Nguyên Liệu Nấu Nướng

Mua trứng cá hồi đỏ ở đâu?

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 15.9K Lượt đọc
  • 11 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• 1,925 Bài viết

• 691 Được cảm ơn

Tình hình là con mình vừa nếm thử món trứng cá hồi đỏ, bé thích lắm, nên mình muốn tìm mua. Nhưng không biết mua ở đâu cho bảo đảm? Có ngừơi chỉ ra chợ cũ, nhưng mình chưa mua hàng ở đó nên hơi nghi ngờ về chất lượng. Mẹ nào đã từng mua cho gia đình dùng rồi, cho mình biết nơi mua và giá cả nhé, thanks all.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,378 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

vào Metro hay Big C mua ấy mẹ nó!
    Thấy bán thành tảng to đùm a!

Chúng ta ai cũng phải già. Phải lên nóc tủ ngắm gà khỏa thân!!!!!!
    • 3,314 Bài viết

• 4,019 Được cảm ơn

Ở cái siêu thị bên trong Someret, Mạc Đĩnh Chi đó bạn ơi, hộp nhỏ vừa ăn thôi.
    • 227 Bài viết

• 160 Được cảm ơn

Siêu thị Hà Nội có bán hộp nhỏ xíu.
    • 5,821 Bài viết

• 16,954 Được cảm ơn

siêu thị nào cũng có mà, mình mua ở Coop Mart
    Cảm xúc khi 2 vạch

Ai chưa 2 vạch thì có 2 vạch, ai có 2 vạch rồi thì bình an 9m10d, con yêu khoẻ mạnh, thông minh, đáng yêu nhất trên đời!!!

Om ta rê, tút ta rê, tu rê soa hoa Tự hào vì là Thành viên Nhà MUM
    • 249 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

mình thì mua ở coop mart
    nguy ễn đ ình chi ểu
    • 24 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoangthien08 Xem bài viết
    Tình hình là con mình vừa nếm thử món trứng cá hồi đỏ, bé thích lắm, nên mình muốn tìm mua. Nhưng không biết mua ở đâu cho bảo đảm? Có ngừơi chỉ ra chợ cũ, nhưng mình chưa mua hàng ở đó nên hơi nghi ngờ về chất lượng. Mẹ nào đã từng mua cho gia đình dùng rồi, cho mình biết nơi mua và giá cả nhé, thanks all.
    Có hôm mình đi ăn ở quán 3A Tôn Đức Thắng món trứng cá hồi đỏ đen với bánh mỳ ngon wa nên mua lun 01 hũ trứng cá hồi đỏ về cho bé nhà mình ăn. Giá hình như khoảng 280k/hủ mẹ ah (hủ cũng nhỏ lém). Chất lượng mình thấy rất OK, trứng tươi ngon, a7n là ghiền lun đó.
    • 627 Bài viết

• 309 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoangthien08 Xem bài viết
    Loại đóng hộp thì mình thấy trong siêu thị nào cũng có. Còn muốn trứng tuơi thì hên xui, hihi, hôm trước mình mua trong Metro cá hồi tuơi (đang bơi), 2kg/con, vô tình được 2 buồng trứng to lắm
    • 125 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi KangarooBB Xem bài viết
    Loại đóng hộp thì mình thấy trong siêu thị nào cũng có. Còn muốn trứng tuơi thì hên xui, hihi, hôm trước mình mua trong Metro cá hồi tuơi (đang bơi), 2kg/con, vô tình được 2 buồng trứng to lắm
    Mẹ nó ơi, thế trứng tươi mẹ nó chế biến món gì? Có ngon như trứng trong hũ thủy tinh ko? Vì trứng trong hũ hình như họ muối rồi hay sao đó!:Thinking:
    • 627 Bài viết

• 309 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Thằng Bờm Xem bài viết
    Mẹ nó ơi, thế trứng tươi mẹ nó chế biến món gì? Có ngon như trứng trong hũ thủy tinh ko? Vì trứng trong hũ hình như họ muối rồi hay sao đó!:Thinking:
    Uh, trứng trong hủ thủy tinh bị muối rồi nên ăn hơi mặn, thường mình chỉ dùng làm shushi thôi.

Hihi, mình kể cho bạn, bạn đừng cười mình nha. Mình mua cá về thấy có trứng thì chế biến đại thôi chứ cũng chưa làm món này bao giờ.

