• 0 Lượt chia sẻ
  • 15.5K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 4,896 Bài viết

• 1,039 Được cảm ơn

Hiện nay mình thấy các mẹ quan tâm nhiều đến phương pháp này, nhưng mình cũng hơi hoang mang, vì thực tế là nó gần như trái ngược hoàn toàn với pp truyền thống
    BS tư vấn giúp mình với nhé :Rose:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 90 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Chíp Xem bài viết
    Hiện nay mình thấy các mẹ quan tâm nhiều đến phương pháp này, nhưng mình cũng hơi hoang mang, vì thực tế là nó gần như trái ngược hoàn toàn với pp truyền thống
    BS tư vấn giúp mình với nhé :Rose:
    Phương pháp này lạ quá, mẹ Chip miêu tả qua hoặc có hình ảnh gì đó không? Em cũng thấy hơi tò mò
    • 2,634 Bài viết

• 1,210 Được cảm ơn

Đã có hẳn 1 topic của bạn ha_misi lập ở WTT nói về pp này mà. Bản thân mình đã áp dụng và thành công mĩ mãn. Các mẹ cứ tìm hiểu đi rồi áp dụng. Mình thấy pp này an toàn, ko phải nhịn đói là sướng rồi. Bản thân pp này mục đích chính là giảm mỡ, chứ ko phải giảm cân. Nhưng giảm mỡ thì tất yếu là sẽ giảm cân.
    • 5,519 Bài viết

• 6,753 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hoa Đào Xem bài viết
    Đã có hẳn 1 topic của bạn ha_misi lập ở WTT nói về pp này mà. Bản thân mình đã áp dụng và thành công mĩ mãn. Các mẹ cứ tìm hiểu đi rồi áp dụng. Mình thấy pp này an toàn, ko phải nhịn đói là sướng rồi. Bản thân pp này mục đích chính là giảm mỡ, chứ ko phải giảm cân. Nhưng giảm mỡ thì tất yếu là sẽ giảm cân.
    Hay quá. Mẹ nó chia sẻ cho mọi người link bài viết của bạn ha_misi để mọi người cùng đọc nha.
    • 2,634 Bài viết

• 1,210 Được cảm ơn

2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 163 Bài viết

• 140 Được cảm ơn

Chào bạn,

BTC xin bổ sung thêm 1 số thông tin về phương pháp này như sau:

Đây là phương pháp đã được áp dụng ở rất nhiều nước đặc biệt là Hoa Kỳ. Nếu bạn tuân thủ được chế độ Atkin thì sẽ rất lý tưởng. Bạn xem thông tin dưới đây nhé:

Chế độ ăn độc đáo này được bác sĩ R. Atkins (Mỹ) thiết kế cách đây mấy chục năm, đi ngược lại đa số khuyến cáo về dinh dưỡng của các cơ quan chức năng. Các nghiên cứu gần đây do Hội Tim mạch và Hội Tiết thực Mỹ tài trợ thực hiện cho thấy, so với phép tiết thực "chính thống", chế độ Atkins có hiệu quả gấp đôi và khá an toàn.

Phép tiết thực Atkins tập trung vào những thức ăn có hàm lượng dưỡng chất cao không trải qua chế biến (như gạo lức, lúa mì nguyên hạt), ăn đủ chất đạm, bổ sung vitamin, muối khoáng và các axit béo thiết yếu. Nó giới hạn việc tiêu thụ bột - đường chế biến hoặc tinh luyện như: thức ăn nhiều đường, bánh mì trắng, nui, các "sản phẩm ngũ cốc điểm tâm" và ngay cả những loại rau nhiều tinh bột.

Những người áp dụng phép tiết thực Atkins đều giảm số calo tiêu thụ so với trước. Nhưng hiệu quả chính của phương pháp này là khiến người áp dụng ít cảm thấy đói bụng hơn và không còn bị ám ảnh bởi chuyện ăn uống. Do đó, họ tuân thủ chế độ tiết thực một cách không mấy khó khăn. Có tác dụng này là do:

- Mức đường huyết được ổn định suốt cả ngày, khiến người áp dụng ít gặp những cơn đói không cưỡng lại được (hoặc cơn đói cồn cào giả tạo) hơn so với trước.

- Các thực phẩm ăn vào (thịt, cá, phó mát, lạc, hạt điều, trứng, rau, trái cây) có hàm lượng bột - đường thấp, ít qua chế biến và bổ dưỡng hơn.

Với việc ăn ít chất bột - đường theo phép tiết thực Atkins, cơ thể sẽ bắt đầu "đốt" mỡ để cung cấp năng lượng (bột - đường là nguồn nhiên liệu đầu tiên được sử dụng; nếu không đủ, cơ thể sẽ huy động nguồn dự trữ là mỡ). Nhiều độc tố được đưa vào từ trước (theo thức ăn) và tích trong các tế bào mỡ nay có điều kiện được khử đi cùng với quá trình "đốt" mỡ để cung cấp năng lượng cho cơ thể.

Tuy có khuynh hướng cắt giảm bột - đường và tăng chất đạm nhưng Atkins không đưa ra tỷ lệ chính xác về lượng giữa các nhóm thức ăn cho tất cả mọi người. Điều này được "cá nhân hóa" và tùy thuộc vào nhiều yếu tố, trong đó có tính nhạy bén của mỗi người đối với bột - đường. Ngoài ra, phép tiết thực này cũng không phải áp dụng cho tất cả mọi người. Theo bác sĩ Atkins, một người năng động, có nhiều hoạt động thể chất (như vận động viên, công nhân làm việc nặng) và không có vấn đề gì về cân nặng thì không có lý do gì để giảm bột - đường trong bữa ăn.

Có thể áp dụng phép tiết thực Atkins vào bữa ăn Việt Nam như sau: dùng đủ các món thịt, cá, trứng, rau, đậu, chất béo; ăn nhiều thức ăn và ít cơm. Kiêng các loại bánh kẹo (tráng miệng bằng hoa quả ít bột - đường) và các thức ăn chế biến, tinh luyện.

Hi vọng những thông tin này có thể giúp bạn hiểu rõ hơn về phương pháp giảm cân low carb.

Thân ái,

BTC