Tư vấn viêm nhiễm nấm phụ khoa

Cách khắc phục hiện tượng ra nhiều khí hư/ viêm âm đạo do tạp khuẩn?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 34.9K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 67 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Từ hồi dậy thì lúc nào cửa mình e cũng thấy ướt át cả, thậm chí nhiều lúc đi lại còn cảm nhận rõ ràng nó đang chảy ra jống như khi chảy máu kinh vậy >"< Nếu chưa khô nó có màu trắng đục, khô rồi thì hơi vàng vàng ở đáy quần. Mà ko fải bị theo đợt mà là lúc nào cũng bị như vậy. Nhưng ko hề có cảm jác ngứa ngáy
    Đợt vừa rồi e mới bị nấm candida lần đầu tiên, lộ trình điều trị của e như sau:
    - 1 đợt ngắn khoảng 9 viên Ozio Canazol ( do xuất hiện kinh nên ngừng ) thì 2-3 hôm sau khi sạch kinh e thấy khô ráo hơn hẳn. Sau đó e đi khám lại thì vẫn còn nấm nên đc yêu cầu đặt tiếp 2 đợt thuốc mỗi đợt 12 viên nữa là:
    - 1 đợt 12 viên Acinigal, sau đó e tự ý đổi sang:
    - 1 đợt 12 viên Canesten, mỗi lần dùng xong thuốc là e thấy có tiến triển hơn hẳn, dù ko hết khí hư nhưng bị ra quần ít hơn rất rất nhiều. Sau đó khám lại thì hết nấm nhưng vẫn còn viêm AĐ do tạp khuẩn ++++ thì lại đặt thuốc tiếp là
    - 12 viên Sadetab, hết thuốc cũng đỡ hơn nhưng tạp khuẩn vẫn +++, e cũng có hỏi về vđ khí hư này nhưng bác sỹ chỉ cho tiếp thuốc và bảo đặt xong sẽ hết, ko cần đến khám lại nữa là
    - 12 viên Colposeptine, nhưng đặt xong e thấy ko khá hơn như sau mỗi lần đặt thuốc diệt nấm trc đây, mà vẫn bị ra nhiều jống hồi trc khi bị.
    H e rất rửa rất cẩn thận bằng xà bông 2 lần 1 ngày: sáng sau khi ngủ dậy và tối lúc tắm, cả AĐ và vùng hậu môn.
    Nhưng hiện tượng khí hư của e ko hề thuyên jảm. Vậy cho e xin hỏi cách điều trị tận gốc, hoặc khắc fục hiện tượng này là như thế nào ạ E ko bị ngứa ngáy nên nhìn chung thì ko khó chịu mấy, nhưng vẫn có cảm jác bất an lắm.
    Mong bác sỹ tư vấn và jải đáp júp e trường hợp này ạ. ( mà thực ra là e thấy cũng là của nhiều mẹ trên này đấy ạ )
    E cảm ơn bác sỹ :Rose:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 216 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

Chào bạn,

Cám ơn bạn đã tham gia chương trình.
    Bác sĩ sẽ sớm trả lời bạn nhé.

Thân mến.
    • 216 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Windy's Secret Xem bài viết
    Từ hồi dậy thì lúc nào cửa mình e cũng thấy ướt át cả, thậm chí nhiều lúc đi lại còn cảm nhận rõ ràng nó đang chảy ra jống như khi chảy máu kinh vậy >"< Nếu chưa khô nó có màu trắng đục, khô rồi thì hơi vàng vàng ở đáy quần. Mà ko fải bị theo đợt mà là lúc nào cũng bị như vậy. Nhưng ko hề có cảm jác ngứa ngáy
    Đợt vừa rồi e mới bị nấm candida lần đầu tiên, lộ trình điều trị của e như sau:
    - 1 đợt ngắn khoảng 9 viên Ozio Canazol ( do xuất hiện kinh nên ngừng ) thì 2-3 hôm sau khi sạch kinh e thấy khô ráo hơn hẳn. Sau đó e đi khám lại thì vẫn còn nấm nên đc yêu cầu đặt tiếp 2 đợt thuốc mỗi đợt 12 viên nữa là:
    - 1 đợt 12 viên Acinigal, sau đó e tự ý đổi sang:
    - 1 đợt 12 viên Canesten, mỗi lần dùng xong thuốc là e thấy có tiến triển hơn hẳn, dù ko hết khí hư nhưng bị ra quần ít hơn rất rất nhiều. Sau đó khám lại thì hết nấm nhưng vẫn còn viêm AĐ do tạp khuẩn ++++ thì lại đặt thuốc tiếp là
    - 12 viên Sadetab, hết thuốc cũng đỡ hơn nhưng tạp khuẩn vẫn +++, e cũng có hỏi về vđ khí hư này nhưng bác sỹ chỉ cho tiếp thuốc và bảo đặt xong sẽ hết, ko cần đến khám lại nữa là
    - 12 viên Colposeptine, nhưng đặt xong e thấy ko khá hơn như sau mỗi lần đặt thuốc diệt nấm trc đây, mà vẫn bị ra nhiều jống hồi trc khi bị.
    H e rất rửa rất cẩn thận bằng xà bông 2 lần 1 ngày: sáng sau khi ngủ dậy và tối lúc tắm, cả AĐ và vùng hậu môn.
    Nhưng hiện tượng khí hư của e ko hề thuyên jảm. Vậy cho e xin hỏi cách điều trị tận gốc, hoặc khắc fục hiện tượng này là như thế nào ạ E ko bị ngứa ngáy nên nhìn chung thì ko khó chịu mấy, nhưng vẫn có cảm jác bất an lắm.
    Mong bác sỹ tư vấn và jải đáp júp e trường hợp này ạ. ( mà thực ra là e thấy cũng là của nhiều mẹ trên này đấy ạ )
    E cảm ơn bác sỹ :Rose:
    Chào em,

