Tư vấn cùng chuyên gia

Có nên cho trẻ uống thuốc bổ, cốm hay men khi trẻ biếng ăn ? - Chuyên gia đã trả lời

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 10.9K Lượt đọc
  • 4 Trả lời

• 1,136 Bài viết

• 1,006 Được cảm ơn

Bé nhà em mấy hôm nay lười ăn lắm, ăn vào là ngậm thôi nên mọi người trong nhà bảo mua men tiêu hóa hay thuốc bổ về cho cháu uống để kích thích cháu ăn. Bác sĩ cho em hỏi mỗi khi trẻ biếng ăn thì có nên cho trẻ dùng một trong các loại thuốc đó được không ạ ? Và làm sao để cháu ăn không ngậm ?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,707 Bài viết

• 1,158 Được cảm ơn

Trong lúc đợi chuyên gia trả lời. Mẹ nó tham khảo cách khắc phục ăn ngậm của con mình coi thử có khắc phục được cho con mẹ nó không nha:
    http://www.webtretho.com/forum/f1248...ua-con-634887/
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,136 Bài viết

• 1,006 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Meromcuathi Xem bài viết
    Trong lúc đợi chuyên gia trả lời. Mẹ nó tham khảo cách khắc phục ăn ngậm của con mình coi thử có khắc phục được cho con mẹ nó không nha:
    http://www.webtretho.com/forum/f1248...ua-con-634887/
    Cảm ơn mẹ ròm nhiều nhé. Đọc bài của mẹ ròm thấy giống con mình quá. Đút muỗng cháo bé cứ ngậm và nhìn mẹ như thôi miên, ngậm đến khi cháo chảy thành nước thì nhè ra. Pó tay với con. Mình cũng dụ cháu đủ thứ rồi, được nửa bát là biết mình bị lừa nên ngậm lại. Cả tháng nay rồi, do ăn ít nên mình phải cho uống sữa bù. Không biết chừng nào con mới hết chứng ngậm nữa.
    • 160 Bài viết

• 404 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trunghieu@ Xem bài viết
    Bé nhà em mấy hôm nay lười ăn lắm, ăn vào là ngậm thôi nên mọi người trong nhà bảo mua men tiêu hóa hay thuốc bổ về cho cháu uống để kích thích cháu ăn. Bác sĩ cho em hỏi mỗi khi trẻ biếng ăn thì có nên cho trẻ dùng một trong các loại thuốc đó được không ạ ? Và làm sao để cháu ăn không ngậm ?
    Trả lời của Bác sĩ Hoàng Thị Thanh Thủy, Khoa dinh dưỡng, BV Nhi Đồng 1 - TPHCM

Chào bạn,

Bé ăn ngậm làm bữa ăn kéo dài, bé không còn thấy ngon miệng và khó ăn hết suất. Nếu bé ăn ngậm chỉ mới vài ngày nay thì tìm hiểu thêm có phải bé mọc răng hay có vấn đề gì khác làm bé thay đổi thói quen ăn. Ngoài ra nếu bé đã mọc nhiều răng nhưng khi chế biến thức ăn vẫn băm nhuyễn quá cũng là nguyên nhân làm bé lười nhai, thích ngậm. Tất cả các loại thuốc dù là men tiêu hóa hay thuốc bổ khi cho bé uống đều cần có chỉ định của bác sỹ. Trên thực tế không có thuốc nào để điều trị biếng ăn, các loại thuốc chỉ giúp bổ sung một số chất còn thiếu, một cách gián tiếp là khi bé khỏe sẽ làm bé ăn ngon miệng hơn. Để bé không ngậm, cần giúp bé tập trung vào bữa ăn, không vừa ăn vừa chơi hay xem tivi. Các bữa ăn không gần nhau để bé có cảm giác đói ăn mới nhanh và ngon miệng. Không ăn vặt trước bữa ăn cũng là một yêu cầu.

Nếu bé đủ lớn mẹ tập cho bé nhai và nuốt bằng cách mẹ tham gia vào bữa ăn của bé, làm mẫu cho bé.

Thân mến,
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,402 Bài viết

• 15,570 Được cảm ơn

khổ, nhà em còn có bài gia đình ca là "nhai nhai nhai... nuốt nuốt nuốt" cơ :Laughing:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)