• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.25K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

• 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Xin các bạn tư vấn giúp mình.
    Mình sắp nhận làm cho một bếp ăn văn phòng (cơ quan mới xây dựng), khoảng 50-60 NV,phục vụ bữa trưa.
    Mình chưa có kinh nghiệm và không biết phối hợp để chọn thực đọn như thế nào,kinh nghiệm mua sắm (thức ăn+đồ dùng nhà bếp...) cho bảo đảm đủ dinh dưỡng với 1 suất ăn 8.000đ.
    Bạn nào có kinh nghiệm hay đã từng làm qua khâu này vui long giúp đỡ mình.Hoặc biết những địa chỉ trang web nào hướng dẫn về vấn đề đó xin chỉ mình giùm để tham khảo.
    Mọi thứ mình đều chưa biết rõ ràng vì chưa làm khâu này bao giờ.Rất cảm ơn các bạn.
    Thân
    Khanh Van
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 673 Bài viết

• 106 Được cảm ơn

Mình không biết tư vấn thế nào, chỉ kể lại về cái nhà ăn của Cty mình nhé:

1 người nấu, từ 20-27 người ăn. Mỗi người có một khay inox, trên đó có 1 địa đựng thức ăn (thường là 3 món), 1 bát nước chấm nhỏ, 1 bát một đũa. Khay này đã được chuẩn bị trước khi mọi người vào ăn. Đồ ăn chung là bát canh to (khoảng 4 người chung một bát) + bát cơm to + hoa quả sau bữa ăn.

Theo mình, cái quan trọng nhất là bát canh phải ngon. Cô bé nấu ăn ở chỗ mình vốn dĩ đã nấu ăn ngon + chịu khó nấu các món canh cầu kỳ (canh cua, canh cá, canh hến, sườn + khoai...) nên mọi người thích lắm.

Một số cái nhỏ nhặt nhưng rất dễ làm vui lòng mọi người: ví dụ công ty tớ hầu hết là con trai nên lúc nào cô bé cung chuẩn bị sẵn ớt tươi + nước mắm ngon.
    • 884 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Bạn thử vào trang web: comhop.com xem sao, mình đã xem 1 bản tin do Vietnamnet đưa nói về trang web và ông chủ của cửa hàng này. Nghe nói họ kinh doanh rất tốt do các nhân viên vp chỉ cần online đặt món, mình nghĩ bạn có thể tham khảo thực đơn ở đây.
    • 1,841 Bài viết

• 352 Được cảm ơn

Ừ, đúng như mẹ KIBO nói đó, mọi người thích ăn canh ngon, rau ngon, không cần nhiều thịt đâu. Bên mình hồi xưa thì bếp ăn lớn lắm, chia suất 7k/người mà nấu được 2 món mặn, 1 món xào và 1 món canh, lại có cả hoa quả tráng miệng nữa.

Trang cơm hóp cũng là địa chỉ tốt để bạn tham khảo đó. Mình nghĩ với 8k thì bạn có thể làm được nhiều món phết đấy, nhưng nếu chưa tính giá thành nhiên liệu (cái này quan trọng phết đấy).

Bạn cố gắng lên nhé, chúc bạn nấu được nhiều bữa cơm ngon, rồi còn phải post lên thực đơn hàng ngày cho bọn mình ké với chứ
    • 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cám ơn Mẹ KiBo,Bống Bang và Happyvallery nhiều lắm với những bài viết trên.Còn Mẹ nào nữa không?Làm ơn cứu bồ cho mình đi,gấp lắm rồi 20/9 là khai trương...Hell meeeeeeeee....
    Khanh Van
    • 94 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

trang www.amthuc.com cũng có nhiều thông tin hay, bạn thử tham khảo xem.
    • 342 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

...Sao không ai giúp Khanh Van dzay?...Chu đề này mình cũng Bí....
    "...Vấn vương mấy sợi tơ trời
    Tình riêng bỏ chợ... tình người đa đoan..."
    • 2,205 Bài viết

• 272 Được cảm ơn

Chị maid VP mình cũng nấu cơm với giá là 12k/ xuất cho khoảng 40 người, thức ăn đựng vào hộp nhựa nhưng vẫn rất VS vì khu bếp có vòi nước nóng, 2 mặn 1 rau (hoặc 1 mặn 1 xào) + bát canh riêng (riêu cua, canh hến, khoai, thỉnh thoảng là nước rau luộc). Canh rất quan trọng, cảm giác đúng là canh nhà nấu chứ không lõng bõng như cơm bụi vỉa hè. Cơm tự lấy theo nhu cầu. Ngoài ra luôn có bát lạc rang, dưa cải chua và nước mắm chanh ớt để sẵn. Hoa quả tráng miệng. Nghe chị ấy bảo là có thực đơn cho cả tháng không bị trùng lặp. Đầu tuần thường ăn thịt kho, cá kho (có thời gian chuẩn bị từ chủ nhật), các nguyên liệu như hành lá, tỏi, gừng làm sạch để tủ lạnh cả tuần. Quan trọng là chị ấy nấu ăn rất khéo, đơn giản như món đậu tẩm nước mắm cũng là đậu béo loại ngon, cá chỉ là cá trắm nhỏ nhỏ thôi nhưng kho lên mọi người cứ tưởng cá quả :3:, lại rất cầu thị, hay hỏi ý kiên mọi người để thay đổi, gia giảm cho hợp.

Thỉnh thoảng (hoặc cố định vào trưa thứ sáu chẳng hạn) có thể đổi thành bún chả + nem rán hoặc bún bò Nam bộ. Nếu bạn muốn thì PM cho mình, mình sẽ cho ĐT của chị ấy. Chị ấy là người xởi lởi, chắc sẵn sàng buôn chuyện và tiết lộ bí kíp, ví như đi chợ với giá rẻ chẳng hạn.
    http://zaodich.com/forum/f2758/shop-nhat-do-dung-den-tu-nhat-cham-soc-be-yeu-va-ca-gia-dinh-1002174/