạn