Nguyên Liệu Nấu Nướng

Các món ăn từ cá bóp biển tự nhiên

Đến trả lời mới nhất
  • 5 Lượt chia sẻ
  • 21.2K Lượt đọc
  • 62 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4
    • 22 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

CÁ BÓP CHIÊN NƯỚC MẮM:Ngon hết chỗ chê

Cá bóp cắt lát, rửa sạch, để ráo nước. Sau đó, bắc chảo dầu nóng, đập tép tỏi bỏ vào tao cho thơm, rồi bỏ cá vào cho đến khi mặt cá vàng đều thì gắp ra đĩa. Khâu làm nước mắm quyết định “đẳng cấp” của món này.

Mắm làm theo kiểu chua ngọt với ớt, tỏi, gừng giã nhuyễn và gia vị vừa ăn, không quá mặn hay lạt. Kế tiếp phi hành mỡ cho thơm rồi rưới đều lên lát cá, đổ tiếp nước mắm lên là có món cá bóp chiên nước mắm hấp dẫn. Nếu đãi khách thì trang trí vài lát ớt, cọng ngò cho bắt mắt.

ăn bằng cách cuốn với bánh tráng, rau sống,bún tươi. Thịt cá bóp trắng, ngọt, dai, đặc biệt lớp da dầy, dẻo, ăn béo và không tanh. Muốn tạo thêm hương vị độc đáo, có thể làm thêm chén mắm me để chấm.

Dùng trong các buổi tiệc hoặc bữa cơm gia đình vừa ngon lại vừa nhanh.CHÚC CÁC BẠN NGON MIỆNG rooling:
    Hình đính kèm
    web :http://www.webcongso.vn
    Diễn đàn dành cho dân công sở , văn phòng
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 3,043 Bài viết

• 1,962 Được cảm ơn

cá bớp ở miền nam to mà rẻ nhỉ! cá bớp ngoài bắc bé xíu, con to nhất cũng chỉ được 1/2kg thui, mà đắt khủng bố 300-400k/kg :Sick:
    • 1,436 Bài viết

• 1,089 Được cảm ơn

Cá bớp nhúng giấm:
    Lựa khúc filet, lạng thịt thành miếng vừa ăn. Xương hầm với nước dừa - giấm - nước xương heo hay nước lọc, chút muối, tiêu & hành tây sao cho vừa ăn
    Soạn rau sống các loại, cơm dừa nạo, đậu phộng rang bày sẵn.
    Pha nước mắm cay cho thật ngon, ít chua, hơi kẹo
    AI ăn người đó cuốn: bánh tráng, rau sống, filet cá nhúng giấm, cơm dừa nạo, đậu phộng rang.
    Cuối cùng mỗi người 1 chén bún chan nước giấm cá!
    Chồng người áo gấm xông hương...
    Chồng em áo rách, em thương ...chồng người
    :Laughing:
    Skype / Y!M: Smileyhibiscus
    Lận lưng: 0902.911.688
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 199 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Ở SG thì mua cá bớp ở đâu vậy các mẹ? Có lần mình mua được ở Metro Anphu đến bây giờ không bít mua ở đâu nữa. Mẹ nào bít chỉ giúp. Cám ơn nhiều.
    • 1,436 Bài viết

• 1,089 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mehaibi Xem bài viết
    Ở SG thì mua cá bớp ở đâu vậy các mẹ? Có lần mình mua được ở Metro Anphu đến bây giờ không bít mua ở đâu nữa. Mẹ nào bít chỉ giúp. Cám ơn nhiều.
    Cửa hàng Long Hương - 3 Tân Sơn Hòa (ngay sau lưng trái chợ Phạm Văn Hai - Ông Tạ) hoặc gọi em Hương 0909797726. Toàn là hàng ghe câu từ Phú QUốc bay lên
    • 5,051 Bài viết

• 3,813 Được cảm ơn

Mình đi Phú Quốc hay ăn món gỏi cá bớp cũng ngon nhưng dễ bị ngán vì ở ngoài PQ làm gỏi chỉ thấy toàn cá :Laughing:. Ngoài ra thì còn có cá bớp kho tộ ăn với cơm cũng bén lắm.

Nhưng ai bảo cá bớp không tanh, mình thấy cá bớp tanh lắm, đặc biệt là cái da và phần thịt đen đen ở hai bên lưng. Mình ăn là chỉ ăn mỗi phần thịt trắng thôi mà vẫn còn thấy hơi tanh.

