• 5 Lượt chia sẻ
  • 8.26K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

• 92 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Mình thấy có topic về công dụng và cách làm dấm táo mèo. Tuy nhiên, chưa thấy ai noi về cách bảo quản dấm táo cả. Vì nhà mình làm dấm táo từ năm ngoái, đến giờ mình bỏ ra dùng thì dấm chẳng còn vị chua gì cả, nhạt như nước lọc, mặc dù vẫn còn mùi thơm. Mình không hiểu tại sao, hay có phải mình để ở can nhựa và đậy nắp kín quá không. Mẹ nào có kinh nghiệm chia xẻ nhé.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 50 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Dấm táo nhà mình làm cũng từ năm ngoái, mình đựng trong bình thủy tinh tối màu, đậy chặt nắp thấy không sao, còn ở nhà bố mẹ mình thì chẳng hiểu để ở bình nào mà giờ nhạt như nước lã. Bạn thứ chuyển sang bình thủy tinh xem sao.
    • 92 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Thế à. Nhà bạn cũng bị trường hợp tương tự giống nhà mình à. Hay nhỉ! Vì mình thấy có người để ở can nhựa cũng không sao cả. Không biết chính xác cách bảo quản thế nào để giữ được dấm táo nữa. Năm ngoái nhà mình làm đến 20kg táo. Năm nay lại định mua làm tiếp . Nhưng nếu không biết cách bảo quản thì vừa mất công, vừa tốn tiền.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

có mẹ nào làm dấm táo bằng bình sành, sứ kô? (Mình định làm bằng bình rượu cần í, kô biết có OK kô nhỉ?). Mẹ nào biết bày cho mình với nhé!
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

các chị ơi..
    em vừa mua rất nhiều táo mèo về để ngâm rượu.. E đã thái mỏng ra rồi nhưng vẫn chưa ngâm..
    Các chị mách cho e làm sao để bảo quản táo mèo đã thái rồi với ạh!! E cảm ơn nhiều ah
    • 38 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi susuzozo Xem bài viết
    Dấm táo nhà mình làm cũng từ năm ngoái, mình đựng trong bình thủy tinh tối màu, đậy chặt nắp thấy không sao, còn ở nhà bố mẹ mình thì chẳng hiểu để ở bình nào mà giờ nhạt như nước lã. Bạn thứ chuyển sang bình thủy tinh xem sao.
    các mẹ muốn bảo quản dấm táo mèo thì đun đến sôi lăn tăn, để nguội, đậy nắp thật kín tránh ánh nắng mặt trời hoặc để trong tủ lạnh cũng ok.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)