Theo như em mô tả, hiện em đang bị loạn khuẩn âm đạo do sử dụng quá nhiều thuốc đặt âm đạo. Thuốc đặt âm đạo vừa có tác dụng điều trị tại chỗ, tuy nhiên khi quá lạm dụng sẽ giết chết vi trùng tốt trong âm đạo, nên gây loạn khuẩn âm đạo với bằng chứng xét nghiệm tạp khuẩn (+++). Vấn đề hiện nay em phải được điều trị với Metronidazole uống hoặc liều duy nhất 2g hoặc kéo dài trong 7 ngày, và cung cấp lại vi trùng tốt cho âm đạo qua viên thuốc đặt có chứa vi trùng tốt này, ăn nhiều yaourt chứa nhiều vi trùng tốt cho đường ruột. Bên cạnh đó không thụt rửa vào trong âm đạo. Hy vọng sẽ giải quyết được vấn đề của em.

Thân ái.
    PGS – Tiến sĩ Ngô Thị Kim Phụng – Giảng viên Đại Học Y Dược Tp.HCM – Trưởng phân khoa Phụ khoa – CS1 – Bệnh viện ĐH Y Dược
    • 67 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

e cảm ơn bác sỹ, bác sỹ cho e hỏi là e có thể dùng các loại thuốc đông dược hỗ trợ điều trị và fòng ngừa viêm âm đạo đang đc quảng cáo rất nhiều trên TV như Phụ Viêm Khang đc ko? và nếu dùng thì liều lượng dùng như thế nào và quá trình dùng là bao lâu ( tháng nào cũng dùng hay chỉ dùng theo đợt thôi ạ )
    E xin cảm ơn bác sỹ!
    • 37 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

chào cả nhà.e mới lập gia đình 3 tháng, nhưng từ khi lập gia đình thì e có hiện tượng huyết trắng ra nhiều, nhất là sau khi hành kinh.vậy cho em hỏi là em bị bệnh gì, viêm nhiễm thế nào ah.Để chữa bệnh này thì có cần đến cơ sở chuyên khoa, hay tự mua thuốc uống.Mong các mẹ, các chị giúp em, em cảm ơn nhiều.
    • 216 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Windy's Secret Xem bài viết
    e cảm ơn bác sỹ, bác sỹ cho e hỏi là e có thể dùng các loại thuốc đông dược hỗ trợ điều trị và fòng ngừa viêm âm đạo đang đc quảng cáo rất nhiều trên TV như Phụ Viêm Khang đc ko? và nếu dùng thì liều lượng dùng như thế nào và quá trình dùng là bao lâu ( tháng nào cũng dùng hay chỉ dùng theo đợt thôi ạ )
    E xin cảm ơn bác sỹ!
    Rất tiếc không thể giúp gì cho em về vấn đề này vì tôi không có kinh nghiệm điều trị bằng đông dược.

Thân ái.
    PGS – Tiến sĩ Ngô Thị Kim Phụng – Giảng viên Đại Học Y Dược Tp.HCM – Trưởng phân khoa Phụ khoa – CS1 – Bệnh viện ĐH Y Dược
    • 216 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoanglan888 Xem bài viết
    chào cả nhà.e mới lập gia đình 3 tháng, nhưng từ khi lập gia đình thì e có hiện tượng huyết trắng ra nhiều, nhất là sau khi hành kinh.vậy cho em hỏi là em bị bệnh gì, viêm nhiễm thế nào ah.Để chữa bệnh này thì có cần đến cơ sở chuyên khoa, hay tự mua thuốc uống.Mong các mẹ, các chị giúp em, em cảm ơn nhiều.
    Chào em,

Sau khi quan hệ có thể có huyết trắng nhiều hơn, huyết trắng không màu, không mùi, không hôi và có thể chỉ là tinh dịch đọng lại trong âm đạo vài ngày sau khi quan hệ. Nếu có khó chịu, ngứa rát âm hộ, huyết trắng hôi cần đến khám phụ khoa, em nhé.

Thân ái.