Trứng cá tươi nhìn to hơn trứng muối nhiều. Mình thấy ăn cũng mềm và bùi hơn. Mới đầu mình hấp chín lên rồi nấu cháo cho con (1/2 buồng thôi). Ko biết sao lúc hấp thì ăn thử nghe bùi, thơm và béo lắm nhưng bỏ vô nấu chung với cháo nó cứng ngắc như là mắt của con cá vậy đó, đành phải bỏ.

Lần sau mình sợ quá ko dám nấu cháo nữa, đem chiên với trứng thì thấy lại ngon như xưa hihi

Hết trứng cá rồi nên mình chưa thử lại. Chắc lần sau nấu cháo xong mới trộn trứng vô, hoặc chiên/hấp hoặc nấu canh cho bé ăn riêng như là đồ ăn thôi

Mẹ nào biết cách chế biến thì chỉ mình với :Rose:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 26 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trứng cá hồi ăn kiểu Nga đơn giản, rất ngon: bánh mì cắt khoanh, trét bơ và trứng cá lên và ... ngon wéeeeeeee!
    • 124 Bài viết

• 122 Được cảm ơn

Các ông bố bà mẹ chú ý nhé: thị trường hiện nay đã có trứng cá hồi làm từ thịt cá hồi và ...., ăn vẫn ngon nhưng rẻ hơn trứng cá hồi thật .Trích từ link:http://forum.hanoifishing.com/showthread.php?t=10342.

""Trong những năm 60, khi các nhà hóa học đưa ra khẩu hiệu “Hãy cho nhân loại ăn thực phẩm nhân tạo”, thì món ăn này cũng được thử làm từ protein tổng hợp của dầu. Sau đó, người ta quyết định làm trứng cá từ gelatin và thậm chí là từ thịt bình thường. Sau khoảng 40 năm công nghệ phát triển, người ta đã đạt được thành công: trứng cá nhân tạo hiện nay được làm từ gan cá tuyết và thịt cá hồi cùng phẩm màu.

Tất nhiên, trứng cá nhân tạo thì rẻ hơn. Nhưng chất lượng của nó thì tương đương. Trứng cá nhân tạo phía trên được phủ sương muối, có mùi của cá, trong nước nóng nó tan ra. Để xác định “độ thật” của trứng cá có thể nhìn vào bao bì – những thông số trên bao bì phải rõ ràng.""
    Đã có ngươi bị nhầm lẫn: link:http://www.phananh.com/home/news.php?id=453

Trứng nhân tạo 'đội lốt' trứng cá hồi trong siêu thị (22/07/09)Ngày 4/7/2009, anh Lê Quang Hiếu, ở P.10, quận Phú Nhuận, TP.HCM mua 1 hộp trứng cá hồi đỏ tại siêu thị Saigon Superbowl với giá 153.000 đồng/113 gram. Nhãn tiếng Việt dán trên nắp hộp in tên sản phẩm là "TRỨNG CÁ ĐỎ", thành phần gồm trứng cá hồi đỏ, thịt cá và nguyên liệu hương vị.

Tuy nhiên, khi dùng thực phẩm tưởng là tinh tuý và hiếm hoi bậc nhất trên, anh Hiếu không thấy vị tanh, vị béo đặc trưng của trứng cá hồi, chỉ thấy hao hao… bột mì, bột báng. Với kinh nghiệm ăn cá hồi và trứng cá hồi nhiều năm, anh khẳng định sản phẩm này không phải trứng cá hồi.

Chữ tiếng Nga in trên nắp hộp: ИКРА БЕЛКОВАЯ КРАСНАЯ (trứng cá có protein, loại đỏ). Người Nga và người biết tiếng Nga biết ngay đây là trứng cá nhân tạo. Hộp 113gr nhãn hiệu này, giá ở Nga là 0.8USD, anh Hiếu mua 153.000 đồng (hơn 8 USD). Ảnh: Thái Phương

Anh Hiếu đã điện thoại ngay đến siêu thị và Công ty Nguyễn Hồng (đơn vị nhập khẩu và phân phối sản phẩm) để thắc mắc về chất lượng sản phẩm. Công ty Nguyễn Hồng cho nhân viên xuống giải thích rằng anh bị nhầm lẫn giữa 2 loại "trứng cá hồi đỏ" và "trứng thịt cá hồi đỏ".

“Họ nói do tôi không chịu đọc kỹ thành phần; trên thành phần có ghi rõ sản phẩm được làm từ trứng, thịt cá hồi và 1 số gia vị (!?). Theo tôi biết, cá hồi chỉ khoảng 400 ngàn đồng/kg, nếu sản phẩm chế biến từ trứng và thịt cá hồi cũng không có giá… cắt cổ hơn 1,3 triệu đồng/kg được” - anh Hiếu bức xúc.

