Nguyên Liệu Nấu Nướng

Hỏi nơi mua củ cải đường và Feta Cheese

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 3.96K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 82 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Ôi em cần các mẹ thông thái giúp!
    Anh nhà em và em rất thích món súp Borsch của mấy nước Đông Âu và món Salad Hy Lạp nhưng tìm mỏi mắt mà không biết cửa hàng nào ở HN bán Beet - là củ cải đường hay là củ dền đỏ gì đó (màu tím toàn bộ ý), và feta cheese.
    Mẹ nào có thông tin thì giúp em với nhé!
    Cảm ơn các mẹ nhiều
    Hộp sơ cứu Johnson & Johnson từ USA cho cả nhà an toàn!
    http://zaodich.com/forum/f2490/bo-so.../#post25568212
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 825 Bài viết

• 1,548 Được cảm ơn

- Củ cải đường thì bạn ra các chợ lớn ở Hà Nội, thậm chí rất nhiều chợ cóc ở Hà Nội cũng bán. Các siêu thị của Hapromart cũng đều bán.
    Hình đây, bạn ra chợ nhìn là thấy ngay (trông hình có vẻ to, còn ở chợ củ cải này chỉ to bằng 2/3 quả trứng gà thôi):

- Pho mát Feta thì rất nhiều siêu thị như Unimart (ở khu Kim Liên), Big C, Metro,... đều bán hoặc bạn đến cửa hàng 1B Hàm Long (cửa hàng Hà Nội Gourmet) thì có rất nhiều loại cho bạn lựa chọn.
    (theo mình cũng không cần phải dùng đúng pho mát Feta mới được mà dùng loại khác cũng OK thôi)
    Chỉnh sửa lần cuối bởi tete1; 12/08/2012 vào lúc 04:45 PM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 82 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tete1 Xem bài viết
    - Củ cải đường thì bạn ra các chợ lớn ở Hà Nội, thậm chí rất nhiều chợ cóc ở Hà Nội cũng bán. Các siêu thị của Hapromart cũng đều bán.
    Hình đây, bạn ra chợ nhìn là thấy ngay (trông hình có vẻ to, còn ở chợ củ cải này chỉ to bằng 2/3 quả trứng gà thôi):

- Pho mát Feta thì rất nhiều siêu thị như Unimart (ở khu Kim Liên), Big C, Metro,... đều bán hoặc bạn đến cửa hàng 1B Hàm Long (cửa hàng Hà Nội Gourmet) thì có rất nhiều loại cho bạn lựa chọn.
    (theo mình cũng không cần phải dùng đúng pho mát Feta mới được mà dùng loại khác cũng OK thôi)
    Cảm ơn mẹ nó, mình ra chợ rồi mà không hiểu sao vẫn không thấy mấy cái củ cải đó mới ghét! Để hôm tới lùng trong Hapromart xem sao hihi

Mình còn muốn tìm nữa là Herring - tiếng việt là CÁ TRÍCH hay là CÁ MÒI gì đó!

Mẹ nó hay các mẹ khác có biết chỗ nào không?
    • 825 Bài viết

• 1,548 Được cảm ơn

[QUOTE=loo_loo;26267402]Cảm ơn mẹ nó, mình ra chợ rồi mà không hiểu sao vẫn không thấy mấy cái củ cải đó mới ghét! Để hôm tới lùng trong Hapromart xem sao hihi
    Mẹ nó hay các mẹ khác có biết chỗ nào không?[/QUOTE

1. Củ cải đường: Hầu hết các chợ ở Hà Nội đều bán, nhất là vào buổi sáng. Phần lớn thường mua để nấu cho các bé. Bạn ở đâu để nếu nhớ mình sẽ mách cho chỗ tiện mua (vì rất hay nhìn thấy).
    VD: Chợ Bách Khoa, chợ Kim Liên, siêu thị Vân Hồ bán củ cải này.

2. Mình không biết là bạn tìm chính xác Herring là cá gì vì nếu tra từ điển thì Herring là cá Trích, tuy nhiên mình thấy người ta cũng dùng cả với nghĩa là cá Mòi trong các sản phẩm xuất khẩu. Hình như chúng cùng một họ và rất nhiều xương, khi đóng hộp thì thông dụng với tên là cá Sac-đin:
    - Cá Mòi thì bán nhiều ở chợ tại các cửa hàng hải sản đông lạnh hoặc các sạp hàng hải sản, nhưng ít khi thấy bán tại các siêu thị. Lưu ý thông thường bán tại Hà Nội có 2 loại:
    + Loại đánh bắt ở biển: Bán quanh năm, cá gầy, giá rẻ.
    + Loại đánh bắt ở sông Hồng: Mùa cá này từ sau Tết đến cuối tháng 4 âm lịch (cho nên tại thời điểm hiện nay không có loại bắt ở sông Hồng, nếu người bán nói là Mòi sông là lừa thôi), cá Mòi từ biển bơi vào sông Hồng đẻ nên rất béo, ngon và được coi như đặc sản nên giá đắt gần như gấp đôi cá bắt ở biển, và nó cũng chỉ vào sông Hồng đến đoạn Thanh Trì thôi.
    Vào mùa, ở chợ hay bán lẫn lộn 2 loại cá bắt ở sông và biển. Phân biệt là cá bắt ở sông mình dầy gần gấp đôi cá biển và thường có trứng hay sạ (túi tinh) dọc thân.

- Cá Trích cũng bán nhiều ở các chợ, thường do người ở Thanh Hóa, Nghệ An mang ra và thường được bán ở dạng đã nướng qua. Còn tại các siêu thị thì mình thấy bán dạng đông lạnh tại Big C, Coop Mart và Vincom. Tại các siêu thị thường ghi thêm tên là cá Sac-đin.

Người Hà Nội trước đây không thích cá Trích do lắm xương, nhưng gần đây bắt đầu ăn nhiều vì thịt cá Trích rất thơm. Còn người Nghệ An, Hà Tĩnh, Thanh Hóa lại coi như món đặc sản bình dân.
    Cá Trích nếu mua tại Nghệ An, Thanh Hóa đúng hôm đánh bắt sản lượng nhiều chỉ khoảng 10-15K/kg, nhưng hôm bắt được ít giá đến 25-35K/kg mà người ta cũng tranh nhau mua. Mình đi công tác về qua chợ Còng (Tĩnh Gia - TH) thường ghé vào mua, thuê nướng qua đóng hộp mang về măm dần.

Vào các tỉnh miền Trung và miền Nam khoảng chục năm gần đây họ thường chế biến món gỏi cá Trích ăn rất ngon và rẻ
    Chỉnh sửa lần cuối bởi tete1; 13/08/2012 vào lúc 09:13 AM.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 82 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tete1 Xem bài viết

1. Củ cải đường: Hầu hết các chợ ở Hà Nội đều bán, nhất là vào buổi sáng. Phần lớn thường mua để nấu cho các bé. Bạn ở đâu để nếu nhớ mình sẽ mách cho chỗ tiện mua (vì rất hay nhìn thấy).
    VD: Chợ Bách Khoa, chợ Kim Liên, siêu thị Vân Hồ bán củ cải này.

