Nguyên Liệu Nấu Nướng

Chỉ dùm mình cách nuôi giấm màu vàng không phải giấm trắng

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 6.7K Lượt đọc
  • 4 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 506 Bài viết

• 212 Được cảm ơn

Các mẹ có ai biết cách nuôi giấm mà con dấm màu vàng ý, nhà mình có con dấm rồi nhưng không biết cách nuôi làm sao cho nhiều nước được nghe người ta chỉ cách bỏ trà Lipton và đường vào nhưng mình không biết tỉ lệ như thế nào. Nhà mẹ nào có nuôi con giấm này chỉ cho mình với và muốn cho nước giấm trở thành màu trắng trong có được không cách làm như thế nào.
    Cảm ơn các mẹ nhiều

1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 9 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vitdet041179 Xem bài viết
    Các mẹ có ai biết cách nuôi giấm mà con dấm màu vàng ý, nhà mình có con dấm rồi nhưng không biết cách nuôi làm sao cho nhiều nước được nghe người ta chỉ cách bỏ trà Lipton và đường vào nhưng mình không biết tỉ lệ như thế nào. Nhà mẹ nào có nuôi con giấm này chỉ cho mình với và muốn cho nước giấm trở thành màu trắng trong có được không cách làm như thế nào.
    Cảm ơn các mẹ nhiều
    Mẹ nó cho thêm vào một quả chuối tiêu nhé. Dấm sẽ rất ngon.
    • 506 Bài viết

• 212 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tamson Xem bài viết
    Mẹ nó cho thêm vào một quả chuối tiêu nhé. Dấm sẽ rất ngon.
    Thank you mẹ Tamson nhiều. Mình đang thử nghiệm nuôi bằng cách xớt con dấm Nhật này ra một cái hủ khác bỏ đường và nước lọc nhưng chưa bỏ chuối không biết nó có thành màu trắng trong như dấm nuôi thường không nữa, mình đang chờ kết quả.

• 355 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

có lẽ chị đang nói về trà dấm. làm từ dấm,trà và đường uống chua chua ngọt ngọt rất ngon
    Công dụng:

Thanh tâm sáng mắt, chỉ khát trừ phiền, hóa đàm tiêu thực, lợi niệu giải độc, tiêu viêm chỉ lỵ

CÁCH LÀM TRÀ GIẤM

TẤT CẢ DỤNG CỤ CẦN PHẢI DÙNG NƯỚC SÔI ÐỂ KHỬ TRÙNG

Các món cần thiết để làm trà Giấm:

1- Bình 1 gallon bằng thủy tinh

2- 6 đến 8 gói trà GREEN TEA (không dùng trà có mùi hương để tránh tinh dâu không tốt cho con giấm) gói trà không có kẹp bằng kim loại.

3- 1/4 đến 1/3 cup Giấm Apple Cider.

4- 1.5 cúp đường cát trắng, có thể dùng đường vàng có mật.

5- Giấy lượt cà-phê, giầy Paper Towels và giây thun (rubber band).

Phương cách làm trà Giấm:

Dùng nồi STAINLESS STEEL ( không được dùng nồi bằng các loại kim khác) để nấu trà, nấu 1 gallon nước (SPRING WATER) cho THẬT SÔI, tắt lửa và bỏ vô từ 6 đến 8 gói trà, ngâm khoản 10 đến 15 phút (cho ra hết trà ), vớt mấy gói trà ra.

Thêm vào dung dịch trà 1.5 cúp đường cát trắng quậy đều lên và để nguội đến khoản 82 độ F (nhiệt độ trong nhà).

Thêm vào khoản 1/4 cúp giấm Apple Cider, quậy đều lên và cho vô bình thủy tinh (bình1gallon, đã đượcc khử trùng bằng nước sôi).

Cho CON GIẤM vô bình (1 gallon). Quậy đều và nhẹ tay, dùng giấy (paper towels) đậy lên miệng bình và ràng giây thun ( rubber band) giử trong chổ tối và GIỬ NHIỆT ÐỘ ÐỀU KHOẢN TỪ 72 ÐẾN 82 ÐỘ F, như là ở dưới hầm (BASEMENT để tránh ÁNH SÁNG mặt trời) hoặc trên đầu tủ lạnh.

Giử yên như vậy khoản từ 7 đến 10 ngày (tùy theo khẩu vị) thì có thể lượt ra (dùng lượt cà-phê) và cất giử trong tủ lạnh (để tránh sự TIẾP TỤC LÊN MEN của CON GIẤM).

Dùng TRÀ nầy mổi ngày khoản 4 oz. lúc bụng đói (vì thuốc giống như apple juice). Trà để trong tủ lạnh vài ngày vị sẽ càng ngon hơn. Trong trà nầy có một ít GAS (carbonic) xuất hiện trong quá trình lên men.

Nước trà từ trong bình lên men cần phải lượt lại (dùng lượt cà-phê). Giử CON GIẤM lại và 1/2 tới 3/4 cúp TRÀ GIẤM mới làm ra để làm lại mẽ khác.

Cách thức làm mẽ mới cũng tương tự như mẽ đầu tiên, tuy nhiên những lần sau có thể dùng NƯỚC TRÀ GIẤM VỪA LÀM RA đễ MỒI cho mẽ mới thay vi dùng GIẤM APPLE CIDER đễ MỒI như mẽ đầu tiên.

CÁC ÐIỀU NÊN NHỚ:

LUÔN LUÔN GIỬ CON GIẤM Ở ÐIỀU KIỆN VÔ TRÙNG ÐỄ KHÔNG BỊ NHIỄM NHỮNG CON MEN LẠ, VÀ MỌI DỤNG CỤ DÙNG TRONG TIẾN TRÌNH NẦY CẦN PHẢI KHỬ TRÙNG BẰNG NƯỚC SÔI..

KHI THÊM CON GIẤM VÔ BÌNH, NHIỆT ÐỘ TRÀ KHÔNG QUÁ 82 ÐỘ F.

KHI CON GIẤM BỊ NHIỂM TRÙNG (NẤM LẠ), CÓ THỂ DÙNG NƯỚC GIẤM APPLE CIDER (1/2 GIẤM PHA VỚI 1/2 NƯỚC) ÐỂ RỬA, NHỚ LÀM TRONG ÐIỀU KIỆN VÔ TRUNG
    • 355 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

ở quê em làm từ trà mấy ông già hay uống với dấm trắng và đường cát.