• 0 Lượt chia sẻ
  • 25K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

• 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trời ơi, các mẹ giúp em với. Sắp đến lễ đầy tháng của bé Chin su nhà em, chẳng biết phải cúng bai thế nào, chuẩn bị mua sắm cái gì nữa. Hôm đó bố mẹ,anh chị em chồng ở quê cũng ra. Nấu cái gì vừa ngon vừa ý nghĩa để vừa lòng các cụ đây. mới về làm dâu, em con trẻ người non dạ lam.các me giúp em nhanh nhanh di nhé được không:Sad::Crying::Sad:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 48 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

hic em sắp có cháu ruột ạ mà em ko biết nên hỏi các chị đừng chê em nhé :">

Chắc chắn là gia đình nào có em bé tròn 1 tháng tuổi thì 2 nhà thông gia cũng gặp nhau để cùng ăn uống ạ ?

Các chị biét trả lời giúp e nhé:">
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,359 Bài viết

• 241 Được cảm ơn

Mẹ nó thử tham khảo nhé, mình copy của 1 mẹ khác nhé:
    Lễ Cúng Mụ, gồm có cúng đầy cữ ( thường là 3 ngày sau khi sinh, có nơi tính 7 ngày đối với bé trai và 9 ngày đói với bé gái), đầy tháng, đầy năm.
    Mẹ nó chuẩn bị một mâm lễ mặn ,tiền vàng, hoa quả để cúng gia tiên. Ngoài ra mẹ nó cần chuẩn bị một mâm cúng mụ. Lễ vật gồm lễ vật dâng 1 bà mụ chúa và lễ vật dâng 12 bà mụ, lễ vật dâng bà mụ chúa phải to hơn, nếu không có loại to hơn thì mua nhiều hơn, gồm:
    -1 Bộ quần áo to +12 bộ quần áo nhỏ hơn màu xanh
    -1 đôi hài to+12 đôi hài bé hơn màu xanh
    -1 miếng trầu tiêm cánh phượng to+12 miếng nhỏ hơn
    -1 nắm cơm nếp to+12 nắm nhỏ hơn
    -1 nắm cơm tẻ to+12 nắm nhỏ hơn
    -Hoa quả cũng vậy, nếu không mua được 1 quả to hơn thì mua 3 quả + 12 quả
    -Bánh kẹo, Oản Nếu không có loại to hơn thì mua 3+12
    -1 con tôm to+12 con nhỏ hơn
    -1 con Cua to +12 con nhỏ hơn
    -1 con ốc to +12 con nhỏ hơn
    -1 cây nến to+12 cây nhỏ hơn
    - 1 lọ hoa nhiều màu
    # cách bài trí như sau:
    Mẹ nó chuẩn bị một mâm riêng, hoặc kê một cái bàn để bày lễ vật cúng mụ, không bày chung trên ban thờ gia tiên, ban thờ đã có mâm cơm và tiền vàng, hoa quả riêng.
    Trên mâm cúng mụ, phía trên cùng bày lễ vật dâng bà mụ chúa, 2 bên phải trái bày lễ vật dâng 12 bà mụ ( mỗi bên bày 6). Phía dưới cùng bày Tôm, cua, ốc ( còn sống, để vào trong một cái bát to, sau khi cúng xong đem thả phóng sinh).
    Cây nến to thắp tại nơi bày lễ vật bà mụ chúa, 12 cây nến nhỏ chia đôi thắp 2 bên phải trái ( dành cho 12 bà mụ ).
    Lọ hoa nhiều màu bày phía trên cùng hoặc chính giữa mâm.
    Sau khi sửa soạn xong , bố mẹ bế em bé đứng trước ban thờ cùng lạy 3 lạy rồi khấn.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,359 Bài viết

• 241 Được cảm ơn

BÀI CÚNG ĐầY THÁNG ( CÚNG Mụ)
    * Lễ gồm:
    1- Trầu 12 miếng
    2- Trứng 12 miếng
    3- Xôi 12 nắm
    4- Bánh
    5- Kẹo
    6- Cua 12 con
    7- ốc 12 con
    8- Bánh đa 12 miếng
    9- Bánh đúc 12 cái
    10- Bỏng
    11- Hoa: 12 bông
    12- Quả: 12 quả ( 1 loại 12 quả)
    13- 12 lễ vàng tiền
    14- 1 vỉ hài + 13 đôi hài
    15- Nước lã 1 bát
    16- Muối 1 đĩa
    17- Rượu 1 bát

