Nguyên Liệu Nấu Nướng

Ăn chay thì được và không được ăn những gì?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 11.1K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 123 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Các chị cho em hỏi sang năm mới em muốn ăn chay mùng 1 và ngày rằm như là để cầu phúc cho gia đình thôi. Thế thì em được và không được ăn những gì ạ ? Ví dụ như có được ăn bơ sữa không ạ ?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Nên và không nên trong ăn mặc

Nên và không nên trong ăn mặc Glamour, một Tạp chí chuyên về phụ nữ, đã đưa ra 20 điều nên và không nên trong chuyện ăn mặc. Những điều này rất hữu ích trong việc định hình về cách phục trang, trang điểm cũng như những bí quyết để tạo vẻ đẹp nữ tính. Nên: Hãy luôn biết cách để trở thành...

• Cách làm bánh trôi nước cốt dừa thơm ngon chuẩn bị cho 3.3 tết Hàn Thực

Cách làm bánh trôi nước cốt dừa - Chuẩn bị sát ngày tết Hàn Thực mùng 3 tháng 3 rồi . Hôm nay "Thực...

• Hướng dẫn làm món tôm càng kho tàu cực thơm ngon tại nhà

Cách làm tôm càng kho tàu - Món tôm càng kho tàu cực kỳ dễ làm, lại không tốn nhiều thời gian làm,...

• Bobby “Cảm ơn Mẹ”

Với mong muốn gửi lời cảm ơn chân thành tới các mẹ, những người phụ nữ tuyệt vời nhất đã mang lại...

• Được và Không Được

Trong vòng 1h đồng hồ mà cu con bắt mẹ đi lau nhà 3 lần vì đổ hết thức ăn và đồ uống ra nhà. Rồi cái phòng khách nữa, lúc nào cũng như cái bãi rác, rải đầy đồ chơi, mẹ dọn đằng trứoc thì Kiến lôi ra vứt đằng sau. Tức quá bụng bảo dạ từ nay phải nghiêm ngặt với con, nhưng muốn đưa con vào quy củ thì...

• 13,228 Bài viết

• 9,567 Được cảm ơn

Có loại bơ dành cho người ăn chay đấy, mà nếu không chắc thì cứ xào đồ với dầu là được em à. Chị cũng ăn chay và bên chị hộp bơ có dòng chữ dành cho người ăn chay nên thoải mái.
    • 355 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

ăn chay thì có margarine ?bơ thực vật .ăn chay (theo tôn giáo) không được ăn hành tỏi,xả.
    • 2,918 Bài viết

• 641 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi linhmc Xem bài viết
    Các chị cho em hỏi sang năm mới em muốn ăn chay mùng 1 và ngày rằm như là để cầu phúc cho gia đình thôi. Thế thì em được và không được ăn những gì ạ ? Ví dụ như có được ăn bơ sữa không ạ ?
    Nếu bạn không phải Phật Tử, chỉ ăn chay cầu phúc cho gia đình hoặc ăn kiêng thì rất đơn giản, không ăn đạm động vật, thay bằng rau củ quả, đậu hũ (dùng dầu để nấu, không dùng mỡ), có thể ăn trứng (thực phẩm từ trứng như bánh bông lan, kem).

Nếu là Phật tử, cũng không dùng đạm động vật & không được ăn trứng, hành tỏi, gia vị kích thích.
    • 123 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Em cảm ơn các chị. Nhân tiện các chị cho em hỏi mùng 1 tết này có chị nào ăn chay ko ? Các chị định làm món gì thế? Cho em xin cái thực đơn và cách làm nhé .
    Cảm ơn các chị nhiều
    • 13,228 Bài viết

• 9,567 Được cảm ơn

Ủa vậy em chưa bao giờ ăn chay hả??? Thôi vô đây coi nha:
    http://www.thienlybuutoa.org/
    http://my.opera.com/hocnauan/blog/in...%C3%B3n%20chay

Chị thường xào đậu hũ cùng rau củ và chao ăn.
    Đậu hũ kho nấm
    Đậu hũ chiên sả ớt
    Rau muống xào chao
    Bí đỏ nấu canh đậu phộng
    Gỏi cuốn chay

Nhiều món lắm em có thể coi cái link chị đưa để coi thêm.

NGUYÊN LIÊU THAY THẾ MẶN BẰNG CHAY
    + Thịt (bò, gà, heo...) thay bằng mì căn, đậu xanh giã, măng khô, đậu phụ rán, đậu phụ nướng, khoai tây...
    + Xương thay bằng cùi dừa già.
    + Trứng thay bằng đậu xanh giã có pha màu, đậu phụ rán.
    + Cá thay bằng cà tím, nõn khoai, mướp đắng, chuối xanh...
    + Cua thay bằng đậu tương, đậu trứng cuốc, đậu xanh.
    + Bì heo thay bằng miến.
    + Mỡ phần thay bằng cùi bưởi.
    + Huyết thay bằng gấc và bột.
    + Mỡ thay bằng dầu thực vật: mè, đậu phộng, hướng dương, đậu nành...
    Gia vị mặn: tương, muối, xì dầu…
    Gia vị ngọt: bột ngọt, nước mía sên, mật ong,…
    • zoe
    • 10 năm
    • 2,884 Bài viết

• 530 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi linhmc Xem bài viết
    Ăn chay có loại vegan (không ăn thịt cá sữa trứng) và loại vẫn ăn các sản phẩm sữa và trứng. Nếu ăn trường kỳ thì tùy vào sức khỏe và thói quen mà chọn. Nhưng nếu chỉ một hai hôm để cầu phúc thì có lẽ nên kiêng cả, cho linh thiêng nhỉ .

Còn theo đạo Phật thì không nhất thiết phải ăn chay. Nói về truyền thuyết thì Buddha cũng từng uống sữa và trong nhiều ghi chép bằng sanskrit để lại người ta còn không biết bữa cơm cuối cùng của Người có thịt hay không
    it's all because of you ... :Angel:
    • 1,631 Bài viết

• 4,775 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tranthai162000 Xem bài viết
    ăn chay thì có margarine ?bơ thực vật .ăn chay (theo tôn giáo) không được ăn hành tỏi,xả.
    Sao mình đọc lại thấy kiêng 5 loại là "hành hẹ tỏi kiệu nén" thôi còn ở đây cũng không được ăn xả luôn???
    Vì mình chưa ăn chay bao giờ nay sắp phải nấu món chay làm giỗ thì thay hành tỏi bằng cái gì? Một số người chỉ là thay băng boarô nhưng mình thấy boarô thật ra cũng là họ hàng nhà hành, lại còn có lá to hơn, mùi hăng hơn cả hành nữa?