• 1,436 Bài viết

• 1,089 Được cảm ơn

Dân ruộng chê cá biển tanh, dân biển chê cá đồng hôi rong....Ở đâu quen đó bạn ơi!!!
    Cá biển muốn hết tanh thì phải khử bằng rượu đế & gừng
    Cá bớp nấu lẩu măng chua hay canh Xiêm lo ăn cũng đã lắm
    • 200 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

KHông biết bao nhiêu 1 kg Smiley nhỉ?Nhà có 2 người hà.
    • 1,436 Bài viết

• 1,089 Được cảm ơn

mình cũng kg để ý, hình như mấy chục hay sao vì nó còn thùy theo mùa biển nữa. Me Cu_Bẻa_gia cứ gọi em nó hỏi thử, còn nhiều món ngon ở đó lắm :mực trứng, cồi biên mai, ốc giác sống, cá xanh xương...
    Nhà 2 người thì nên mua con cá mú đầu tròn cỡ 1kg về vừa chiên vừa lẩu, ngon cực!
    • 22 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mehaibi Xem bài viết
    Ở metrol An Phú thì lâu lâu mới có hà,mình nghe nói ở chợ Thanh Đa có bán tới 140K 1 kg(hỏng dám ăn,mắc wá:Talktothe)
    • 7,680 Bài viết

• 2,831 Được cảm ơn

Trời ơi, thèm chết rồi đây!
    Có lần đi Nha Trang, được bà chị họ đãi món canh chua cá bớp (mình nhớ viết chính xác là thế này), đến giờ nghĩ lại vẫn còn...
    :Smiling:
    • 113 Bài viết

• 275 Được cảm ơn

Nếu nhà bạn nào ở Bình Thạnh/ Gò Vấp thì có thể mua cá bóp ở đường Nguyên Hồng (Phan Văn Trị quẹo qua Nguyên Hồng thì cửa hàng nằm bên tay phải, gần đến đường Lê Quang Định). Ở đây có nhiều loại cá biển rất tươi & ngon, chỉ bán thu 6 --> CN thôi. Cá bóp hôm rồi mình mua 130k/ kg (1 khoanh dầy 3 cm = 0.5 kg).

Cá bóp muốn làm sạch & hết da đen thì phải chần sơ qua nước sôi lúc đó mới đánh vảy & cạo nhớt được.

Cá bóp tẩm crispy chiên giòn ăn cũng ngon lắm đó ạ.
    • 726 Bài viết

• 185 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kitty2002 Xem bài viết
    Nếu nhà bạn nào ở Bình Thạnh/ Gò Vấp thì có thể mua cá bóp ở đường Nguyên Hồng (Phan Văn Trị quẹo qua Nguyên Hồng thì cửa hàng nằm bên tay phải, gần đến đường Lê Quang Định). Ở đây có nhiều loại cá biển rất tươi & ngon, chỉ bán thu 6 --> CN thôi. Cá bóp hôm rồi mình mua 130k/ kg (1 khoanh dầy 3 cm = 0.5 kg).

Cá bóp muốn làm sạch & hết da đen thì phải chần sơ qua nước sôi lúc đó mới đánh vảy & cạo nhớt được.

Cá bóp tẩm crispy chiên giòn ăn cũng ngon lắm đó ạ.
    Mình cũng hay mua cá ở đây, chị này bán cá từ Nha trang vào, cá tươi và nhiều loại lắm. Cuối tuần này mình sẽ làm thử món cá bớp chiên nước mắm của bạn chủ topic hoặc món cá bớp nhúng giấm của bạn Smiley.
    • 726 Bài viết