* Bài cúng:
    Con lạy thân tiên đế
    Con lạy chư phật
    Con lạy quan đương niên quản cai
    Con lạy quan thần hoàng bản thổ, thổ địa chính thần, đất lành chim đậu
    Con lạy mười hai bà mụ:
    1- Trần Tứ Nương là bà chị "chủ sinh"
    2- Vạn Tứ Nương là bà chị "chủ thai"
    3- Nguyễn Tam Nương là bà chị "giám sinh"
    4- Tăng Ngũ Nương là bà chị "Bảo Tống" ẵm trao
    5- Lâm Tiểu Nương là bà chị "Thụ thai"
    6- Lý Đại Nương là bà chị "chuyển sinh"
    7- Hứa Đại Nương là bà chị "hộ sản"
    8- Lưu Thất Nương là bà chị "chủ nam nữ" định trai gái
    9- Mã Ngũ Nương là bà chị " Tống tử "
    10- Lâm Nhật Nương là bà chị "an thai"
    11- Cao Tứ Nương là bà chị "dưỡng sinh"
    12- Trúc Ngũ Nương là bà chị "Bảo tử" (bồng con)
    con ở đây thuộc địa chỉ:............................................ ...........................
    Họ tên chồng: .................................................. ....................................
    Họ tên vợ: .................................................. ..........................................
    Con của con tên là:.............................................. .................................
    Sinh năm:......................tháng...........ngày. ..............giờ........................
    Ngày hôm nay là ngày.................đầy tháng. Con xin dâng giấy sớ tiền vàng lễ nghị đẳng vật: ( đọc lễ vật).
    Con lạy các ngày cùng thập nhị hoá bà bác làm chứng giám, chấp lễ, chấp bái, chấp tờ vàng cánh sớ phù hộ cho hài đồng của con hay ăn chóng lớn, chóng biết đi biết chạy, biết thưa, gia đình thịnh vượng.
    Chú ý: Cúng xong : 12 miếng trứng + 12 nắm xôi người mẹ phải ăn hết trong ngày; bánh kẹo phát cho trẻ con hàng xóm.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cảm ơn ban nhe
    • 1,944 Bài viết

• 2,490 Được cảm ơn

em làm lễ cúng mụ hôm đầy tháng đơn giản lắm
    mâm ngũ quả, hưong hoa trà nứoc trên bàn thờ
    gà luộc, tôm hấp bia, tô miến lòng, rau củ thập cẩm luộc, chả giò thập cẩm, xôi gấc, giò lụa
    cua ốc 1 mớ, đồ chơi vài món, bỏng ngô gạo muối

cúng xong phóng sinh cua ốc, đồ chơi thì phát hết cho trẻ con còn bỏng gạo muối thì rắc ngoài đừong- quanh nhà
    • 1,944 Bài viết

• 2,490 Được cảm ơn

hôm đầy năm con em mới làm lớn
    vẫn mâm ngũ quả, trà nứoc hưong hoa
    xôi dừa, súp cua, cá trứng chiên, canh nấm lòng, gà luộc, giò lụa, mì xào bò
    bánh mouse chanh leo, su kem

bánh và xôi vợ chồng em làm nhiều thật là nhiều rồi đích thân mang đi biếu mấy nhà có trẻ hay chơi với thằng Nam mèo và họ hàng gần
    quan điểm của em: con lớn tới từng này là nhận lộc của mọi người nhiều rồi. giờ con cứng cáp hơn, ko chỉ tạ ơn tổ tiên thánh thần mà còn phải tạ ơn tất cả mọi người. mà con đã nhận nhiều thì phải chia bớt lộc đi để đỡ gánh nặng nợ nần sau này
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Ôi sao nhìn mà hoa mắt... đầy tháng con mình toàn bày cỗ ra xơi!
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 031552605 Xem bài viết
    Trời ơi, các mẹ giúp em với. Sắp đến lễ đầy tháng của bé Chin su nhà em, chẳng biết phải cúng bai thế nào, chuẩn bị mua sắm cái gì nữa. Hôm đó bố mẹ,anh chị em chồng ở quê cũng ra. Nấu cái gì vừa ngon vừa ý nghĩa để vừa lòng các cụ đây. mới về làm dâu, em con trẻ người non dạ lam.các me giúp em nhanh nhanh di nhé được không:Sad::Crying::Sad:
    Bạn làm mấy mâm.nếu với số lượng 4-->5 mâm thỳ bạn nên đặt là ok nhất .làm với số lượng như vậy thỳ khổ cho bạn rùi.mình thấy có đơn vị này hay đy nấu cố lưu động tại nhà lắm họ làm ngon hình thức trang trí đẹp mắt lắm .mình cho bạn số dt nhé (0962488768).Tên MR - Quang .bạn cứ gọi điện họ tư vấn cho nhé.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi tiecanhquan; 21/06/2013 vào lúc 10:06 AM.