2. Mình không biết là bạn tìm chính xác Herring là cá gì vì nếu tra từ điển thì Herring là cá Trích, tuy nhiên mình thấy người ta cũng dùng cả với nghĩa là cá Mòi trong các sản phẩm xuất khẩu. Hình như chúng cùng một họ và rất nhiều xương, khi đóng hộp thì thông dụng với tên là cá Sac-đin:
    - Cá Mòi thì bán nhiều ở chợ tại các cửa hàng hải sản đông lạnh hoặc các sạp hàng hải sản, nhưng ít khi thấy bán tại các siêu thị. Lưu ý thông thường bán tại Hà Nội có 2 loại:
    + Loại đánh bắt ở biển: Bán quanh năm, cá gầy, giá rẻ.
    + Loại đánh bắt ở sông Hồng: Mùa cá này từ sau Tết đến cuối tháng 4 âm lịch (cho nên tại thời điểm hiện nay không có loại bắt ở sông Hồng, nếu người bán nói là Mòi sông là lừa thôi), cá Mòi từ biển bơi vào sông Hồng đẻ nên rất béo, ngon và được coi như đặc sản nên giá đắt gần như gấp đôi cá bắt ở biển, và nó cũng chỉ vào sông Hồng đến đoạn Thanh Trì thôi.
    Vào mùa, ở chợ hay bán lẫn lộn 2 loại cá bắt ở sông và biển. Phân biệt là cá bắt ở sông mình dầy gần gấp đôi cá biển và thường có trứng hay sạ (túi tinh) dọc thân.

- Cá Trích cũng bán nhiều ở các chợ, thường do người ở Thanh Hóa, Nghệ An mang ra và thường được bán ở dạng đã nướng qua. Còn tại các siêu thị thì mình thấy bán dạng đông lạnh tại Big C, Coop Mart và Vincom. Tại các siêu thị thường ghi thêm tên là cá Sac-đin.

Người Hà Nội trước đây không thích cá Trích do lắm xương, nhưng gần đây bắt đầu ăn nhiều vì thịt cá Trích rất thơm. Còn người Nghệ An, Hà Tĩnh, Thanh Hóa lại coi như món đặc sản bình dân.
    Cá Trích nếu mua tại Nghệ An, Thanh Hóa đúng hôm đánh bắt sản lượng nhiều chỉ khoảng 10-15K/kg, nhưng hôm bắt được ít giá đến 25-35K/kg mà người ta cũng tranh nhau mua. Mình đi công tác về qua chợ Còng (Tĩnh Gia - TH) thường ghé vào mua, thuê nướng qua đóng hộp mang về măm dần.

Vào các tỉnh miền Trung và miền Nam khoảng chục năm gần đây họ thường chế biến món gỏi cá Trích ăn rất ngon và rẻ
    Hihi cảm ơn mẹ Tete1!
    Mẹ Tete1 có phải là chuyên gia ẩm thực không mà biết nhiều vậy?
    Mình ở khu vực quận Hai Bà Trưng... Hôm nay mình qua Thanh Xuân vào Hapro mart Thanh Xuân mà không có củ cải đường mẹ nó ạ. Mẹ nó mách cho mình chỗ tiện mua ở quanh quanh khu Bách Khoa, hay khu Nguyễn An Ninh với nhé!
    Mình muốn mua cá herring - giờ mình vẫn không chắc là cá trích hay cá mòi, vì mình qua nhà hàng Ukraina họ có món cá ngâm dầu... ăn ngon quá trời, ox lại bảo dễ làm, chỉ cần tìm được cái cá này mà thôi.
    Hỏi ai họ cũng bảo họ mua ở MARKET... Nói như họ thì cái gì chẳng mua ở chợ, thế nên mới phải lên hỏi các mẹ..
    • 23 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi loo_loo Xem bài viết
    Cảm ơn mẹ nó, mình ra chợ rồi mà không hiểu sao vẫn không thấy mấy cái củ cải đó mới ghét! Để hôm tới lùng trong Hapromart xem sao hihi

Mẹ nó hay các mẹ khác có biết chỗ nào không?
    Mẹ cháu gõ từ khóa ( cá trích ngâm dầu) 190gr/85 k/hộp là đúng hàng của nga đó về ăn luôn or đồ hộp hạ long cũng có chỉ dưới 20k thôi !
    • 825 Bài viết

