Nguyên Liệu Nấu Nướng

Hỏi về chỗ bán khô cá sặc,khô cá lóc ngon (SG)

Đến trả lời mới nhất
  • 5 Lượt chia sẻ
  • 9.7K Lượt đọc
  • 17 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 508 Bài viết

• 214 Được cảm ơn

Các mẹ ơi,cho em hỏi ở SG chợ nào bán khô cá sặc,khô cá lóc ngon ạ?Vì bạn em rất thích ăn các loại cá khô nên em muốn gửi qua Mỹ cho bạn ấy,các mẹ chỉ dùm em nhé,và cho em biết giá rổ khoảng bao nhiêu 1kg ạ,các mẹ trả lời dùm em nhé,cám ơn các mẹ nhiều nhiều.:Rose: :Rose: :Rose:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 62 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình thấy báo Sài Gòn tiếp thị có bán mấy loại khô này qua phone, giao hàng tận nhà..toàn là đặc sản địa phương. Bạn mua 1 tờ báo rồi tham khảo giá thử
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • TMP
    • 7 năm
    • 521 Bài viết

• 330 Được cảm ơn

Chợ An Đông, quầy phía sau nhiều lắm. :Smiling:
    Chất lượng mấy gian hàng thấy cũng ngang ngang nhau. Khô sặc thì hình như 40-50k, còn lóc thì mắc hơn nhiều, phải trên 100k/ 1 ký lận. chọn lóc to to xíu, con nhỏ ăn xương không à. Đóng gói chuyển đi nước ngoài chắc quấn băng keo nhiều lớp để tránh bên soi chiếu với bay mùi quá
    • 508 Bài viết

• 214 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TMP Xem bài viết
    Chợ An Đông, quầy phía sau nhiều lắm. :Smiling:
    Chất lượng mấy gian hàng thấy cũng ngang ngang nhau. Khô sặc thì hình như 40-50k, còn lóc thì mắc hơn nhiều, phải trên 100k/ 1 ký lận. chọn lóc to to xíu, con nhỏ ăn xương không à. Đóng gói chuyển đi nước ngoài chắc quấn băng keo nhiều lớp để tránh bên soi chiếu với bay mùi quá
    Ủa,sao cá sặc rẻ vậy hở chị,vậy mà lúc trước bạn em mua nói gần 200k /1 kg lận,mà ổng khen dữ lắm,cá ko bị mặn quá,em hỏi ở đâu thì ổng nói ở gần Chợ Lớn,mà em ko dám hỏi sâu quá sợ bị lộ,hì hì,vì em mua định làm quà bất ngờ muh.
    • TMP
    • 7 năm
    • 521 Bài viết

• 330 Được cảm ơn

Out, mình nhầm với khô cá rô, xin lỗi hen, đúng là khô cá sặc thì khoảng 250k rồi. Cá sặc thì có nhiều ở Kiên Giang Phú Quốc, cá lóc sên đường làm mắm thì đi Châu Đốc nhiều lắm, nhớ ùi.
    Bạn mua tôm đất khô nữa đi, cháu mình ở nước ngoài trên bàn nó học để sẵn hủ tôm khô, rảnh rảnh bốc ăn như đậu phộng cho vơi nỗi nhớ nhà hihi jk :Silly:
    • 508 Bài viết

• 214 Được cảm ơn

Tôm đất khô mua ở đâu ngon vậy chị,còn khô cá sặc thì phải chạy xuống Kiên Giang thì xa quá,hihi.Chị biết sao ko,em cũng thấy có nhiều chỗ bán khô cá sặc,khô cá lóc nhưng em ko biết chỗ nào ngon nên em muốn hỏi mẹ nào đã mua chỗ nào quen mà thấy ngon,giá ok thì chỉ em với,vì có nhiều chỗ bán khô mặn lắm,thịt cá lại ko ngon
    • 508 Bài viết

