Tư vấn cùng chuyên gia

Bé hơn 2 tuổi chỉ thích uống sữa không chịu ăn,phải làm sao? - Chuyên gia đã trả lời

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 3.31K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.
f | Chia sẻ bài viết
    • 3,524 Bài viết

• 2,889 Được cảm ơn

Bé nhà mình đã hơn 2 tuổi, nhưng không chịu ăn gì cả, chỉ thích uống sữa. Mình đã làm mọi cách để tập cho bé ăn, nhưng hoàn toàn thất bại, bé chỉ uống sữa từ sáng đến chiều và ăn thì rất ít. Vậy mình phải làm sao đây? Uống sữa không thì có đủ dinh dưỡng cho bé không thưa chuyên gia? Chân thành cảm ơn chuyên gia
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 309 Bài viết

• 183 Được cảm ơn

bé nhà mình cũng lười ăn lắm cũng chẳng biết làm sao?:Thinking:
    • 190 Bài viết

• 240 Được cảm ơn

thật sự đa số các bé đều lười ăn và đó là vấn đề nan giải của các bậc phụ huynh:Worried:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 709 Bài viết

• 993 Được cảm ơn

bé nhà em nghĩ tới cho ăn cũng vậy còn lười bú nữa chị ơi nhưng lớn cháu y thức và đã ăn uống tốt hơn
    • 160 Bài viết

• 404 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thunga1980 Xem bài viết
    Bé nhà mình đã hơn 2 tuổi, nhưng không chịu ăn gì cả, chỉ thích uống sữa. Mình đã làm mọi cách để tập cho bé ăn, nhưng hoàn toàn thất bại, bé chỉ uống sữa từ sáng đến chiều và ăn thì rất ít. Vậy mình phải làm sao đây? Uống sữa không thì có đủ dinh dưỡng cho bé không thưa chuyên gia? Chân thành cảm ơn chuyên gia
    Trả lời của Bác sĩ Hoàng Thị Thanh Thủy, Khoa dinh dưỡng, BV Nhi Đồng 1 - TPHCM

Chào bạn,

Bé 2 tuổi, chế độ ăn hàng ngày nên là 3 bữa chính (cơm nát, cháo, phở, mỳ…) và 3 bữa phụ (sữa, bánh, trái cây).

Rõ ràng là uống sữa nhanh hơn ăn nên có lẽ bé mong chấm dứt sớm bữa ăn để còn được chơi. Tuy nhiên rất cần mẹ kiên nhẫn và kể cả nghiêm khắc tập cho bé ăn, ăn từng ít một và tăng dần lên. Không cho uống sữa hay ăn vặt ngay trước bữa ăn để bé đói bụng ăn được nhiều hơn. Chế biến bữa ăn hấp dẫn bé cũng là cần thiết, khay ăn của bé có hình thức đẹp, khuyến khích bé tự cầm muỗng đút nếu được. Một lưu ý nhỏ là không dùng TV để “dụ” bé ăn mà nên đặt bé ngồi vào ghế ăn riêng, để bé không chạy nhảy lúc ăn được. Bữa ăn không quá kéo dài (trung bình 30-60 phút) để bé không ngán. Tạo không khí rất thoải mái cho mẹ và bé khi đến giờ ăn, khen ngợi, khuyến khích bé sẽ tạo hiệu quả hơn la mắng hay phạt bé.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 37 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

cám ơn câu hỏi hay của bạn và chuyên gia
    • 3,524 Bài viết

• 2,889 Được cảm ơn

cám gia đã trả lời,em sẽ cố gắng theo lời chỉ dẫn trên