Tư vấn cùng chuyên gia

Con tôi 1 tuổi, quá biếng ăn - Chuyên gia đã trả lời

Đến trả lời mới nhất
  • 5 Lượt chia sẻ
  • 13K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

• 539 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Chào chuyên gia tư vấn và các bạn,
    Con tôi được 1 tuổi, 8.5kg, chưa biết đi, kỷ lục là bước được 14 bước. Chưa biết nói, chỉ biết bà bà, măm măm. Cháu ít tập trung nhìn người khác khi hướng dẫn hoặc dạy cháu.
    Về quá trình ăn uống của cháu như sau:
    Cháu ăn dặm từ 5 tháng.
    Rất lười ăn sữa.
    Trước kia khoảng tầm 8 tháng tôi đã cho con gái ăn cháo hơi thô 1 chút, nhưng rồi lúc gần 9 tháng, cháu có 1 đợt khoảng 2 tuần không chịu ăn uống gì, bị sốt cao. Sau đó tôi phải cho cháu ăn loãng cháu mới chịu ăn.
    Hiện giờ cháu vẫn đang ăn cháo xay, chỉ hơi gợn 1 chút là không ăn.
    Cháu không bao giờ chịu ngồi và tự giác há mồm cả, toàn là phải "lừa" từ phía sau, cố gắng làm sao mà "dúi" cái muỗng vào đúng miệng. Rồi sau đó là NGẬM. Có nhiều lúc cháu không muốn ăn còn cứ ngậm miệng lại, cúi mặt xuống giường hoặc lắc đầu quậy quậy.
    Thực đơn 1 ngày của cháu như sau:
    7h30-8h: Sữa
    9h: Cháo
    11h: Sữa
    14h: Cháo
    15h30: sữa
    17h: Cháo
    19h: sữa
    21h: Cháo
    Lượng ăn mỗi bữa của cháu rất là ít, nói là 4 bữa cháo nhưng k bằng 2 bát, rất lỏng
    Cháu k thích ăn sữa chua, phomai, váng sữa. Đút sữa chua vào miệng là cháu lè ra ngay lập tức.
    Đợt trước tôi cho cháu uống thuốc cam nhưng không hiệu quả, Hiện giờ hàng ngày cháu uống: Vitamin D3, vitamin, canxi của Childlife, thuốc kích thích ăn ngon của PediaKid nhưng thực sự không ăn thua
    Về quá trình bệnh của cháu như sau:
    1. Lúc 4 tháng cháu bị lây cúm của bà và viêm phổi, tiêm nhà bác sĩ Hương-Quán Thánh. Chụp phim cháu bác sĩ còn nói tuyến hung to
    2. Lúc 9 tháng, có khoảng 2 tuần cháu không chịu ăn uống gì, bị sốt cao tới hơn 40 độ cả tuần ở viện Nhi hết tiêm rồi truyền mà bác sĩ chỉ nói sốt, viêm họng
    3. Lúc 12 tháng, cháu bị sốt 2 ngày, ho mấy ngày rồi tiêu chảy 1 ngày 4 lần. xét nghiệm phân bị loạn khuẩn, nấm. Hiện đang cho uống men tiêu hóa TERALAC.

Rất mong các chuyên gia tư vấn và các bạn tư vấn giúp em với ạ
    Em cám ơn nhiều,
    Chỉnh sửa lần cuối bởi BTC_DinhDuongSom; 14/12/2010 vào lúc 11:08 AM.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 539 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Hic, không ai giup nhà em ạ?
    Help me. Em còn buồn một nỗi là cứ mẹ cho con ăn là con khóc hoặc người khác cho ăn khi có mặt mẹ thi thoảng con cũng quậy. Chồng em rất ghét điều này. Hic hic
    • 1,136 Bài viết

• 1,006 Được cảm ơn

Con bạn 12 tháng mà đi được 14 bước là giỏi hơn con mình rồi. Tầm 12 tháng con mình chỉ biết có mỗi môn bò thôi, đến 14 tháng mới biết đi chậm chững. Còn nói thì đến giờ vẫn chỉ ba ba, măm măm, không, mèo. Bạn đừng lo lắng quá, con bạn phát triển như vậy là bình thường. Còn ăn thì con mình cũng đang trong giai đoạn biếng ăn, ăn là ngậm, mình nghĩ các bé đang ở giai đoạn biếng ăn sinh lý thôi, cố gắng vượt qua giai đoạn khó khăn này mẹ nó nhé.
    • 539 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

hic, không ai giúp em à? Con em ăn 1 bữa 2 tiếng. Mệt quá. hichic. Mẹ thì k thể cho ăn được/ cứ cuối tuần mẹ cháu ở nhà là cháu lười kinh khùng...
    • 843 Bài viết

• 227 Được cảm ơn

Gặp một mẹ đồng cảnh ngộ. Cứ hai ngày cuối tuần mẹ ở nhà là sinh hoạt của con đảo lộn. Con chả thiết ăn gì, chỉ thích ti mẹ. Bà nội cho ăn 150ml sữa hết 30p, mẹ cho ăn hết một tiếng. Mình k đủ kiên nhẫn và sức chịu đựng để có thể ngồi cho con ăn đến 2h
    • 160 Bài viết

• 404 Được cảm ơn

Trả lời của BS. Nguyễn Thị Thu Hậu - Trưởng khoa Dinh Dưỡng - BV Nhi Đồng 2 - TPHCM

Chào bạn.
    Con bạn đúng là bị biếng ăn rồi. Cân nặng so với tuổi hơi thiếu. Khi nào bạn ăn bún, phở miến, bánh mì mềm … thì cho bé ngồi cùng, khi bé thấy mình ăn mà không cho bé ăn thì bé sẽ xin thử, lúc đó mình cho một vài miếng ngắn ngắn để bé tập dần với thức ăn lợn cợn và lạ. Khi bé ốm có thể dễ nôn ói và hơi khó nuốt nên đòi ăn loãng, hết ốm có thể tập dần. chuyện tập ăn mà ói một chút cũng như vài tháng ốm 1 trận thì cũng không có gì lạ, bạn cũng đừng quá lo. Nếu con bạn hay bị sốt cao như thế thì khi ốm phải đi khám bệnh ngay, chữa cho triệt để, đừng tự chữa nhé, cũng đừng đòi tiêm quá nhiều khi bé mới ốm, dùng kháng sinh nhiều quá cũng bị loạn khuẩn ruột. Ngay cả vấn đề dinh dưỡng bạn cũng nên cho cháu đi khám thêm. Đi học để thay đổi môi trường cũng là một giải pháp nếu ở nhà bé quá lười ăn.
    Thân mến.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 539 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Cảm ơn bác sĩ. Theo bác sĩ có nên kéo dài bữa ăn quá không? Tôi giới hạn bữa ăn trong vòng 30p, bữa sau cháu vẫn ngậm như thế.
    Con tôi tháng nào cũng đi khám ở viện dinh dưỡng ạ