Tư vấn cùng chuyên gia

Cho bé ăn vào buổi tối có tốt không? - Chuyên gia đã trả lời

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 5.93K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 2,191 Bài viết

• 966 Được cảm ơn

Con tôi ăn ít, vì vậy tôi hay cho ăn nhiều lần, tối nào tôi cũng cho bé ăn thêm cháo hoặc cơm, tôi nghĩ như vậy giúp bé không bị đói bụng vào ban đêm và bé sẽ ngũ ngon hơn. Nhưng em gái tôi khuyên: không nên cho bé ăn tối quá sẽ làm bé bị đầy bụng, khó tiêu. Không biết ai đúng, ai sai - xin chuyên gia cho tôi lời khuyên?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 160 Bài viết

• 404 Được cảm ơn

Trả lời của BS. Nguyễn Thị Thu Hậu - Trưởng khoa Dinh Dưỡng - BV Nhi Đồng 2 - TPHCM

Chào bạn,

Nếu ban ngày bé ăn ít và lên cân chưa đủ thì bữa ăn tối rất có lợi cho bé. Tuy nhiên, kết thúc bữa ăn nên cách giờ ngủ tối thiểu 1h để bé không bị đầy bụng, thức ăn trong dạ dày đã xuống ruột bớt và bé ít có nguy cơ nôn ói trong lúc ngủ.

Thân ái.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 93 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Vậy mà trước giờ em cứ hạn chế bé ăn đêm, cảm ơn bác sĩ!
    • 2,191 Bài viết

• 966 Được cảm ơn

Vậy là tốt rồi, em cho bé ăn trước lúc ngũ hơn một giờ mà! sau đó uống thêm ít sữa mới đi ngũ, cảm ơn Bác sĩ.
    • 3,524 Bài viết

• 2,887 Được cảm ơn

mình cũng có 1 ít kinh nghiệm muốn chia sẻ nếu hay ủng hộ mình với nha
    http://www.webtretho.com/forum/f1248...g-thuc-645660/
    http://www.webtretho.com/forum/f1246...ha-roi-645658/
    • 1,708 Bài viết

• 1,158 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tialiaxx Xem bài viết
    Vậy mà trước giờ em cứ hạn chế bé ăn đêm, cảm ơn bác sĩ!
    Người lớn cũng vậy đấy bạn, ai muốn mập lên thì nên ăn đêm, còn ai muốn giảm cân thì buổi tối nên ăn rất ít hoặc chỉ ăn trái cây và rau thôi.
    • 4,193 Bài viết

• 2,826 Được cảm ơn

Bé nhà em đi học mầm non, em cũng không kiểm soát được việc ăn uống của con nên tối về cho con ăn lịch hơn dày để bù lại. 5h về uống 100ml nước cam hoặc ăn hoa quả tùy loại, 6h ti mẹ, xong ăn chút thức ăn với gia đình, 8h ăn 1 bát cháo, 10h uống 200ml sữa công thức. Xong chơi một chút, tầm 11h bé ngủ, trước khi ngủ lại ti mẹ ( ngủ hơi muộn quá nhưng chả biết làm sao). Em thấy bé có vẻ bụ bẫm hơn.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,191 Bài viết

• 966 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Meromcuathi Xem bài viết
    Người lớn cũng vậy đấy bạn, ai muốn mập lên thì nên ăn đêm, còn ai muốn giảm cân thì buổi tối nên ăn rất ít hoặc chỉ ăn trái cây và rau thôi.
    Không, mình chỉ sợ bé ăn đêm đầy bụng thôi, vì trẻ con mà, đường tiêu hóa đâu như người lớn, chứ còn người lớn thì khỏi nói rồi. Ăn đêm là lên cân vèo vèo...