• 1,548 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi loo_loo Xem bài viết
    Hihi cảm ơn mẹ Tete1!
    Mẹ nó mách cho mình chỗ tiện mua ở quanh quanh khu Bách Khoa, hay khu Nguyễn An Ninh với nhé!
    Mình muốn mua cá herring - giờ mình vẫn không chắc là cá trích hay cá mòi, vì mình qua nhà hàng Ukraina họ có món cá ngâm dầu... ăn ngon quá trời, ox lại bảo dễ làm, chỉ cần tìm được cái cá này mà thôi.
    Hỏi ai họ cũng bảo họ mua ở MARKET... Nói như họ thì cái gì chẳng mua ở chợ, thế nên mới phải lên hỏi các mẹ..
    1. Cá Trích: Nếu món của bạn là món cá ngâm dầu của Ukraina hay của Nga, ăn với hành sống, dưa chuột muối,... thì đúng là cá Trích rồi. Thế thì mình đã nói là bạn nên vào Big C hoặc Vicom thì có bán cá trích tươi đông lạnh (Vincom chắc chắn có vì mình mới nhìn thấy cách đây 1 tuần).
    Nếu muốn tươi hơn thì bạn đến các mẹt hàng bán cá biển ở chợ có bán cá Trích nướng và là người Thanh Hóa (tức là cá tươi họ nướng lên để mang ra Hà Nội bán) rồi đặt thì hôm sau chắc chắn họ sẽ mang ra cho.
    Cho bạn 1 số điện thoại của 1 cô bé bán cá người Thanh Hóa, hôm nào cũng mang cá từ TH ra bán ở Hà Nội, khu vực chợ cóc khu Thú Y (ngõ bên cạnh bệnh viện Tai Mũi Họng TW - đường Giải Phóng đi sâu vào) bạn gọi thử mà đặt nhé: Hiền 01694838275.

P/S: Nếu khuyên là muốn ăn thì search để mua như bạn meomaymun thì nói làm gì vì món này khá đắt, 1 hộp chỉ ăn mấy miếng là hết. Và có nhiều địa chỉ tại Hà Nội bán giá rẻ hơn trên mạng nhiều. Còn đồ của Hạ Long thì không đúng như món ngâm dầu của Nga

2. Củ cải đỏ bạn vào chợ Bách Khoa nhưng đi vào ngõ 55 Lê Thanh Nghị, hàng rau cuối cùng bên tay trái thường bán (vì nhà mình thường mua cho bé ăn). Nếu không có thì dặn chị bán rau mang cho.
    - Còn nếu muốn chắc chắn mua được thì đến chợ đầu mối phía Nam (gần Đền Lừ), từ Nguyễn An Ninh ra đấy chỉ khoảng 1,5km.
    - Tại siêu thị Hapro Vân Hồ (phố Hoa Lư) cũng có bán, nhưng hôm qua vào thì thấy họ nói mới hết.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi tete1; 16/08/2012 vào lúc 07:04 PM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 19 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

loo_loo có thể mua củ beet qua trang này: http://www.organikvn.com/contents/en-ca/d417.html

Website này chuyên cung cấp rau củ quả trồng hữu cơ tại trang trại của họ ở Đà Lạt. Họ giao hàng ra Hà Nội vào thứ 3 và thứ 6 hàng tuần. Nhà mình mua rau qua website này đã được gần 2 năm rồi. Dịch vụ tốt, giá cả không quá đắt và chất lượng thì đảm bảo. Mình chỉ muốn chia sẻ thông tin để mọi người có thể mua được rau sạch chứ hoàn toàn không nhằm mục đích quảng cáo đâu cả nhà nhé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 129 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Cửa hàng mình có bán phoma Fetta và cá mòi ngâm dầu đóng lọ Anchovy của Tây Ban Nha ( 80 k/1 lọ). Mẹ nào thích ăn qua 637A Kim Mã nhé, cửa hàng CÂY KINH GIỚI ạ.
    BÍT TẾT và MỲ Ý- 637A KIM MÃ- HÀ NỘI