Anh Hiếu cho rằng nếu có 2 loại sản phẩm trứng cá hồi và trứng thịt cá hồi, nhà cung cấp phải ghi rõ để tránh hiểu lầm cho khách.

Mua hàng phải đọc kỹ... thành phần?

Trao đổi với VietNamNet về khiếu nại của khách hàng Lê Quang Hiếu, bà Vũ Thị Bích Liên - quyền Giám đốc Công ty Nguyễn Hồng tại TP.HCM nói lỗi tại khách hàng không chịu đọc kỹ thành phần có ghi trên sản phẩm(!).

Theo bà Liên, sản phẩm anh Hiếu mua là trứng cá hồi nhập từ Nga về, tuy nhiên, được chế biến từ thịt cá hồi và trứng cá hồi.

Bà Liên nhấn mạnh: tiếng Nga trên bao bì sản phẩm in rõ là Trứng cá hồi đỏ; tem, mác của sản phẩm đều in theo công bố, đúng tiêu chuẩn chất lượng. Sản phẩm trước khi nhập vào siêu thị đã qua các khâu kiểm định, kiểm tra chất lượng.

Còn chị Nguyễn Thị Hồng Loan, phụ trách kinh doanh Công ty Nguyễn Hồng, người trực tiếp làm việc với khách hàng Lê Quang Hiếu cho biết, siêu thị đang bán 2 dạng sản phẩm có cùng tên trứng cá hồi nhưng mẫu mã, thành phần, giá cả khác nhau. Giá 1 hộp trứng cá hồi đỏ nguyên chất là 190.000 đồng/90 gram, còn loại trứng cá hồi đỏ mà anh Hiếu mua về chỉ 153.000 đồng/hộp 113 gram.

Về loại trứng cá hồi anh Hiếu đã mua, chị Loan cho biết “Trứng cá hồi pha trộn từ trứng, thịt cá hồi không thể có mùi vị đặc trưng như trứng cá hồi nguyên chất được”.

Quyền Giám đốc Công ty Nguyễn Hồng thì một mực khẳng định: “Sản phẩm không phải hàng giả và hiện trong các siêu thị vẫn đang bày bán rất nhiều loại này. Nếu anh Hiếu cương quyết muốn trả lại sản phẩm công ty sẽ thu hồi và trả lại tiền cho khách”.

Phép thuật biến hoá

Theo biên dịch viên của VietNamNet và một số người Việt ở Nga lâu năm, loại trứng cá mà anh Hiếu đã mua là trứng cá nhân tạo. Nhãn hiệu ghi trên hộp bằng tiếng Nga rất rõ: ИКРА БЕЛКОВАЯ КРАСНАЯ, nghĩa là TRỨNG CÁ CÓ PROTEIN, LOẠI ĐỎ. Người Nga và người biết tiếng Nga biết ngay đây là trứng cá nhân tạo. Giá ở Nga là 0.8USD/hộp 113gr (đúng cho nhãn hiệu này).

Những dòng chữ tiếng Nga cho thấy Công ty Nguyễn Hồng đã dịch thành phần sai (vì không hề có trứng cá hồi đỏ và thịt cá như nhãn tiếng Việt dán lên sản phẩm). Thành phần in trên bao bì bằng tiếng Nga chỉ bao gồm: Nước có vị cá (không nói rõ loại cá nào); 5 gr mỡ; 3 gr protein; 1 gr carbohydrate và hương liệu khác.

ИКРА БЕЛКОВАЯ - có nghĩa là trứng cá có protein. Có nhiều loại trứng cá nhân tạo, nhưng phải có protein mới được gọi như thế. Do trứng cá hồi rất đắt và hiếm nên người ta chế ra trứng cá nhân tạo để phục vụ nhu cầu bình dân hoặc khi không có sản phẩm trứng cá.

Biết những thông tin này, anh Hiếu đặt câu hỏi: Phải chăng Công ty Nguyễn Hồng không biết rõ hoặc biết nhưng có ý lập lờ để bán được sản phẩm với giá quá cao?

Nguồn tài liệu tham khảo ghi rất rõ ở đây: http://ikra.narod.ru/RUS/IMIT/index.html

Có 1 mẹ cũng bán trứng cá hồi thật và trứng cá hồi làm từ thịt:http://www./forum/showthread.php?t=57611.

Không quảng cáo giùm ai, chỉ để các bố các mẹ đừng lầm khi mua trứng cá hồi.
    Trân trọng!