• 185 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi snowbellnt Xem bài viết
    Ở metrol An Phú thì lâu lâu mới có hà,mình nghe nói ở chợ Thanh Đa có bán tới 140K 1 kg(hỏng dám ăn,mắc wá:Talktothe)
    Mình hay đi chợ Thanh Đa mà có thấy đâu nhỉ:Thinking:. Nhưng đúng là 130K/kg đấy ạ, chỉ đắt hơn ngoài chợ Nha Trang khoảng hơn 20K thôi bạn ạ.
    • 22 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mamsua Xem bài viết
    Mình hay đi chợ Thanh Đa mà có thấy đâu nhỉ:Thinking:. Nhưng đúng là 130K/kg đấy ạ, chỉ đắt hơn ngoài chợ Nha Trang khoảng hơn 20K thôi bạn ạ.
    Mình nhầm bạn ý ơi:Smug: ,chợ Chu Văn An Q.Bình Thạnh
    • 125 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi snowbellnt Xem bài viết
    Mình nhầm bạn ý ơi:Smug: ,chợ Chu Văn An Q.Bình Thạnh
    Mình cũng hay đi chợ CVA này mà có thấy bán đâu nhỉ? Lúc trước có 1 cửa hàng ngay ngã tư gần chợ có bán, có 90k/kg thui, rẻ hơn cá thu mà tươi trong, to. Nay cửa hàng dẹp mất rùi còn đâu, chẹp chẹp, tiếc quá!
    • 22 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Chào cả nhà,mình vừa biết được 1 món lạ nè

Món Cá cay.
    Nguyên liệu:
    -600g phi lê cá bóp (có thể thay thế bằng cá chẽm hoặc cá cờ)
    -1 muỗng canh tỏi băm và củ hành tím băm
    -2 muỗng canh sả băm và ớt xay băm nhuyễn
    -2/3 muỗng canh bột cà ri
    -1 muỗng canh mắm ruốc Huế
    -3 quả cà chua chín, rửa sạch, cắt múi
    -1 quả cà tím, rửa sạch, cắt miếng vừa ăn
    -2 muỗng canh dầu ăn-1 lít nước dùng
    -Muối, đường, hạt nêm từ thịt
    -Hành lá, ngò gai

Thực hiện:
    -Phi hành tỏi băm, sả băm, bột cà ri cho đến khi có màu vàng, cho tiếp 2/3 muỗng canh mắm ruốc Huế vào xào cho thơm. Cho khoảng 1 lít nước dùng vào, nấu sôi, vớt bọt, cho cá vào nồi, để lửa riu riu, sau đó cho cà chua và cà tím vào. Nêm muối, đường, hạt nêm từ thịt.
    -1/3 muỗng canh ruốc Huế còn lại, gói vào giấy bạc, đem nướng cho vừa có mùi thơm, dọn ăn kèm.
    -Múc ra tô, rắc hành lá, ngò gai xắt nhuyễn lên trên. Dùng nóng với cơm hoặc bún tươi.

link clip từ sức sống mới đây http://vn.beta.promo.yahoo.com/sucso...365&viewPost=1
    Hình đính kèm
    • 1,436 Bài viết

• 1,089 Được cảm ơn

Cá bớp chỗ em Hương có thể nhờ làm luôn cho mình, giá khoảng 90-100k tùy mùa biển.
    Hôm rồi lên chỗ em ý mua được mớ tôm nylon (giống tôm he hay tôm bạc biển) đang chuẩn bị lột nên ngon ơi là ngon mà có...200k/kg thôi, vỏ mỏng thịt ngọt tươi trongrooling:
    Nhà ít người mua con mú đen nhỏ chừng 50k về chưng tương hay lẩu ngót thì hao cơm phải biết
    Gần Tết phải ghé mua cồi sò về xiên nướng muối ớt mới được. Nhỏ này nghỉ Tết hơi lâu:Laughing:
    • 2,618 Bài viết

• 1,439 Được cảm ơn

Mình mới alo đặt cá, giá 80-90/kg đó. Mình thấy giá okie các mẹ ah. Cám ơn chi Smile nhé. Chị ơi cồi mai làm gì ăn huh chị bỏ lò viba nướng đc ko? Hay món gì mà ít tanh đó, chị hướng dẫn em với.
    Àh cách khử mùi thì sao, chỉ cho mình với.
    • 1,436 Bài viết

• 1,089 Được cảm ơn

Cồi biên mai hay cồi sởm thì ướp với muối ớt, xỏ xiên xen kẽ với thơm (dứa), ớt bị Đà Lạt nướng than. Nếu kg thì xào cà chua - thơm - ớt Đà Lạt - hành tây - rau cần nêm nếm gia vị trước rồi bỏ cồi sò vô xào nhanh tay. Sợ tanh thì cho 1 tí rượu vang trắng vô!
    Làm biếng thì nhúng lẩu, ai ăn người đó nhúng, nhúng lâu sẽ bị dai
    Hải sản muốn bớt tanh thì chỉ có ướp qua với rượu & gừng giã, ăn nóng!
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4