• 214 Được cảm ơn

Cho em kéo cái tóp em lên,hì hì
    Gỏi xoài khô cá sặc - món nhậu khoái khẩu của các ông
    Vật liệu
    - 2 con cá sặc khô khoảng 100 - 150 gram.
    Ngâm cá trong nước lọc chừng 30 phút đến một giờ cho cá mềm ra và bớt mặn vì khô cá sặc thường rất mặn. Vớt cá ra để ráo. Tùy ý làm một trong hai cách sau:
    1. Nướng cá trên lửa than hoặc cho vào lò nướng điện. Ngửi mùi cá nướng dậy thơm lấy ra xé thử bằng tay thấy cá chín mềm là được. Đừng nướng lâu, nạc cá sẽ khô, cứng thịt trở lại. Xé nhỏ nạc cá, bỏ xương.
    2. Chiên nguyên con cá với chảo nhiều dầu cho chín phồng. Lấy ra để nguội cá và ráo dầu. Xé cá thành miếng nhỏ, ướp trộn cá với 2 hoặc 3 muỗng cà phê đường, 1/3 muỗng cà phê tiêu, ¼ muỗng cà phê bột ngọt nếu thích. Để qua 20 phút, cho cá vào chảo không có dầu, để thật nhỏ lửa. Đảo sơ lại trong vài phút cho cá thấm gia vị là được.
    II. Làm xoài xanh : Ở Sài Gòn, VN chỉ thường dùng xoài xanh, loại xoài tượng hay xoài gòn. Chọn xoài xanh sống thật tươi, cứng, chua.
    - Dùng khoảng 500 gram xoài cho 150 gram cá là vừa.
    Gọt bớt phần vỏ ngoài. Để nguyên trái, dùng dao mỏng băm dọc cho đều tay thành vệt dài trên mặt trái xoài rồi cắt hớt ngang cho thành dạng sợi mỏng.
    III. Rau thơm các loại như húng lủi, húng cay, ngò gai non. Lấy lá rửa sạch, để ráo, cắt nhỏ. Người miền Nam thì hay dùng rau răm
    IV. Hành phi, đậu phụng: Hành tím cắt ngang thành lát mỏng, phơi ra chỗ thoáng cho héo bớt kẻo hành còn nước khi cho vào dầu nóng sẽ bắn nổ dầu có thể gây phỏng. Để dầu nóng vừa chớm bốc khói, cho hành vào là tắt bếp ngay. Để hành vừa có màu vàng nâu dùng vá vớt ra đặt lên lớp giấy thấm cho ráo dầu. Đậu phụng rang vàng, đãi vỏ, giã nhỏ.
    V. Pha nước mắm và chế biến: Dùng 2/3 chén đường, châm nước mắm từ từ vào cho đến khi nứơc mắm bằng mặt với lượng đường, không cần khuấy tan đường, cho hỗn hợp nước mắm và đường vào xoài đã cắt sợi, trộn đều, để qua khoảng nửa giờ hoặc cho đến khi thấy đường tan, gắp lên xốc nhẹ cho chảy bớt đường, cho qua một dĩa khác rồi mới cho khô cá vào trộn tiếp xong mới đến tỏi ớt băm tùy ăn cay được ít nhiều. Sau cùng thêm vào1/3 rau thơm trộn đều, cho ra dĩa, rắc hành phi, đậu phụng .
    VI. Cách làm nước mắm không dùng nước này chỉ là một phương pháp, không phải là công thức đúng. Độ chua, vị mặn ngọt của thành phẩm hoàn toàn tùy vào độ mặn của nước mắm và độ chua của xoài bạn đang có, cần phải nêm nếm lại để gia giảm muối đường theo ý riêng. Đây cũng là cách làm nước mắm quen thuộc để ăn xoài xanh của quý bà quý cô ở Sài Gòn.
    Hình đính kèm
    • File Type: jpg 1.jpg (22.8 KB, 0 lần tải)
    • 166 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Xin chào cả nhà, em muốn mua khô cá lóc làm quà gửi ra HN. Nhờ các bạn, anh chị cho em xin địa chỉ, có giá cả càng tốt. Cảm ơn cả nhà rất nhiều.
    Tiện đây cho em hỏi luôn là ngoài khô cá lóc ra, mình nên gửi quà gì mà đậm chất SG? Hoa cho cả nhà ::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:

Mẹ yêu con bằng ông Trời...:LoveStruc:
    Rộng không bao giờ hết
    • 30 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Người nhà dieutam ( hp : 0903955964 ) ở Đồng Tháp, có bán khô cá lóc ruộng, giá là 240,000 đ/kg, mỗi kg từ 3-5 con, ướp với nước cốt gừng tươi, nhà làm nên thơm ngon và hợp vệ sinh.
    • 166 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Bạn cho mình xin địa chỉ nhé.

Mẹ yêu con bằng ông Trời...:LoveStruc:
    Rộng không bao giờ hết
    • 30 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Mình đã nhắn tin địa chỉ cho bạn rồi. Tks.
    • 1,566 Bài viết

• 1,242 Được cảm ơn

Mua ở Sài gòn tiếp thị đó bạn. Mình thấy khô mắm ở đó giới thiệu cũng ngon lắm. Hay ra chợ Bến Thành thì hàng tuyển thấy rất ngon có điều hơi mắc.
    " Cuộc đời có bao lâu mà hững hờ"
    • 576 Bài viết

• 351 Được cảm ơn

Mình chỉ thích khô cá lóc Campuchia thôi, được ăn lần đầu cách đây gần 10 năm do người bạn Cam tặng, thế là cả gia đình 2 bên nội ngoại của mình đều ghiền. Bây giờ mình toàn ăn loại này thôi. Hồi 30/4/2010 mình đi du lịch Cam mua giá 9 USD/kg, tháng trước mới gửi người quen làm bên du lịch Lửa Việt mua thì đã lên giá là 12.5 USD/kg rồi. Con khô to, lột sạch da và xương rồi, khoảng 1,5 - 2 con/kg.
    • 44 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Khô cá sặc bồi mình hay mua chợ Tân Thuận q7. Chợ này sát mé sông SG. Khô đem từ miền tây đem lên nhiều lắm.
    • 14 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Có chổ nào bán cá lóc chết rồi phai khô ko ? E khoái món này kinh luôn
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

ở Hà Nội có không các mẹ, món này mình ăn cũng thấy ghiền
    ai biết nhắn tin địa chỉ lucky_suri09@yahoo.com.vn
    • 2,633 Bài viết

• 4,957 Được cảm ơn

Mình hay mua ngòai chợ An Đông, ngay đầu cầu Chợ Cầu Muối, băng qua phía được chiều có một nhà chuyên bán khô, nhiều lắm. Việt Kiều hay mua đem đi, đóng gọi kỹ luôn cho mình, chợ An Đông cũng vậy. Rẻ hơn có ở Chợ Bàn Cờ, nằm bên mặt Nguyễn Thiện Thuật.
    Nhìn mấy con cá sặc ở mấy chỗ này thấy dễ thương ghê, con quắt queo suy dinh dưỡng, con ú na ú nần.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bên mình biết một chổ mình hay mua để tặng cho khách hàng ở chợ Pham Văn Hai đó bạn ở đó là vựa luôn giao hàng tận nơi. chỉ cần gọi 01272229958 gặp Ms Vân
    www.dulichantuonglehoi.com
    Tel: 0932620177 Mr Quân